*** บทความแก้เครียด ตอนที่ 6 ***

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย โบตั๋น, 24 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ปีเก่าอันแสนหดหู่กำลังจะจากไป แล้วปีใหม่ที่จะดีหรือเปล่าไม่รู้ กำลังจะเข้ามา
    ที่ผมเรียกปีเก่าว่า ปีอันแสนหดหู่ เพราะมีเรื่องร้าย ๆ หลายเรื่องเกิดขึ้นกับผมในปีที่กำลังจะพ้นผ่าน
    เงินเดือนไม่ขึ้น โบนัสไม่ได้ ไม่ได้เลื่อนตำแหน่ง ซ่อมรถไปเกือบแสน และคุณยายที่ผมรักก็มาจากผมไป
    ผมไม่คิดมาก่อนว่าปีนี้ จะมีเรื่องอะไรให้ได้เขียนบทความมาให้เพื่อน ๆ ได้อ่านกัน
    จนกระทั่งวันนี้

บ่ายแก่ ๆ ของวันที่ 23/12/2009 ผมได้รับของจากไปรษณีย์ไทย 1 ชิ้น หน้าซองมีตรา Bangkok Airways ติดอยู่
    ผมรับของจากพี่ที่ทำงาน แล้วพูดแบบงง ๆ ว่า “อะไรวะพี่”
    ซึ่งด้วยรูปทรงมัน พอเดาได้ว่า เป็นกระดาษบอกเวลาที่ อพาร์ทเมนต์คุณป้าไม่เคยต้องการ
    ซึ่งผมไม่เคยเก็บไว้ให้รกโต๊ะทำงานอยู่แล้ว นอกจากปฏิทินเหล่านั้นจะมีรูปสาว ๆ (เอิ๊ก ๆ)
    แต่ความตะหงิดใจยังคงอยู่ “แกะซะหน่อยวะ” คิดเองว่างั้นนะ แล้วก็เริ่มฉีกห่อด้านนอกมันออก
    แกะออกมาแล้ว ก็ปฏิทินตั้งโต๊ะธรรมดา ที่มีรูปสาว ๆ + สถานที่ท่องเที่ยว พร้อมเส้นทางการบิน
    ซึ่งไม่ได้สะกิดต่อมอยากเอามันไว้บนโต๊ะเท่าไหร่ เลยโยนมันลงกล่องขายของเก่าไป (โยนจริง ๆ)
    แต่โยนไม่เข้ากล่อง (ถ้าอย่างอื่นละเข้าพรวด ๆ) เลยต้องเดินไปหยิบมันขึ้นมาใหม่ แต่สิ่งที่ผมเพิ่งได้เห็น ณ หน้าปกมุมล่างขวาของมันคือ
    นามบัตรครับ บนนามบัตรใบนั้นระบุชื่อบุคคลท่านนึง ซึ่งผมและเค้า เคยพบกัน 1 ครั้งในคืนที่การจารจรติดขัด

เล่าย้อนหลังให้ฟังว่า เย็นวันนึงในปีที่ผ่านมา (นานแล้วล่ะ จำไม่ได้ด้วยว่าเดือนไหน)
    ผมขับรถไปส่งแฟนที่บ้าน ซ.พร้อมพงษ์ ซึ่งรถเลนซ้ายติดมาก ๆ แบบที่ไม่ควรเป็น
    ในใจผมคิดว่า ต้องมีอะไรแน่ ๆ เลยตามสันดานครับ ออกขวาไป 555
    ระหว่างทางเลนขวา มีรถทยอยหักออกมาจากเลนซ้ายเป็นระยะ ตามความอดทนของแต่ละคน
    จนมาถึงต้นเหตุ (อิอิ) เป็น BMW รุ่นแรก ๆ คันนึง สีดำ คันเล็ก ๆ 2 ประตู ซึ่งผมไม่รู้รุ่น จอดเสียอยู่
    เลยหันไปถามแฟนว่า จอดไปช่วยมั้ย (โชว์แมน) แฟนไม่ได้ตอบ แต่บอกว่า ระวังด้วยนะ (ซึ้งกันอยู่พักใหญ่)
    แล้วก็จอดรถและถอยเข้าไปหารถ BMW คันนั้น

เมื่อผมลงรถ ชายร่างสูง ภูมิฐานท่านนึงมุดออกมาจากข้าง ๆ รถ ซึ่งผมถามไปว่า “ผมลากให้มั้ยครับ ข้างหน้ามีปั้ม”
    ซึ่งเค้าเองก็ยินดี เลยได้ลากรถคันนั้นไปไว้ที่ปั้มกลางซอย ซึ่งผิดสังเกตุตอนที่จอดรถ ปลดสายลากเล็กน้อยว่า
    ทำไมมีคนขับรถอีกคัน รีบวิ่งเข้ามาหา บุคคลที่ผมช่วย แต่ก็ไม่ได้เอะใจอะไร เค้าพูดกับผมเพียงว่า
    “แลกนามบัตรกันไว้ได้มั้ยครับ ผมซึ้งน้ำใจมาก” แล้วผมกับบุคคลท่านนั้นก็แลกนามบัตรกัน
    ผมยื่นนามบัตรให้แฟนอ่านชื่อ และที่ทำงานให้ฟัง เพราะผมไม่ได้สนใจเท่าไหร่ แต่ได้รู้ชื่อและตำแหน่ง
    ผมถึงกับอึ้งไปเล็กน้อย

ผมไม่ได้อวดอ้างสรรพคุณข้างขวดของผมนะครับ ถ้าเพื่อนท่านใดได้อ่านเรื่องของผมก่อนหน้า
    ผมเคยลากแท๊กซี่มาแล้ว และอีกหลาย ๆ คัน จนมาวันนี้ ผมได้รับของมา 1 ชิ้น ซึ่งผมดีใจมาก
    ผมไม่ได้ดีใจที่ได้รับสิ่งของ แต่ผมดีใจที่ บ้านเมืองของเรา ยังมีคนดี ๆ ที่คิดถึงน้ำใจ และการช่วยเหลือเล็ก ๆ น้อย ๆ
    จากเพื่อนร่วมทางคนนึงในสังคม โดยไม่ได้มองที่ยศถา อายุ หรือตำแหน่งหน้าที่เหมือนที่ปัจจุบันควรจะเป็น

ผมนั่งมองปฏิทินธรรมดาอย่างมีความสุข และคิดว่า อย่างน้อย ปีที่เลวร้ายของผม
    มันก็ไม่ได้แย่ไปซะทุกเรื่องหรอก หากเราช่วยกันทำให้บ้านเมืองของพวกเราน่าอยู่
    และมีน้ำใจให้กันครับ

FIFTYFIFTY AC-M92 ถูกใจสิ่งนี้
  2. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    แมนครับ อยากให้คนไทยมีน้ำใจแบบนี้เยอะๆครับ

โบตั๋น ถูกใจสิ่งนี้
  3. binary

binary New Member Member

59
    2
    0
    แบ่งปันน้ำใจคนละนิด

ก็อยู่กันอย่างมีความสุข

4. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    อ่านแล้วรู้สึกดีครับ...

ถ้ามีคนดีๆมีน้ำใจแบบนี้เยอะๆ ก็จะทำให้สังคมน่าอยู่ยิ่งขึ้น รู้สึกดี มีความสุข ชีวิตยืนยาว..

ปล. คนดีๆ มักจะมีแฟนกันหมดแล้ว..ฮ่าๆๆๆ

5. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    // ความมีน้ำใจ...ทำให้คนมีความสุข.....สยามเมืองยิ้ม //

6. khan@ae_92++silver++

khan@ae_92++silver++ New Member Member

35
    1
    0
    ดีครับคนไทยมีน้ำใจ

7. errer

errer New Member Member

20
    1
    0
    อ่านแล้วรู้สึกดีครับ ทำให้คลายปัญหาเครียดๆ ได้

8. ปูเป้คุง

ปูเป้คุง Active Member VIP

1,057
    4
    38
    ดีมากๆๆๆครับ

9. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    :D:D:D:D:D:D:D

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    อ่านแล้วชอบมากๆคับ ถ้ามีคนแบบนี้เยอะๆ สังคมจะน่าอยู่มากคับ

11. ES..มอมแมม

ES..มอมแมม New Member Member

113
    2
    0
    คนดี....ขอให้สังคมไทยมีคนอย่างคุณเยอะครับ...

12. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    ของผมเคยเจอแต่พวกชะลอๆๆ มองๆ หัวเราะ แล้วมันก็ไป นอกจากไม่ช่วย มันยังหัวเราะแล้วก็
    ทำให้รถข้างหลังติดมากขึ้น

13. Jira_es

Jira_es New Member Member

119
    6
    0
    ทำดี ได้ดี ครับ
    นับถือน้ำใจคุณมากๆเลยครับ

14. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    แมนมากกกก...

แต่มันฮา ตรงที่ตั๋นไม่รู้ว่าเขาสลักหลังนามบัตร จนพี่ได้มาเห็นที่บ้านเนี่ยแหละ

15. B'man

B'man New Member Member

67
    2
    0
    อ่านแล้วรู้สึกยินดีด้วยนะครับ

ถ้าคนเรารักกันแบบนี้ในโลก จะมีแต่ความสงบสุข
    ขอนับถือครับ

จิงๆแร้ว ถ้าเราช่วยกันคนละไม้คนละมือ ทุกคนก็จะรักกันครับ :))

16. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ก๊ากกกก ตั๋นไม่ได้ดูเลยจริง ๆ แหละพี่ต้น
    มันแต่ดูรูปสาว ๆ ข้างในอยู่
    :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้