ว่าด้วยเรื่องการพกอาวุธไว้ในรถ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย akkakit, 28 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. akkakit

akkakit New Member Member

210
    1
    0
    สวัสดีครับพี่ๆน้องๆชาว NV CLUB

คือว่าผมสงสัยเกี่ยวกับเรื่องการพกอาวุธไว้ป้องกันตัวในรถฟังมาจากหลายปากไม่ตรงกันซักทีเลยอยากรู้ว่าจริงๆแล้วต้องพกยังไงให้ถูกกฎหมาย ไม่ได้มีเจตนาพกไว้เก๋านะครับแต่พกไว้ป้องกันเผื่อฉุกเฉินจริงๆ เช่นแบบว่า พกไม้เบสบอลได้เพราะเป็นอุปกรณ์กีฬา, การที่จะพกปืนต้องมีทรัพย์สินในรถเกิน 5 หมื่น, ในการพกปืนสามารถอ้างได้ว่าเอาไว้ใช้ในกีฬายิงปืนแต่ต้องแยกแม็กไว้ เป็นต้นครับ เลยอยากรู้ว่าถ้าจะให้ถูกกฎหมายจริงๆเผื่อเวลาโดนตรวจต้องทำยังไงมั่งครับ

ขอบคุณคร๊าบบบ

2. ae 80

ae 80 New Member Member

75
    1
    0
    (ส่วนตัวนะคับ) แล้วแต่คับ ว่าพี่เค้าจะคุยกะเรารู้เรื่องเปล่า แยกลูกแยกแม่แล้ว ถ้าพี่เค้าไม่เล่นด้วยจบคับ เจอมาคับ พกพาไม่มีเหตุอันควร 5000 คับ ถ้าไมมีทะเบียนยาวคับ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  3. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    โดนจับแล้วจะคุ้มหรือครับ ปืนมีทะเบียนก็ผิดครับขึ้นศาลสรุปผิดทั้งขึ้นและล่องครับ ถึงพกเงิน 50000 ก็โดนครับผมพกเกินกว่านั้นผมยังหลบเลยแล้วอีกอย่าง อวป เนี้ยไม่ควรถามหน้าเวปครับถ้ามีข้อสงสัย www.gun.in.th เลยครับเวปนั้นคนเค้าเล่นกันจริงครับ

4. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    มือ ป่าว .. วัด ใจ ลูก ผู้ ชาย ... :D

5. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    อิอิ น่ากลัวครับอย่าพกเลยครับปืนผาหน้าไม้เจอด่านถามยาวครับพกตังค์ดีกว่าช่วยได้ครับ

6. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    แค่กะบองก้อพอ..อื่นๆก้อคงม่ายต้องมั๊งอย่างมากก้อ..วัดกันมือเปล่ากลางถนนไป ผมด่าคนที่ขับปาดหน้าประจำแม่งมันมาเบียดคอสะพานไม่เห็นใจคนที่ต่อแถวรอ - บ้างก้อเลี้ยวไม่เปิดไฟเลี้ยว.. คิดดูถ้ามีของ ผมคงนอนมุ้งสายบัวไปแล้วหลายครั้ง...ไม่สนับสนุนการใช้กำลังนะแต่บางครั้งมันก้อไม่ไหว..ไม่มีอาวุธในรถแหล่ะดีที่สุดคร้าบผม.............ทุกวันนี้ขี่มอไซค์เอา..ทันใจดี

7. ผมมีแต่ใจ.....ครับ...อิอิ...(ใจไม่สู้คร้าบ)

มีไรก้อใจเย็นๆครับ...ทางที่ดีหลีกลี้หนีจากสิ่งที่มันจะทำให้เกิดเรื่องไว้ดีที่สุดครับ.....

8. akkakit

210
    1
    0
    ขอบคุณพี่ๆครับสำหรับความเห็น ผมก็ไม่ได้คิดจะพกอะไรหรอกครับเอาไว้เป็นความรู้เฉยๆ ถ้าเป็นพวก BB นี่จะผิดไหมหนอ แต่ถ้ามีเรื่องขึ้นมาจริงๆมือเปล่าครับ (ยกมือไหว้ 555)

9. Terd-nv

Terd-nv New Member Member

45
    1
    0
    มีไว้ก็ดีนะครับ แค่มีดกับไม้ก็พอ เพราะพอถึงเหตุการณ์จริง เจอกะตัวเองนี่ โดนอย่างเดียววัยสะรุ่นสมัยนี้ กวนสุด ๆๆ...เคยเจอมาแล้ว...

10. pop-ja

2,068
    235
    0
    BB ระวังนะครับ ยกขึ้นมาพวกอีกคันมีของจริงเค้ายิงสวนกลับมาสนิทเลยครับ บางที่อันไหนยกได้ก็ยกครับจะได้ไม่มีเรื่อง

11. BOSSAPP

BOSSAPP New Member Member

179
    1
    0
    มีไว้ป้องกันตัวก็ดีนะครับ แต่พอมีแล้วใจมันจะใหญ่ขึ้นมาอีกนิดนึง มีอะไรก็คุยกันดี ๆ ก็ได้ครับอย่ามีเรื่องกันเลย โดนจับพกพา อวป. ร้ายแรงนะครับ อยากมีก็แค่ .สองห้อยก็พอครับ อิอิ ผมก็อีกคนนึงที่ไม่สู้คน ถ้าสู้คนผมตายไปนานแล้ว เอิ๊ก ๆ

12. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0

แม๋ .. จ่า ก็ ...

เดี๋ยว ยิง ตับ แล๊บ

13. อั้มลูกตานันต์

อั้มลูกตานันต์ Active Member Lady Member

716
    31
    28
    พกเหล็กบวกไว้ใต้เบาะ

ผิดมั๊ย...

14. mangginoon

mangginoon New Member Member

88
    1
    0
    ตอนรุ่น ๆ ผมก็เคยใช้นะ ไม่มีใบอะไรเลย อาศัยหลบเอา ขนาด ขี่มอไซด์ ยังเอาไปด้วยเลย

แต่ตอนนี้ ไม่เอาแล้วครับ คุมตัวเองไม่ค่อยได้ อีกอย่าง ตอนนี้ ลูก 2 แล้ว เป็นห่วงเขาครับ

มีอะไรผมยอมให้หมดเลย

ปล.คิดจะมาแนวนี้แบ็คต้องดีครับ ถ้าไม่มีใครเลย อย่าดีกว่า

ปล. ของผมตอนนั้น พี่ชายเขาเป็นปลัด เขาหามาให้ครับ ปัจจุบันนอนแอ้งแม้ง ในตู้เสื้อผ้า

ไม่ได้เอามาปัดฝุ่นนานแล้ว ในรถตอนนี้แค่ GPS เที่ยวอย่างเดียวครับผม

15. nv สีฟ้า

nv สีฟ้า New Member VIP

509
    41
    0
    :D .. พกไอ้ที่พ่อให้มาตั้งแต่เกิดกระบอกเดียวพอแล้ว ไว้ทะเละกับสุภาพสตรีอย่างเดียว มีความสุขที่สุดแล้วครับพี่น้อง .. :D

16. :D..........บรรเจิดสุดๆครับ...เห็นด้วยอย่างแรง............:D

แหม...คิดได้ไง...เด็ดจริงๆ

17. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

ตาแจ๊คไปฝึกเล่น บีกัน เหรอ..:D

18. pakinlek

pakinlek New Member Member

3
    0
    0
    ขอแนะนำว่าถ้าจำเป็นจริงๆ ควรไปลองค้นหาคำพิพากษาศาลฏีกาที่เกี่ยวข้อง กับการพกพา หรือนำพาอาวุธปืนในที่สาธารณะมาศึกษาดูก่อน จะได้มีข้อที่จะใช้โต้แย้งกรณีถูกตรวจค้น

19. BOSSAPP

BOSSAPP New Member Member

179
    1
    0

โหดวุ๊ยตาคนนี้

20. pop-ja

2,068
    235
    0
    :eek:กระบอกเล็กๆๆที่ผมเห็นนะหรอพี่ :D

21. akkakit

210
    1
    0
    555 ไปๆมาๆอาวุธป้องกันตัวกลายเป็นอาวุธร้ายแรงส่วนตัวกันหมดเลย

สรุปแล้วผมหาไม้เบสบอลมาไว้อันนึงไว้หลังเบาะถือว่าผิดไหมครับ (มันคืออุปกรณ์กีฬานี่นา) หรือว่าถ้าลูกเสือหาเรื่องก็โดนอยู่ดี

22. vut33

vut33 New Member Member

20
    0
    0
    เอาปืนไปใด้ครับแยกลูกแยกตัวใส่กระเป๋าร็อกไว้ ให้ไม่พร้อมใช้ มีเงิน ซัก50000 พอมีทางออกครับ แล้วอย่าให้พี่เขาเจอดีที่สุดครับ เจอมีคุยครับจบที่ใหนอีกเรื่องครับ 2000 +++ดุลพินิจของพี่เขาครับ

23. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ตอนอายุ18-30 เคยพกเหมือนกันแต่มีทะเบียนถูกต้องนะ ตอนพ่อยังรับราชการตำรวจ แต่พกในพื่นที่ส่วนใหญ่ออกนอกพื่นที่ก็แยกแม็กแล้วเอาใว้ในที่แอบๆใต้เบาะครับ แต่เดียวนี้ไม่ได้ใช้ละครับ เก็บเงียบเลยอิอิ (แต่อย่าใช่เลยครับมีแล้วใจร้อน) ใจเย็นๆปลอดภัยสุด ครับ

24. gar555

gar555 New Member Member

71
    0
    0
    รถผมติดแก๊สครับมีปัญหาหรือมีเรื่องปิดกุญแจที่ไว้ให้กลิ่นแก๊สออกงับแล้วจุดไฟระเบิดตายทั้งหมดเลย
    งับซะจาย อิอิ

25. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    :)อันเท่าๆกะถ่าน2AAทั้งสองคนน่ะเหรอป๊อบ555:eek:

26. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ไม่มีทะเบียนหรือมีทะเบียนก็ไม่มีสิทธิ์พกออกนอกคูหาหรือที่อยู่อาศัยไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้นเฉพาะพลเรือนนะหรือเราๆเนี่ยแหละ
    ตำรวจก็เถอะถ้าไม่อยู่ในเครื่องแบบก็ไม่มีสิทธิ์ แต่งครึ่งท่อนก็ต้องปกปิดให้มิดชิดจะมาพกก๋าเก๋าไม่ได้เด็ดขาด(แต่ทุกวันนี้พี่เค้าเก๋ากันเหลือเกิน) อิอิ (พี่เป็นพตท.อ่ะ) แต่ไม่จำเป็นก็อย่าให้เค้าเห็นเป็นดีที่สุด จริงมั๊ยพี่ป๊อบพี่ไก่ เอากระบอกเดียวมีกระสุนสองลูกติดตัวใว้ตำรวจที่ไหนก็ไม่กล้าจับโดยเฉพาะเวลามีเรื่องกับสุภาพสตรีสองต่อสอง555

27. pop-ja

2,068
    235
    0
    ของผมยิงนานนะกว่าจะออกนะ อิอิ

28. PL-7163

PL-7163 New Member Member

31
    0
    0

ระวังเขาจะยึดของกลางไว้น่ะครับ..แย่เลย หุ หุ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มกราคม 2010
  29. singcoohteam

5,303
    108
    0
    :)นานแค่นาทีเดียวก็ปวดหลังแล้วมั้งป๊อบ555:D

1

เคยอ่านในwebปืน BBครับเค้าตีความหมายปืน bb gun ว่าเป็นสิ่งเทียมอาวุธปืนอ่ะ
    เพราะฉะนั้นไม่มีข้อกฎหมายอันใดระบุไว้ว่า ห้ามพกพาสิ่งเทียมอาวุธปืน แม้ในที่มิดชิด
    หรือในที่สาธารณะ แต่ถ้าเราเหน็บเอวเดินเข้าไปในตลาดอาจโดนข้อหาทำให้ประชาชน
    ตกใจได้นะครับและถ้าเก้บไว้ในรถอยู่ในซองในกล่องเรียบร้อยก้อไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ
    ข้อมูลคร่าวๆครับอาจจะไม่เป๊ะ บาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้