รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับกสรฟิตเครื่องหน่อยครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย ไมตี้ 95, 29 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    พี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกท่านครับ รบกวนขอคำแนะนำและความคิดเห็นหน่อยครับ คือว่าตอนนี้ผมใช้รถ โตโยต้า ไมตี้ เอกซ์ ปี 95 อยู่ครับ ใช้มาประมาณ 14 ปีแล้วครับ ตอนนี้เวลาขับไปเที่ยวต่างจังหวัด แล้วต้องขับขึ้นเขา เป็นต้องลุ้นทุกทีครับ เพราะเหมือนรถมันขึ้นไม่ค่อยไหวครับ ต้องไถเกียร์ 1-2 ไปเรื่อย ๆ ครับ ล่าสุดขับไปเที่ยวดอยอ่างขางครับ ขับไปได้ประมาณ 10 กว่า กม. แล้วครับสุดท้ายไปเจอโค้งชันหักศอกขึ้นไม่ไหวครับ ต้องยอมกลับลงมา เศร้ากันมาครับ -_-' จึงมีหลายคนแนะนำให้ไปยกเครื่องติดแก๊ส หรือไม่ก้ไปฟิตเครื่องครับ ในความคิดของผมนะครับ ถ้าไปยกเครื่องติดแก๊สคงจะต้องเสียค่าใช้จ่ายมากแน่ ๆ ครับ ผมจึงไม่แน่ใจว่ามันคุ้มหรือเปล่า ส่วนการฟิตเครื่องผมไม่ค่อยเข้าใจครับว่าเค้าทำอะไรบ้าง รบกวนทุกท่านช่วยให้คำแนะนำเกี่ยวกับการฟิตเครื่องหน่อยครับ

1. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ก้อมีอยู่สองอย่างล่ะครับ

1. วางเครื่องใหม่ เจโบ + แก๊ส งบประมาณ 70,000 น่าจะจบ

2. โอเวอร์ฮอล ใหม่ ก้อต้องดูลูกหลวมรึยังถ้าหลวมก้อเปลี่ยนลูก Size 50 แล้วก้อคว้านเสื้อสูบใหม่

พร้อมเปลี่ยนแหวน แต่ถ้าลูกไม่หลวมก้อเปลี่ยนแต่แหวนก้อพอครับ แนะนำว่าควรหาโบเดิมของเครื่อง 2L มาใส่แล้วก้อใส่หมวกให้ปั้มด้วยนะ ผมว่างบไม่น่าเกิน 30000 ก้อได้ความแรงมาอีกระดับนึง

ลองดูความเห็นท่านอื่นๆด้วยครับ

2. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    สนับสนุน..... j bo

3. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตามที่เจ๊ฮั่งว่าเลยคับ
    ไม่งั้นมีอีกทางเลือกนึงนะคับ
    ฟิตเครื่องเดิมเสร็จแล้ว
    ก้อยัดหอยเข้าไปสักลูก
    แค่นี่ เขา ไหน ๆ คุนก้อขึ้นได้คับ
    555+

4. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    สูตรสำเร็จสำหรับทางเลือกใหม่ๆๆ

5. จริง ๆ แล้วผมก็สนใจที่จะวางเจ ติดแก๊สนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าคุ้มหรือเปล่ากับอายุการใช้งานของรถ 14 ปี
    ขอถามคุณ Moo Tiger หน่อยครับว่าที่ยัดหอยเข้าไป มันคืออะไรครับ ไม่มีความรู้จริง ๆ ครับ
    พอจะมีท่านใดแนะนำอู่ที่รับฟิตเครื่องหรือ วางเจ บ้างไหมครับ ผมอยู่แถวบางแคครับ

6. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ตอบแทนคุณหมูแล้วกันนะครับ ถ้าคุณหมูมาตอบกลัวฟังไม่ค่อยออกเพราะแกพูดเหน่อๆๆๆๆ อิอิ

ที่คุณหมูบอกให้ยัดหอย หมายถึงติดเทอร์โบนะครับ ดีแล้วที่ถาม เกิดเข้าใจผิดไปตลาดซื้อหอยแครง

มายัดใส่เครื่องจะพังเอา อิอิล้อเล่นครับ ถ้าพอมีงบผมว่าวางเจติดแก็สก้อดีนะครับจบด้วยแรงด้วย

แต่ถ้างบมีน้อยเครื่องยังไม่กินน้ำมันเครื่อง ก้อติดเทอร์โบก้อแรงขึ้นเยอะแล้วครับ

ยังงัยโทรคุยปรึกษากันก่อนดีกว่าครับ ถ้าจะวางเจ นี่เลยครับ 089-527-2640 แมนห้อย

แต่ถ้าดีเซลเบอร์นี้ครับ 085-296-3953 หมูไร่ขิง อาจจะพูดเหน่อหน่อยแต่จริงใจครับ

ลองดูครับ บ้านผมอยู่แถวสาย 3 ฝั่งปิ่นเกล้า ถ้าสะดวกมาแถวนี้ผมพอมีอู่แนะนำครับ
    อยู่แถวบางใหญ่

7. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ผมว่าล็อคอินก่อนดีไหมครับบบบบบบบบ

8. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    หาเจ้า เสื้อ น้อย มาไต่เขา เล่น ดีกว่าไหม ฮะ

9. ไมตี้ 95

ไมตี้ 95 New Member Member

5
    0
    0
    ขอโทษทีนะครับ เพิ่งจะสมัครเป็นสมาชิกเมื่อกี้เองครับ

10. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ปี 95 เครื่ิิองน่าจะยังไหวอยู่นะครับ ว่างๆ มามิตติ้งซิครับ จะได้ช่วยๆกันดู

11. ไมตี้ 95

5
    0
    0
    ก่อนอื่นต้องขอทุกท่านด้วยนะครับที่ผมซึ่งเป็นเจ้าของกระทู้เงียบหายไป เนื่องจากว่าหยุดปีใหม่ บวกกลับงานยุ่งมาก ๆ ครับ และขอขอบคุณทุก ๆ คำแนะนำนะครับ แต่ผมขอถามเพิ่มเติมดังนี้นะครับ

- ถ้าติด turbo แล้วจะมีการดูแลรักษาแตกต่างจากปกติไหมครับ
    - มันจะกินน้ำมันกว่าเดิมไหมครับ เพราะตอนนี้ก็วิ่งอยู่ที่ประมาณ 10 กม/ลิตรครับ
    - จะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ
    - พอดีเมื่อวันอาทิตย์ ผ่านอู่ก็เลยลองไปถามเค้าครับว่าติด turbo เท่าไหร่ ช่างเค้าบอกประมาณ 10000 นิด ๆ ครับ ซึ่งประกอบไปด้วย turbo, ค่าปั้ม, ค่าท่อไอเสีย และค่าแรงครับ ไม่ทราบว่าแพงไหมครับ แล้วทำไมเราต้องทำปั้มกับท่อไอเสียใหม่ด้วยครับ

ส่วนเรื่องเกี่ยวกับการติดแก๊ส ตอนนี้รถผมมี carryboy ไม่ทราบว่าจะติดถังแก๊สตรงไหนได้บ้างครับ เพราะไม่อยากเอาถังไว้รวบกับคนนั่งหนะครับ เสียว...555

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ

12. JZ_std.

8,075
    74
    0

ใส่โบ ก็ดูเเละไม่ยากหลอกครับ ถ้าโบเดิมๆๆนะครับ
    การบริโภคน้ำมัน น่าจะไม่เท่าไร ใส่ฝาปั้มด้วยนะครับ
    ปัญหาความร้อนไม่เท่าไร ถ้าโบลูกเล็กๆ
    10000 โบ รุ่นอะไรอะครับ

13. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    ปี 95 ขึ้นอ่างขางไม่ไหว รถวิ่งกี่โลแล้วครับ ถ้าวิ่งทางราบปรกติล่ะครับ อาการเป็นอย่างไร
    เร่งขึ้นดีไม๊ หรือว่ามีแต่รอบ ดูที่ระบบครัชด้วยนะครับ ครัชอาจหมดก็ได้ ถ้าครัชยังดีอยู่
    เรื่องเครื่องก็ตามเพื่อน ๆ บอกครับ

14. ไมตี้ 95

5
    0
    0
    รถน่าจะวิ่งมามากกว่า 200,000 กม ได้แล้วครับ เพราะใช้มานาน 14 ปี แล้วครับ และพ่อผมก็ใช้ เจ้าไมตี้น้อยคันนี้แหละครับพาครอบครัวเราเที่ยวทั้งเหนือ ใต้ ออก ตก มานับไม่ถ้วนแล้วครับ ผมก็เลยรักเจ้าคันนี้มากครับ จะขายก็เสียดายอยู่ครับเพราะตัวถังยังสภาพดีอยู่ครับ ตอนนี้ถ้าวิ่งทางราบก็โอเคอยู่ครับ 110 กับ 120 ยังพอถึงครับ แต่ถ้าเกินนั้นก็ไม่ค่อยไหวครับ

ส่วนครัชเพิ่งเปลี่ยนมาครับ และรถไม่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อนครับ

ส่วนเรื่อง turbo ช่างไม่ได้บอกครับว่าเป็นรุ่นไหน เพราะช่างบอกว่าจะต้องใช้เวลาหาอย่างน้อย 2 วันครับ ไม่ทราบว่าราคานี้แพงหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะนำรุ่นได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

15. ไมตี้ 95

5
    0
    0
    ลืมบอกไปครับช่างบอกว่า turbo เป็นของมือสองนะครับ ช่างบอกว่ามือหนึ่งประมาณ 50000 ครับ

16. ไมตี้ 95

5
    0
    0
    ลืมบอกไปครับช่างบอกว่า turbo เป็นของมือสองนะครับ ช่างบอกว่ามือหนึ่งประมาณ 50000 ครับ

17. Som Sichaitong

Som Sichaitong New Member Member

1,376
    8
    0
    เชียร์เจโบ+แก๊สหัวฉีดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้