จากข่าว มินิสีแดง ชนแล้วหนี ......

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TT_GOVERNMENT, 27 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    จากกรณีผู้ใช้เฟสบุ๊ก ชื่อ Wong Cartoon ได้โพสต์ข้อความพร้อมภาพของน้องสาว ซึ่งเป็นนักศึกษาชั้นปีที่ 4 มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ ที่ประสบอุบัติเหตุถูกรถยนต์มินิคูเปอร์ ล้อแม็กซ์สีดำ ป้ายแดง ทะเบียน 4721 พุ่งชน ขณะที่ตนเองพร้อมเพื่อนอีก 3 คนลงไปช่วยเหลือผู้บาดเจ็บ จากเหตุรถชนกันบนสะพานพระราม 9 เมื่อคืนวันเสาร์ที่ 19 พ.ค. ที่ผ่านมา จนกลายเป็นประเด็นดังในสังคมออนไลน์ ล่าสุดทางตำรวจได้พยายามหาเบาะแสจากกล้องวงจรปิดตามเส้นทางที่รถยนต์คันนี้ขับผ่านไป และตรวจสอบไปยังศูนย์นำเข้ารถยนต์มินิคูเปอร์แล้ว แต่การตรวจสอบเป็นไปอย่างยากลำบาก เพราะกล้องวงจรปิดตามทางด่วนอยู่ในมุมสูงไม่สามารถจับป้ายทะเบียนรถได้ อีกทั้งป้ายทะเบียนเป็นป้ายแดงซึ่งอาจเป็นเพียงป้ายสวมทะเบียนเท่านั้น อย่างไรก็ตามในส่วนของผู้บาดเจ็บยังไม่ได้สติ สมองถูกกระทบกระเทือน ขาหัก มีเลือดออกในช่องท้อง พักรักษาตัวอยู่ห้องไอซียู ตามที่เสนอข่าวไปแล้วนั้น
    ความคืบหน้ากรณีดังกล่าว เมื่อเวลา 15.00 น.วันนี้ (26 พ.ค.) พ.ต.ท.ณัฐพล โกมินทรชาติ รองผกก.งานศูนย์ควบคุมจราจรด่วน 1 กก.2.บก.จร เปิดเผยว่า ขณะนี้เราได้รถมินิคูเปอร์คันต้องสงสัยว่าจะก่อเหตุมาจากอู่ซ่อมรถย่านเอกชัย ซึ่งเป็นรถมินิคูเปอร์หมายเลขทะเบียน ฆก 5232 กทม. ซึ่งรถคันดังกล่าวมีร่องรอยการถูกชนและกระจกด้านหน้าแตก รวมทั้งกันชนหน้าได้รับเสียกาย ทั้งนี้ตนได้มอบหมายให้ทางพ.ต.ท.กันตภณ สินธวาชีวะ พงส.สบ.3 สน.ทางด่วน 2 เป็นเจ้าของคดีดังกล่าว ซึ่งเบื้องต้นทางพนักงานสอบสวนได้ให้ทางกองพิสูจน์หลักฐานมาทำการเก็บรอยนิ้วมือแฝง รวมทั้งเส้นผม และคราบเลือดที่อยู่ภายในรถไปทำการตรวจ นอกจากนี้จากการตรวจสอบภายในรถพบเอกสารใบรายงานผลการเรียนของโรงเรียนฐานปัญญา ระบุชื่อ นายชลวิทย์ หิรัญชัชวาลย์ และมีนางหงส์ แซ่ลี้ อายุ 81 ปี อยู่บ้านเลขที่ 84/1 หมู่ 2 แขวงบางขุนเทียน เขตจอมทอง เป็นเจ้าของรถ ในส่วนภาพวงจรปิดในวันเกิดเหตุนั้น เจ้าหน้าที่ทราบเพียงว่าหลังเกิดรถคันดังกล่าวมุ่งหน้าลงด่านพระราม 2 แต่ยังไม่สามารถระบุได้ว่ารถคันดังกล่าวขึ้นมาจากด่านอะไร
    รองผกก.งานศูนย์ควบคุมจราจรด่วน 1 กก.2.บก.จร กล่าวอีกว่า ในส่วนของแนวทางการสอบสวนนั้น ทางพนักงานสอบสวนได้สอบพยานไปหลายปากแล้ว รวมทั้งได้เรียกเจ้าของอู่รถมาทำการสอบปากคำ โดยทางเจ้าของอู่ได้ให้การว่า รถคันดังกล่าวมีรถยกนำมาทิ้งไว้ที่อู่ซ่อมรถ และมีเจ้าของโทรศัพท์มาแจ้งให้ซ่อม รวมทั้งเมื่อวานนี้ทางพนักงานสอบสวนได้เรียก นายพงษ์ หิรัญชัชวาล ซึ่งเป็ยพ่อของนายชลวิทย์ มาทำการสอบปากคำ ซึ่งเบื้องต้น นายพงษ์ให้การว่า รถคันดังกล่าวเป็นของนางหงส์ จริง ซึ่งนางหงส์นั้นมีศักดิ์เป็นย่าของนายชลวิทย์และได้ซื้อให้นายชลวิทย์ขับ อย่างไรก็ตามในส่วนวันเกิดเหตุนั้นไม่สามารถระบุได้แน่ชัดว่าบุตรชายเป็นคนขับจริงหรือไม่ เพราะจนถึงตอนนี้ยังไม่สามารถติดต่อบุตรชาย รวมทั้งนางหงส์ได้ ซึ่งล่าสุดทางเจ้าหน้าที่ได้ทำการออกหมายเรียกทั้งสองให้เข้ามาทำการสอบปากคำซึ่งคาดว่าภายใน1-2 วันนี้ ทั้งสองจะเดินทางเข้าพบทางพนักงานสอบสวน..

http://www.dailynews.co.th/crime/116600

................

ข่าวนี้ ผมว่ากรณีที่เกิดอุบัติเหตุ โดยเฉพาะบนทางด่วน

เราควรแจ้งให้ เจ้าหน้าที่ มาเป็นผู้ให้ความช่วยเหลือนะครับ

เพราะเค้ามีอุปกรณ์เตือนภัย และ ถูกฝึกมา ว่าควรทำเช่นไร

:eek::eek::eek:

แก้ไขล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2012
  2. TAKUMI_RPS13

TAKUMI_RPS13 New Member Member

179
    14
    0
    แต่ผมว่าบางที่ท่ารอเจ้าหน้าที่มาอาจจะไม่ทันการ์ณนะครับ คนขับอาจจะสลบอยุ่แล้วจะถูกไฟคอกได้คนลงไปช่วย

ควรระวังรถให้มากๆหน่อยบนทางด่วนรถวิ่งเร็วมากๆ

3. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ผมเห็นใจทั้ง 2 ฝ่ายนะ ทั้งน้องที่ถูกชน และน้องที่ขับชน ผมมองแบบนี้
    1. รถชนคู่แรก บนทางด่วน เป็นผม ผมคงทำหน้าที่พลเมืองดีโดยการโทรแจ้งเจ้าหน้าที่โดยด่วนที่สุด ไม่เกิน 10 นาที เจ้าหน้าที่ที่ได้รับการฝึก อุปกรณ์ครบๆ ก็จะมา เพราะทางด่วน น่าจะมีกล้องจราจรอยู่แล้ว อีกอย่างรถวิ่งเร็ว เกิดผิดพลาดไปแบบน้องที่โดนชน ก็คงซวยไม่ได้อะไร อาจมีหลายอย่างที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้นได้

2. มินิที่ชน ผมว่าถ้าจอดแสดงความรับผิด คงไม่โดนสังคมประนามหนักขนาดนี้ คดีก็คงจบได้สวยกว่านี้ เพราะทางพิเศษ มันไม่ควรจะมีคนไปอยู่บนถนน ในทางอาญาน่าจะรอดไม่ยาก ควรแสดงเจตนารับผิดชอบ แต่อาจจะด้วยความที่อายุไม่ถึง ใบขับขี่ไม่มี คึกคะนอง อ่อนด้อยประสบการณ์ หรือมีอะไรที่จอดไม่ได้ เลยหนี อันนี้ก็ต้องว่าไปตามกฎหมาย ว่าชนแล้วหนี ก็หนักหน่อย

เลยคิดแบบดราม่าเล่นๆ ว่าถ้าเอาเหตุการณ์แพรวา มารวมกับมินิ แล้วเปลี่ยนสถานการณ์เป็น

"รถตู้โดยสาร เสียหลักชนพลเมืองดี จากนั้นเสียหลักตกทางด่วน ตายเจ็บนับสิบ"

ใครจะเป็นคนผิด ยังไงก็ต้องมีคนผิดมาให้สังคมด่ากันได้ซักคนแหละ เชื่อมะ

4. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ขอแชร์ประสบการณ์กับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ นะครับ ถ้าโดนชนบนทางด่วน แต่ต้องบอกก่อนว่าโดนชนแล้วหนี แล้วรถตัวเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ "เละ" ขนาดขับไม่ได้นะครับ
    ให้ทางตำรวจ ประสานงานกันทางด่วนเลยครับ เค้าสามารถย้อนดูกล้องได้ครับ เพื่อเป็นหลักฐานครับผม
    ถ้ามีประกันสบายหน่อยครับเพราะว่าประกันรับผิดชอบค่าใช้จ่ายให้หมด ค่ารถยกทางด่วน ค่าขับรถโดยประมาท ประมาณนี้ครับ แต่จะโดยค่าชนโดยไม่มีคู่กรณีแทนครับ

5. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    Update

[video=youtube;Or4Sv51c5cE]http://www.youtube.com/watch?v=Or4Sv51c5cE[/video]

สงสารคุณย่า

6. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เขาตบหัวแต่มันสวนด้วยหมัด...พฤติกรรมแบบนี้เหมาะแล้วที่ไปอยู่ในคุก สงสารก็แต่พลเมืองดีเห็นว่ายังเรียนอยู(อัสสัมชัน)ขอให้หายไวๆ

7. เป็นผมนะเข้ามาตบผมก็สวนเหมือนกันอะ จะยอมให้เค้าทำเราฝ่ายเดียวหรอต้องป้องกันตัวบ้าง
    จิงอยู่ที่เค้าทำผิดแต่เราก็ไม่มีสิทไปต่อยตีเค้านะครับ

8. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    ตอนชนป้ายแดง เอาเข้าอู่เปลี่ยนเป็นป้ายขาว แค่นี่ก็แสดงให้เห็นเจตนารมย์แล้วคับ (ถ้าผมเป็นคนชน แล้วญาติพี่น้องของผู้เสียหายมาตบผม ผมจะไม่มีปติกริยาโต้ตอบเลยซักนิดเลยคับ อย่าลืมว่าน้องคนที่โดนชนยังไม่ได้ สติเลยนะคับ ญาติพี่น้องเค้าก็โกรธแค้นเป็นธรรมดาถึงจะไม่มีสิทธิไปทำร้ายร่างกายใครก็ตาม ใจเค้าใจเราคับ) ถ้าคนที่ชนแสดงความรับผิดชอบตั้งแต่แรก ญาติผู้เสียหายคงไม่โกรธขนาดนี้หรอกคับ อุบัติเหตุไม่มีใครตั้งใจให้เกิดหรอกคับ ผมว่าทุกฝ่ายเข้าใจ แต่เกิดขึ้นแล้วจะแสดงความรับผิดชอบอย่างไรมากกว่า ชนแล้วไม่กล้าลงไปช่วยกลัวความผิด ณ เวลานั้นโทรแจ้งตำรวจว่าเจออุบัติเหตุก็ยังดีแต่นี่ไม่ทำอะไรเลย
    อายุ 18 ไม่เด็กแล้วนะคับ !!!!!!!! (ความเป็นคนน่าจะมีอยู่บ้าง แต่เสียดายที่คนๆนี้ไม่มีเลย)​

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้