19"

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไปล้อ, 18 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    น18 ล19 นิ้ว พอจะไว้ body เดิม
    off กับ หน้ากว้าง ต้องเท่าไร
    ส่วนตัวชอบแม็ก 5-6 ก้าน
    ขอข้อแนะนำหน้อยคับ ( รถสีดำ)
    thank you

1. ถ้าโช้คเดิม หรือ โช้คซิ่งที่เป็นเบ้าสปริงใหญ่เหมือนโช้คเดิม ด้านหน้า หมดสิทธิ์ครับ ถ้าจะใส่ล้อ 18 ที่ด้านหน้าต้องเป็นเป็นสตรัทพวกสปริงขดเล็ก หรือสปริงหลอดเท่านั้น ซึ่งถ้าจะช่มชืนให้ใส่กับโช้คแบบเดิมก็พอทำได้ แต่อาจต้องทำร้ายเบ้าโช้ค และต้องใส่ยางบางมาก อารมณ์ประมาณ 215-35-18 อะไรทำนองนั้น ขับลำบากอีก

ทีนี้ถ้าเป็นสตรัทเรียบร้อย ความสูงล้อไม่ใช่ประเด็น จะใส่ยาง 225-40-18 ก็ยังได้ เรื่องที่สำคัญมากๆ จะเป็นเรื่อง offset แทน เพราะโช้คมันหนากว่าโช้คเดิมมากเนื่องจากมีเกลียวของตัวปรับเกลียวอยู่รอบนอกโช้คของตัวโช้ค ยิ่ง body เดิมๆ ด้วยจะหาล้อยากมาก ต้องได้ประมาณ หน้า 7.5 นิ้ว offset 27-29 ช่วงนี้ ถ้า 30+ ก็จะติดโช้คด้านใน ถ้าน้อยกว่า 25 ล้อก็จะยื่นออกมานอกซุ้ม เพราะไม่มีโป่งมารับ หาล้อลำบากอย่างแรงครับ

ส่วนด้านหลังไม่ค่อยน่าวิตกครับ จะใส่หน้า 8 8.5 9 หรือ 9.5 ก็ได้ offset ก็ 30-35 แล้วแต่ถนัด ถ้าล้อ 9 หรือ 9.5 อาจจะใส่ offset 38 ก็ยังได้ แต่ถ้า offset 22 แบบที่พบในล้อกว้าง 9 ส่วนใหญ่ ผมว่าใส่แล้วก็จะล้นๆ ตัวถังอีกนั่นแหละ ต้องมาใส่ยางไซส์หน้าแคบกว่าปกติ ให้มันรั้งหลบซุ้ม ซึ่งก็คงขับไม่ปลอดภัยซักเท่าไหร่

หวังว่าคงเห็นภาพนะครับ อธิบายไม่ค่อยเก่งง่ะ....

2. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ล้อ 18-19 นิ้วไม่แนะนำไว้ในบอดี้เดิมครับ ขับก้ยาก แล้วต้องทำเยอะมากครับ

3. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    พี่อธิบายไม่เก่งจิงๆ แต่พิมบรรยายเก่งมากอ่ะ ^ ^

4. CONDURUS

CONDURUS New Member Member

139
    12
    0
    ต้องดูโช๊คด้วยนะครับ

สเปคที่ใส่ได้ กว้างที่สุด ที่ผมเคยใส่ ขอบ 17 กับ 18 ครับ

F
    8.5+30
    9+22
    9.5+15

R
    9.5+12
    10+18
    10.5+22
    ครับ

ในรูปขอบ 18" ครับ

5. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ต้องถามพี่ตี๋ดูครับ แกเคยใส่ te 37 หน้า 18 หลัง 19 อยู่ ดูรูปได้จากมิตติ้งที่ autobacs

เบอร์ก็ 0891157998

6. emmy_sw20

emmy_sw20 New Member Member

98
    0
    0
    การใส่ล้อใหญ่ใน MR2 เป็นเรื่องยากนิดนึง หาล้อยากด้วยที่ตรง offset (โดยเฉพาะล้อหน้า)
    ยิ่งถ้าไม่ดึงโป่งหรือใส่ wide body ด้วยแล้ว ตัวเลือกน้อยมาก
    แต่ถ้าจะใส่ก็ไม่เกินความสามารถของช่างไทย ถ้า offset ไม่ผิดเพี้ยนมากนักก็สามารถยัดลงได้
    แต่ขับลำบากหรือ feeling เสียไปต้องช่างใจให้ดีนะครับ ตามที่คุณยอดอธิบายเห็นภาพชัดเจนเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้