ถูก จับ ปรับ 500

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย tae_nissannv, 22 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    มีเรื่องมาเล่าให้ฟังครับ พี่ๆน้องๆ ชาว NV CLUB

วันนี้ 22 ธ.ค. 2552 เวลา 10.10 น ผมขับรถจากฝั่งตรงข้าม BIG C ลาดพร้าว
    เลี้ยวเข้าเลียบทางด่วน เลี้ยวเข้าไปปุ๊ป เจอด่านปั๊บ :)

ตำรวจตะเบ๊ะทักทาย พร้อมพูดว่า ขอใบขับขี่+สำเนาทะเบียนรถด้วย
    ผมก็ส่งให้ทั้ง 2 อย่าง เพราะด่านนี้เจอบ่อย ส่วนมากก็ขอดูสำเนาทะเบียน
    เพื่อจะจับผมเรื่อง ฝากระโปรงดำ แต่ผมจดทะเบียนเรียบร้อยแล้ว จับไม่ได้ :p

ส่วนวันนี้ ก็จะจับผมเรื่องฝากระโปรงดำเช่นเดิม แต่ไม่สามารถ
    ตำรวจคนนี้เลยเดินรอบรถผม 2 รอบ แล้วเดินกลับมาบอกว่า
    ขอแจ้งข้อหา ปิดบังป้ายทะเบียน... โอ้ GOD :eek:

ขอบป้ายทะเบียน บังตัวอักษร ป กลายเป็น บ ยังงี้เวลาคนเข้าแจ้งก็จะแจ้งผิดได้
    แล้วก็ทำท่าเหมือนจะเจรจา แต่ผมไม่เจรจาครับ มันก็เลยจัดใบสั่งให้
    1 ใบ โทษฐานปิดบังเลขทะเบียน มีโทษปรับ 500 บาท สน. วังทองหลาง :sad:

ผมก็รับมาด้วยอาการเซ็งตามระเบียบ มันก็ยึดใบขับขี่ผมไปครับ
    ก็เลยอยากจะเตือน พี่ๆน้องๆ ให้ระวัง เรื่องนี้ให้ดีๆด้วยครับ
    เพราะมันจะเป็นช่องทางให้ลูกเสือใส่หมวกพวกนี้ หาเงินได้ครับ :mad:

ขับรถมา 7 ปี มิเคยเจออะไรแบบนี้ :cry:

2. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ลูกเสือพวกนี้มันจริงๆเลยนะ ลูกเสือแถวเส้นลาดพร้าว กะ รามอินทรา มันดุมากจริงๆ ผมถึงไม่ค่อยกล้าไปมิตติ้ง ฝั่งนู้นซักเท่าไหร่อะ กลัวลูกเสือเขมือบเอาอะ กว่าจะไปถึงเลียบทางด่วนรามอินทรา คงโดนอวกเลย

3. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ว่าแล้วไงพี่ เจอจนได้แบบเพื่อนผมแหละเคยตอบกระทู้ของอั้มแล้วนะ
    ผมบอกแล้วไอ้ตำรวยหัวขวดพวกเนี้ย(พวกที่จับพี่เต้นะ)เมื่อเช้ามันได้คำสั่งจากนายมันว่าวันนี้มีออเดอร์เท่าไหร่
    ผมจะบอกให้นะครับว่าตอนนี้ไกล้จะปีใหม่แล้วมันจะจับแหลกแจกปรับตอนเย็นเคลียร์ที่ สน.แบ่งจ่ายเป็นเปอร์เซนต์เลยแหละ
    นโยบายห่าเหวอะไรของแม่งไม่รู้ ให้ระวังระวังกันไว้ก็ดีครับรถเราสวยกว่ารถโครตมันมันเลยอิจฉาไงครับ
    ว่าแล้วของขึ้นอีกแล้วครับพี่น้องโทษสองทีครับ

4. TheBigMan

TheBigMan New Member Member

43
    0
    0
    พี่ๆไอ้ฝากระโปรงดำนี่โดนจับด้วยเหรอคับ...แล้วต้องไปจดทะเบียนยังงัยอ่ะคับ:rolleyes:

5. ton van

ton van New Member Member

202
    1
    0
    แถวลาดพร้าว เลียบทางด่วนตั้งด่านประจําคับเวลา09.30.00-12.00
    ขับรถมาระมัดระวังด้วยนะคับ

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เวลาผมวิ่งไปโรจน ยุธยา ข้ามสะพานเห็นมานตั้งอยู่
    หมั่นไส้ซักวันจะเอาระเบิดโยนลงไปซักลูกแม่ม แต่เป็นระเบิดขี้นะ 555

---------- Post added at 20:30:47 ---------- Previous post was at 20:30:30 ----------

เวลาผมวิ่งไปโรจน ยุธยา ข้ามสะพานเห็นมานตั้งอยู่
    หมั่นไส้ซักวันจะเอาระเบิดโยนลงไปซักลูกแม่ม แต่เป็นระเบิดขี้นะ 555

7. อั้มลูกตานันต์

อั้มลูกตานันต์ Active Member Lady Member

716
    31
    28
    5555555 โดนไปอีก1 ดอก

ผมก็เพิ่งโดนไปเหมือนกัน โดนไป 1000นึง(

แต่ สนโชคชัยนะ จุดเดียวกัน แต่ทำไมคนละ สน หว่า?

เคยโดนหน้าแฟชั่น สน ศูนย์วัฒนธรรม กะ คลองเคย(มั้ง) มาทำไมวะ

---------- Post added at 20:48:15 ---------- Previous post was at 20:47:55 ----------

5555555 โดนไปอีก1 ดอก

ผมก็เพิ่งโดนไปเหมือนกัน โดนไป 1000นึง(

แต่ สนโชคชัยนะ จุดเดียวกัน แต่ทำไมคนละ สน หว่า?

เคยโดนหน้าแฟชั่น สน ศูนย์วัฒนธรรม กะ คลองเคย(มั้ง) มาทำไมวะ

8. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เซ็งแทน:mad:

9. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    ป๋า อ็อด มาแนวโหดวุ๊ย

10. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    หน้า แฟชั่น น่าจะ จร.กลาง กทม นะครับ อั้ม
    ส่วน ที่น้อง เต้โดน .. ซี๊ด ... ขอ หา นี้ มี มา นาน แล้ว ครับ ..

มอเตอร์เวย์ ทางหลวง ขับปาดให้ จอดเลยครับ ..
    กันชนบังป้าย
    กรอบบังตัวอักษร
    ป้ายย่อส่วน ..
    โดน หมด ครับ :D:D

ทางที่ดี .. อย่าเอาใบขับขี่ ให้ไปก่อน นะครับ ..
    ให้ดู แล้วก็เก็บ .. เป็นพอ ..
    ส่วนจะแจ้งข้อหาอะไร ถ้าเราคิดว่าไม่ผิด เถียงพี่เค๊าไปเลยครับ ..
    แต่ถ้าเรารู้แก่ใจว่ามันผิดจริงๆ .. ก็ ค่อยๆ คุยกับพี่เค๊านะครับ ..
    จากมาก จากลายเป็นน้อย ..

:D:D

11. [-หนุ่ม-]

[-หนุ่ม-] Member Member

388
    2
    18
    ...อย่าให้เค้าตรวจเราฝ่ายเดียวครับ
    ...โหลดไฟล์แนบไปอ่านดูครับ หรือปริ้นเก็บไว้ในรถก็ได้ครับ โดยเฉพาะข้อ 3 เป็นระเบียบเกี่ยวกับการตั้งด่านครับ...

...ถ้ามั่นใจว่าเราไม่ผิดอะไรจิงๆ หรือโดนข้อหาปัญญาอ่อน
    ...ถ้ามีเวลาพอ ไม่ได้รีบร้อนไปไหน ก็ลองตรวจสอบ
    ความถูกต้องของด่านก่อนจะรับข้อกล่าวหาครับ เรามีสิทธิ์ครับ....

...ถ้าเค้าไม่ให้ความร่วมมือ แจ้ง 1555....:D

12. :D.....เห็นด้วยครับ....:D

13. ลองตามไปอ่านตรงนี้ครับ....:)

http://racingweb.net/forums/shoethread.php?t=699644

14. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    โดนสิครับ ผมโดนมาแล้ว อิอิ

15. duckgolo

duckgolo New Member Member

101
    4
    0
    ได้ความรู็ดีครับ สมัยนี้หากินกันง่ายๆเลยเน้อ

16. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    ตามกฏหมายแล้วตำรวจมีสิทธิยึดใบขับขี่เราได้ด้วยเหรอครับ ผมเคยได้ยินใครพูดให้ฟังจำไม่ได้แล้วว่า ใบขับขี่เป็นทรัพย์สินของเราตำรวจไม่สามารถมายึดเอาไปได้ เขาทำได้แค่เขียนใบสั่งให้แล้วให้เราไปเสียค่าปรับเท่านั้น อันนี้ความจริงเป็นไงท่านผู้ใดรู้จริงช่วยบอกอีกทีนะครับ พอดีผมจำเขามาไม่หมด

17. U*

U* New Member Member

171
    1
    0
    เจอด่านก้อหลบคราฟแถวบ้าน ...แย่จัง ...

18. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆน้องๆ NV ที่ให้กำลังใจครับ ว่าจะไปเสียค่าปรับวันที่ 29 ธ.ค. 52
    ครับ เนื่องจากช่วงนี้ วงจรการเงินไม่สะดวก ต้องเตรียมงานปีใหม่ ของขวัญอีกมากมาย
    เงินมันเลยฝืดครับ....:D:D

ส่วนฝากระโปรงดำผิดครับ วิธีแจ้งก็ ไปที่ขนส่งนะครับ แล้วก็ทำเรื่องจดทะเบียนสีแบบ 2 สี
    แล้วเค้าจะให้เข้าไปตรวจสภาพครับ โดยมีเจ้าหน้าที่ เค้าจะคอยอำนวยความสะดวกให้
    แล้วเค้าก็จะ จดลงในใบคำร้องอะไรเนี่ยล่ะ ว่ารถเราเป็นสี บรอนซ์ ดำ โดยเค้าจะเอาสีหลักขึ้นก่อน
    แล้วสีรองตามครับ เมื่อเสร็จแล้วก็จะไปจ่ายเงิน 55 บาท ถ้าจำไม่ผิดครับ :confused:

แล้วเค้าก็จะแก้ เล่มให้ถูกต้อง เราก็เอาเล่มมาทำสำเนาเก็บไว้ให้ไอ้พวกลูกเสือมันดูครับ
    ขั้นตอนทั้งหมดใช้เวลานิดเดียวครับ :cool:

ปล. คนแจ้งเปลี่ยนสีต้องเป็นเจ้าของรถเท่านั้นครับ เพราะถ้าชื่อไม่ตรงเล่มจะเรื่องยาว
    วุ่นวายมากมาย :)

19. tam1

tam1 New Member Member

100
    0
    0
    ดีนะ นครศรีธรรมราชบ้านผม ส่วนใหญ่เค้าไม่จับ แต่ที่ไม่จับไม่ใช่เพราะอะไรหรอก เคยมีจับเหมือนกันแต่ดันไปจับโดนเอา ลูกท่านเข้า แถมพูดจาขมขู่ต่างๆนาๆ โดยที่ไม่รู้ (ผมอยู่ในเหตุการคับ) สุดท้ายโดนเด้งโดยไม่ได้ตั้งตัวเลยคับ ที่นครศรี เลยมีรถแต่งเกลื่อนเมืองเลยคับ

20. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
    ผมโดนตอนขับรถกระบะบริษัทฯมีโครงหลังคา วิ่งแซงขวา มันแอบทางโค้ง(ทางหลวง) เรียกปรับ 500 บาท ก็เลยให้มันไป 100 บาท(คิดว่ากินเหล้าหมดเยอะกว่านั้น) ช่วงนี้ก็ระวังกันด้วยไกล้ปีใหม่ทุกพื้นที่ต้องรีบทำยอดครับ

21. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  22. TheBigMan

TheBigMan New Member Member

43
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่:D...ไอ้พวกตำรวยหัวขวดนี่ทำให้เรายุ่งจิง..อิอิ
    :sad:

23. singcoohteam

5,303
    108
    0
    :)ลองเอาไปอ่านดูครับ:)

:confused:ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ มีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่
    เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งว่า
    ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจออกใบสั่ง
    ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์
    แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้ เวลาตำรวจทางหลวง หรือตำรวจจราจร
    และแม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจ
    มักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้
    บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจา
    บางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานี
    บางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ
    ประชาชนส่วนใหญ่งง วิธีการปฏิบัติของตำรวจ
    ผมคิดว่าต่อไปถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ ต้องไม่ยอมให้ไป ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ
    ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์ เวลาทำผิดกฏจราจร ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว
    และใบสั่งมีความสำคัญมาก ผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ไป
    ทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน
    ให้ไปอบรมกฏจราจรใหม่ จนถึงมีคำสั่งทางศาลให้ยึดใบขับขี่ได้
    ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ ก็ต้องระมัดระวัง อย่าถือแต่อำนาจอย่าลืมว่า โลกไปไกลแล้ว
    แต่พวกท่านยังทำงานอย่างเดิมๆไม่ได้แล้วนะครับ
    อย่าคิดแต่ว่าประชาชนโง่ ไม่รู้กฏหมาย จะต้มยำยังไงก็ได้
    ประชาชนเจ็บช้ำน้ำใจมามากแล้ว
    อย่าแกล้งกันมากเกินไป เข้าใจว่าประชาชนจำนวนมากเจอมาตรการ
    ถอดกุญแจ ยึดใบขับขี่ เดินเข้าป้อมกันมามากแล้ว
    (ถามว่าจับข้อหาอะไร หาว่าหัวหมอ ให้ไปคุยกันในป้อม)
    :embarassed:

24. tae_nissannv

677
    37
    0
    ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วของขึ้นเลย คราวหน้าผมจะไม่ยอมอีกเด็ดขาดครับ
    เจ็บใจย้อนหลังจริงๆ....:mad:

25. อั้มลูกตานันต์

อั้มลูกตานันต์ Active Member Lady Member

716
    31
    28
    กระทู้นี้ความรู้เยอะแฮะ

รู้งี้มาโพสช่วงๆนี้มั่งก็ดี

---------- Post added at 00:54:51 ---------- Previous post was at 00:54:36 ----------

กระทู้นี้ความรู้เยอะแฮะ

รู้งี้มาโพสช่วงๆนี้มั่งก็ดี

26. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    น่าจะเจรจาไปสัก 50 บาท

27. akkakit

akkakit New Member Member

210
    1
    0
    ลูกเสือ 2 ขามีหมวกบนหัว ลูกเสืออะไรวะท่าทางน่ากลัว

เกลียดจริงๆไอพวกดาวไถ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้