ปาดฝาสูบ มาครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Jessy_EK, 4 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Jessy_EK

Jessy_EK New Member Member

184
    0
    0
    เนื่องจากว่า รถผม กินน้ำในหม้อพัก ไปหาช่างแถวๆ จรัญฯ วิเคราะห์อาการแล้ว ปรากฎว่า ฝาสูบโก่ง

ก็เลย ต้องปาดฝาซะแล้ว........ก็เลยจัดการไปแล้วเรียบร้อยครับ แต่ผมมีข้อสงสัยครับ

1. เมื่อปาดฝาแล้ว เป็นการแก้ปัญหาที่ตรงจุดมั้ยครับ เมื่อรถมีอาการฝาสูบโก่ง

2. แล้วจะมีปัญหาเรื่องความร้อน หรือเรื่องอื่นๆ ตามมามั้ยครับ

3. ขอคำแนะนำสำหรับ การใช้รถในกรณีที่ปาดฝาสูบมาแล้วครับ เพราะผมคิดว่าน่าจะมีเรื่องอื่นๆอีกมาก

ที่ยังไม่ทราบ

...........................ขอบพระคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ :D

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    แรงมั๊ย ครับ

3. Jessy_EK

184
    0
    0
    รู้สึกว่าพุ่งกว่าเดิมนะครับ

และรู้สึกว่ากินน้ำมันขึ้นด้วย

4. KillerX

KillerX New Member Member

8
    0
    0
    ปาดฝามา แล้วเค้าเสริมประเก็นให้หรือป่าวครับ ถ้าเสริมประเก็นเท่าระยะที่ปาดฝามา ก็ไม่น่ามีผลครับอื่นๆ ตามมาครับ แต่ถ้าไม่ได้เสริมประเก็น สิ่งที่ตามมาคือ ความร้อนจะสูงกว่าเดิมครับ

ถ้าเดิมมีเกจ์วัดความร้อนจะเห็นชัดครับ ความร้อนจะเยอะขึ้นกว่าเดิม อาจต้องแก้ด้วยหม้อน้ำที่หนาขึ้นครับ ก็ช่วยได้

5. KillerX

KillerX New Member Member

8
    0
    0
    ปาดฝามา แล้วเค้าเสริมประเก็นให้หรือป่าวครับ ถ้าเสริมประเก็นเท่าระยะที่ปาดฝามา ก็ไม่น่ามีผลครับอื่นๆ ตามมาครับ แต่ถ้าไม่ได้เสริมประเก็น สิ่งที่ตามมาคือ ความร้อนจะสูงกว่าเดิมครับ

ถ้าเดิมมีเกจ์วัดความร้อนจะเห็นชัดครับ ความร้อนจะเยอะขึ้นกว่าเดิม อาจต้องแก้ด้วยหม้อน้ำที่หนาขึ้นครับ ก็ช่วยได้

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ถ้าฝาโก่งจริงๆก็ต้องปาดหรือไสเรียบก็ได้ส่วนเรื่องความร้อนถ้าปาดลงไปนิดเดียวไม่น่ามีผลเท่าไร
    แต่เครื่องจะร้อนเร็วขึ้นนิดนึง

7. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    แล้วอาการหายป่ะครับ

ถ้าหาย ก็ถูกจุดแล้วครับ ถ้าไม่หาย ก็คงต้องไล่จุดอื่นต่อไปอ่ะครับ

8. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    ขอบคุณคับผม

9. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ไม่งั้นก็ลองต่อพัดลมสายตรงครับ

---------- Post added at 15:25:56 ---------- Previous post was at 15:25:23 ----------

ไม่งั้นก็ลองต่อพัดลมสายตรงครับ

10. Jessy_EK

184
    0
    0
    เสริมประเก็นด้วยครับ เมื่อวานลองดูน้ำ ก็ไม่ดันไม่แห้งแล้วครับ.............

ผมไปทำที่ร้าน Autoway ครับ

คือว่าถ้า เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใดที่ใช้เครื่องเดิม แล้วมีอาการเช่นของผม หรือ พี่ๆเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์

ก็ลองมาเล่าสู่กันฟังครับ เพราะ ทุกๆคำตอบเป็นประโยชน์สำหรับทุกๆคนครับ

ขอบคุณครับ............

11. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ดีครับเล่าสู่กันฟัง

12. Hanami_tum

Hanami_tum New Member Member

81
    0
    0
    ทำมาราคาเท่าไรครับ ของผมก้อเปง อยากทำบ้าง ขอบคุณครับ

13. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    เท่าไรครับ

14. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    รอฟังราคาเท่ารัยครับพี่เจษ

15. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    ถ้าฝามันโก่งจริงก็ต้องปาดครับทำถูกจุดแล้ว แต่ข้อเสียของการปาดฝาก็คือความร้อนจะสูงขึ้นนิดนึง
    แต่ก็จะร้อนคงที่นะครับไม่น่ากลัว แต่ตอนนี้มีการเสริมปะเก็นไปด้วยก็อาจจะลดปัญหาตรงนี้ไป
    แต่ช่างบางคนก็ว่าเสริมปะเก็นหนากว่าปกติมันไม่ดี เพราะระยะการขยายตัวเวลามันร้อนหรืออะไร
    ซักอย่างนี่หละ แต่ผมก็เห็นรถเทอร์โบก็เสริมกันเป็นว่าเล่นเพื่อลดกำลังอัด ก็เลยไม่รู้จะเชื่อใคร
    ยังไงก็ขอให้อาการผิดปกติที่เจอ หายเป็นปกติแล้วกันครับ

16. Jessy_EK

184
    0
    0
    ทำไป 3 พัน นิดหน่อยครับ ความร้อนปกติครับ ตอนนี้ น้ำไม่หาย

ผมก็ ภาวนา ว่าอย่าให้ความร้อนมันขึ้น และก็รู้สึกว่ารถ วิ่งขึ้นกว่าเดิมนะครับ

17. Hanami_tum

81
    0
    0
    ทำกี่วัน ครับ แล้วพวกบ่าลวาวล์ทำหรือปาวครับ ราคาที่ทำ 3 พัน นิดหน่อย อะครับ ขอบคุณครับ

18. Jessy_EK

184
    0
    0
    ทำวันเดียวเสร็จครับ ปาดแต่ฝาสูบ เปลี่ยนปะเก็น ครับ :)

19. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    รถผมเครื่องเดิม D16Y4 หม้อน้ำรั่ว ความร้อนขึ้นสุด แต่เครื่องไม่ดับรู้ตัวก่อน
    หลังจากนั้นมา น้ำในหม้อพักหาย มีฟองในหม้อน้ำ สรุปแล้วฝาโก่ง ก็ปาดฝา
    หลังจากทำ รถก็ปกติ ความร้อนก็น่าจะเท่าเดิม วิ่งปกติ ไม่มีอาการอื่นตามมาครับ จำไม่ได้แล้วว่าทำมานานแค่ไหน น่าจะเกิน 6 เดือนไปแล้วครับ ผมทำอู่แถวบ้าน 2500 ครับ

20. Hanami_tum

81
    0
    0
    ขอบคุณครับ ของก็ผมกำลังทำอยู่ครับ ทำหลายอย่างเลย

21. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ราคาประมาณนี้แหละครับ พี่ก่ำเค้าทำแล้วจบแน่นอนครับเรื่องพวกนี้ไปถูกร้านแล้วละครับ แต่ที่รู้สึกว่ารถมันแรงขึ้น กินน้ำมันมากขึ้นนิดหน่อยอ่ะเพราะ พอปาดฝาแล้วก็เหมือนขยายความจุของเครื่องไปด้วยไงครับ ทำให้มีกำลังอัดมากขึ้นเลยรู้สึกว่ามันพุ่งขึ้น และที่รู้สึกว่ามันกินน้ำมันมากขึ้นเพราะรถมันพุ่งขับสนุกเลยกดบ่อยหรือเปล่า

22. Jessy_EK

184
    0
    0

จรัดไปคร้าบบบ:D

23. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ทำมาเเพงมั้ยครับ

24. Jessy_EK

184
    0
    0
    สามพันนิดหน่อยครับ

25. gtxgearkku

gtxgearkku New Member Member

9
    0
    0
    ร้านอยู่ตรงไหนคับขอที่อยู่กับเบอร์โทรหน่อยคับ แล้วที่อู่รับทำEKอย่างเดียวรึป่าวคับแล้วเก่งด้านไหนคับ พอดีหาข้อมูลกำลังจะไปทำเหนือนกันคับ ช่วยตอบด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

26. ปาดฝาสูบไปแล้วก็ใช่ว่าปัญหาจะจบแบบร้อยเปอเซ็นต์ มีโอกาสโก่งได้อีก เพราะผมเจอมากับตัวเองมาแล้ว ปาดไปทั้งหมด 3 ครั้งแล้ว แต่ตอนนี้โอเคอยู่

27. Jessy_EK

184
    0
    0
    นั่นสิครับกลัวๆอยู่เหมือนกัน .............:D

28. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ระวังต้องปาดฝาเพราะน้ำรั่วซึมตรงยาง/ของยาง เล็กๆเพราะจะซึมออกมาเรี่อยๆ แล้วแห้งไป

ฝาสูบโกงต้องมีสาเหตุ...อยู่ดีๆคงไม่โกงเอง ....ต้องเคยเปิดฝาแล้วใส่ไปไม่ดีพอ.......แล้วก็พวกความร้อนขึ้นสูงมากๆนานๆ และอีก ฯลฯ

29. Jessy_EK

184
    0
    0
    ปัจจุบัน น้ำไม่แห้ง ไม่ดันครับ ผมเปิดฝากระโปรงดู ทุกวัน กลัว.......

แล้วน้ำซึมตรงยาง ตรงไหนครับ

30. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ติดพวก วัด water temp ซักตัวครับ ถ้าไม่ซีเรียสเอาแบบถูกๆใช้งานได้จริงก็ได้คับ ดักไว้ก่อน

ปัญหาเรื่องฝาโก่ง ความร้อนขึ้น honda เปนกันเยอะครับ

---------- Post added at 16:05:16 ---------- Previous post was at 16:05:01 ----------

ติดพวก วัด water temp ซักตัวครับ ถ้าไม่ซีเรียสเอาแบบถูกๆใช้งานได้จริงก็ได้คับ ดักไว้ก่อน

ปัญหาเรื่องฝาโก่ง ความร้อนขึ้น honda เปนกันเยอะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้