มีปัญหากับ tein ss for ek/si

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย OFFsmiTH, 11 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OFFsmiTH

OFFsmiTH New Member Member

249
    0
    0
    พอดีผมซื้อ Tein SS มือ2 มาจากในนี้อะครับ
    หลังจากที่ได้ใช้งาน รู้สึกเหมือนกับว่า ล้อหลังซ้ายเวลาลงจากลูกระนาด มันมีเสียงกึงกัง(เหมือนเสียงกระแทก) ทีแรกก็เดาเอาเองว่า เราปรับแข็งไปหรือเปล่า ก็ลองขับแล้วปรับจากเบอร์8ให้ค่อยๆอ่อนไปเรื่อย จนตอนนี้ปรับอ่อนสุด16 ก็ยังมีอาการเดิมอยู่ ดังเฉพาะล้อหลังซ้ายซะด้วย ขวาไม่เป็น ซุ้มก็ไม่ติดแน่นอน เพราะผมลองให้เพื่อนผม3คนนั่งแล้วขย่มพร้อมกันสุดๆดู ก็มั่นใจว่าไม่ติดหรือโดนซุ้มแน่ๆอะครับ ส่วนอาการโชคตอนยวบและคืนตัว ก็เท่ากับข้างขวาดี แต่ติดตรงที่บอกอะครับ เวลาลงจากลูกระนาดหรือโดนสะพาน หลังซ้ายนี้ได้ยินเสียงอะไรซักอย่างกระแทกก็ไม่รู้ กลุ้มใจมาก ไม่อยากเสียงเงินสองต่อเลย แต่ถ้าจำเป็นก็คงต้องยอมหละครับ...

ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้ โช๊คเสียหรือเปล่าครับ แล้วผมพอจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ
    ยังไงรบกวนเพื่อนๆด้วยนะครับ

2. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ให้ร้านถอดออกมาเช็ค เลยงับ ชัวร์สุด ของผมก็เป็น ตอนแรกนึกว่าโชค ดังเอี๊ยดๆ แต่สรุป บูทปีกนกเสื่อม

3. Chay_coupe

Chay_coupe New Member Member

147
    11
    0
    เคยเป็นกับโอลินครับ ไปซ่อมร้านชื่อดังที่เก่งด้านการซ่อมโอลินแล้วก็ไม่หาย ได้ของดีมาแล้วยังไงก็ลองให้ช่างเช็คให้ละเอียดดูก่อนนะครับ ^_^

4. Jingjo.Si.Dc5

Jingjo.Si.Dc5 New Member Member

298
    3
    0
    แนะนำว่า ลองไปให้พี่ต้อง TUBE ดูให้ สุดยอดเรื่องช่วงล่าง :)

5. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    ถามเจ้าของเดิมดูยังครับ จะได้แก้ไขถูกทางไม่เสียตังหลายรอบ สู้ๆครับ

6. OFFsmiTH

249
    0
    0
    ผมซื้อมาจากกระทู้นี้ครับ
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=681789
    คุณหมู(เจ้าของเดิม) ตอนซื้อเค้าก็บอกว่าโช๊คไม่มีรั่วซึม ผมเองยังมือใหม่ก็ดูไม่เป็นหนะครับ
    ผมเอาไปติดตั้งที่ ATP โดนค่าติดตั้งไป 1500 เพราะ ATP บอกไม่ใช่ของเค้าซะงั้นเพราะไม่มีวอยส์ติดที่โช๊ค ผมเลยแจ้งคุณหมูไป แต่คุณหมูยืนยันว่าของ ATPแน่นอน เค้ามีรูปตอนเอาไปติดตั้ง แล้วใบเสร็จที่ซื้อกะATPเค้าจะหาให้ ส่วนรูปบอกว่าจะส่งให้ผมทางเมล์ ป่านนี้ผมก็ยังไม่ได้รูปที่เค้าบอกผมเลยครับ ตอนนี้ผมก็ยังรอใบเสร็จอยู่เลย...(ตอนนี้ผมก็ยังรออยู่นะครับคุณหมู)

ก็หลังจากติดตั้งเสร็จ ได้ใช้งานถึงได้มีอาการแบบที่ผมว่าครับผม T_T

พี่ต้อง TUBE นี่อยู่แถวไหนเหรอครับ ผมรบกวนขอเบอร์ติดต่อพี่เค้าทีครับ ถ้าไกลเกิน ผมคงต้องยอมไปเสียตังค์กับ ATP อีกแหงเลยครับ ... T_T

7. joejho27

joejho27 New Member Member

213
    2
    0
    อ้าวเร็ววววว ผู้รู้มาให้คำตอบหน่อยคับ หุหุ

8. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ลองหลุมแล้วก มีเสียงก๊อกๆๆ ถ้าเช็ดลูกหมากหมดแล้ก็อาการเดียวครับ โช๊ครั่วครับ จนน้ำมันในกระบอกมันไม่เหลือหรือเหลือน้อยแล้วละสิครับ ถึงไม่เห็นเพราะมันไม่มีจะให้ซึมแล้ว ถอดให้ ATP เค้าซ่อมเลยครับ ทั้งซ้ายและขวานะครับเฉพาะข้างหน้า เพราะซ้ายซ้ายกับขวามันจะได้เท่ากันเวลากลับมาใส่

9. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    จัดไปครับ รีบซ่อมๆๆๆๆๆๆ

10. OFFsmiTH

249
    0
    0
    อาการมันไม่ได้เป็นที่ซ้ายหน้าครับ
    เสียงมันมาจากซ้ายหลัง ผมต้องทำคู่หน้าด้วยมั้ยครับ

11. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    เข้ามาเก็บข้อมูลคับ

12. OFFsmiTH

249
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆ ที่ให้ความอบอุ่นมากๆครับ ^_^

เดี๋ยวผมคงจะเอาไปให้ ATP เช็คให้เร็วๆนี้
    ผลเป็นยังไง ไว้จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

13. ^YimmY^

^YimmY^ New Member Member

231
    3
    0
    ใช่ที่มันดัง กุก กุก กุก กุก ป่ะ

14. OFFsmiTH

249
    0
    0
    คือมันไม่ได้ดัง กุก กุก ตลอดเวลานะครับ
    มันจะมีเสียงเหมือนเสียงกระแทกเฉพาะ เวลาลงจากลูกระนาด หรือเวลาโดดเนินหนะครับ เป็นเฉพาะข้างหลังซ้ายด้วย

ตอนเอาไปให้ที่ ATP ติดตั้งให้ทีแรก ที่ศูนย์เค้าก็บอกว่าไม่รัวไม่ซึม แต่ไหงมีอาการแบบนี้ตอนนี้ผมก็ยัง งงๆ อยู่ว่าตกลงเป็นที่โช๊คหรือเปล่าเนี่ย งงมาก

15. ^YimmY^

231
    3
    0
    ได้ถามเจ้าของเก่าใหมครับว่า ตอนเขาใส่หน่ะเป็นหรือเปล่าเอ่ย

16. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    เป็นที่ยางกันกะแทกมันยันหรือเปล่าครับ
    อาจโหลดมากกว่าเจ้าของคนเก่า
    วิธีแก้ก็คือ ตัดยางกันกะแทกออกไป 1-2 ข้อ

17. MAX@SI

MAX@SI New Member VIP

397
    12
    0
    ลองถอดสลับซ้ายขวาดูก่อนครับว่าเป็นที่โช๊คแน่หรือป่าว หรืออาจเป็นที่บูชยางหัวโช๊คก็ได้น่ะ ค่อย ๆ ลองไปเรื่อย ๆ ใจเย็น ๆ ครับ

18. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    ในกรณีเป็นที่โช๊ค....
    ซ่อมATPหรือTEIN MASTER SHOP ข้างละ 2,500 คับ ฟันธง:cool:

19. OFFsmiTH

249
    0
    0
    อัพเดทครับ

วันนี้ลองเอาไปให้ร้านช่วงล่างแถวบ้านขึ้นฮ้อยดู เพราะยังไม่สะดวกไป ATP
    ช่างบอกไม่มีจุดไหนเสีย โช๊คก็ยังอยู่ในสภาพดี ผมเลยลองให้ช่างขับดู ขึ้นลงลูกระนาดแบบไม่เบรค
    อาการก็มีเสียงกระแทกหลังซ้ายเหมือนเดิม ช่างบอกว่าเป็นธรรมดาของโช๊คแต่ง มันเหมือนสปริงมันยวบจนสุดแล้ว
    ขดของสปริงมันชนกันจึงมีเสียง...ผมก็ยังไม่ค่อยแน่ใจ
    แต่ก็เออ ออ ตามนั้น ขึ้นฮ้อยเช็คทุกส่วนแล้ว ให้ช่างลองขับเองก็แล้ว เค้าบอกไม่เป็นไร มันเป็นเรื่องธรรมดา
    สรุป วันนี้ไม่เสียตังค์ แต่ผมจะเชื่อเค้าดีไหมอะครับ หรือว่า ยังไงก็ควรไปให้ ATP เช็คดี

ลืมบอกไป ผมใช้แม็คขอบ 17 ยาง 205/45/17 มีส่วนไหมที่ทำให้เป็นแบบนี้ครับ

20. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    เข้ามาให้กำลังใจ
    แล้วลองสลับโช็คซ้าย ขวา ดูยังครับบบบบ

21. OM MUGEN

1,768
    8
    0
    ไปให้เค้าเช็คแรงกดดูครับที่ ATP อ่ะว่าความหนืดของโชคสองข้างเท่ากันหรือเปล่าครับ

22. ^YimmY^

231
    3
    0
    ยางรองหัวโช๊คเป็นไงบ้างครัย สลัยซ้าย-ขวาแล้วเป็นไงบ้าง ถ้าหาไม่เจอสงสัยเป็นที่แกนเปล่าเนี่ย

23. OFFsmiTH

249
    0
    0
    จะลองให้ช่าง สลับซ้าย ขวา ดูครับ
    แล้วเป็นไงจะมาแจ้งผลให้ทราบครับ ^_^

24. OFFsmiTH

249
    0
    0
    จะลองให้ช่าง สลับซ้าย ขวา ดูครับ
    แล้วเป็นไงจะมาแจ้งผลให้ทราบครับ ^_^

25. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เคยดังเหมือนกัน หาอยู่ตั้งนาน สรุปเป็นที่ ยางที่หัวโช๊คครับเปลี่ยนแล้วหายสนิท

26. OM MUGEN

1,768
    8
    0
    ของก้องอ่ะไม่ช่ายบูทปีกนกเสื่อมอย่างเดียวนะ เจ้าของรถแม่มเสื่อมด้วยอ่ะ

27. OFFsmiTH

249
    0
    0
    มารายงานผลครับ

หลังจากลองให้ช่างสลับโช๊คซ้าย กับขวา พร้อมกับตัดยางในรถรองที่เบ้าโช๊คด้วยเลย
    ผลที่ได้คือเงียบขึ้น แต่... ก็ยังดังที่ซ้ายหลังเหมือนเดิม ผมก็คงต้องสาเหตุต่อไป
    อย่างน้อยก็รู้แล้วหละว่าไม่ได้เป็นที่โช๊ค เหอๆ T_T

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้