( เตือนภัยรายวัน ) โดนมือดีกรีดกระเป๋า

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย City_Ferio, 22 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    เหตุเกิดเมื่อตอนเย็นวันนี้ที่ บิ๊กซี บางนา บริเวณเต๊นท์ขายของด้านข้าง

แฟนผมโดนกรีดกระเป๋า เอาโทรศัพท์ NOKIA E63 สีดำไปได้ครับ

คนขายแถวนั้นเดาว่าน่าจะเป็นผู้หญิง ใส่เสื้อช๊อปสีฟ้าครับ

ตอนนี้ได้โทรไประงับการใช้งานของซิมการ์ด และแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้แล้วครับ

ยังไงก็ระวัง ๆ กันไว้นะครับ

เพราะเดี๋ยวนี้พวก...นี้มันเร็วจริง ๆ

แฟนอยากได้โทรศัพท์คืนมาก ๆ ครับ เพิ่งซื้อมาได้ประมาณ 2 เดือนเอง

แล้วถ้ามีเลขอีมี่พอจะช่วยอะไรได้บ้างไหมครับ ?

ถ้าใครมีข้อแนะนำก็บอกได้นะครับ

ขอบคุณครับ :)

*** จุดสังเกตุ ***

NOKIA E63 สีดำ

ใส่ Case ใส สีส้ม

จุกปิดรู Small Talk ด้านบนไม่มี

ตัวเครื่องและแบตมีสติกเกอร์ M-Link

แก้ไขล่าสุด: 26 ธันวาคม 2009
  2. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ขอบคุณครับ โชคดีที่ผมไม่ชอบพกกระเป๋า มีอะไรยัดกระเป๋ากางเกงหมด

แต่ Nikia E63 เป็นรุ่นที่ผมอยากได้เลยแต่ชอบสีแดง

3. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณคับ ระวังกันด้วยนะคับ

4. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ยังไงต้องระวังกันให้มากๆ มิจฉาชีพมีอยู่ทั้งในที่มืดและสว่าง
    เรื่องโทรศัพท์ ถ้าคุณซื้อเครื่องศูนย์ โทรไปแจ้งที่ศูย์ให้ระงับการใช้เครื่องนี้ถาวรได้เลยครับ โดยแจ้งเลขอีมี่กับทางศูนย์
    ทีนี้เครื่องที่หายไปก็ไม่สามารถใช้งานได้ ไม่ว่าจะเปลี่ยนไปใช้ซิมอื่นก็ตามครับ

แต่ผมไม่รู้ว่าหลังๆมานี่ ร้านโทรศัพท์ข้างนอกนี่จะปลดได้หรือยังนะ

5. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    เสียใจด้วยครับ ระวังๆ กันหน่อยสมัยนี้ โจรชุม

6. S13 Tomei

S13 Tomei New Member Member

51
    4
    0
    เมื่อวานก็ไปเซ็นทรัลบางนากะน้องสาวมา เดินข้ามไปฝั่งบิ๊กซีด้วยเเต่ดูคนชุลมนมากตรงเต้นท์เสื้อผ้าเลยเดินกลับอ่ะครับ

7. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เสียใจด้วยครับ อั้น ไงก็ ระวังกันด้วยนะครับเวลาไปเดินที่ๆคนเยอะๆแน่นๆ

8. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ถ้าจะเอาคืนมีวิธีคับ
    จากประสพการ์ณของผมเองนะคับ

1. ไปแจ้งความ แล้วให้ตำรวจลงบันทึกประจำวันไว้

2. ให้ทางร้อยเวรออกจดหมายหัวครุฑเพื่อ
    2.1 เช็คอีมี่ เครื่องของเราจากศูนย์บริการ
    2.2 เช็คหมายเลขใหม่ (ในกรณีคนร้านเปลี่ยนซิม) ว่าตอนนี้เครื่องเราใช้เบอร์อะไรอยุ่ จากอีมี่เดียวกับเครื่องเรา
    2.3 เช็คหมายเลขย้อนหลังที่คนร้ายใช้โทรออกว่าโทรหาเบอร์อะไรบ้าง ในช่วงเวลาหลังจากที่โทรศัพท์เราถูกโจรกรรมไป โดยเฉพาะเบอร์ที่โทรบ่อย จะได้เป็นแนวทางในการสืบสวนต่อไป
    2.4 เช็คพื้นที่ ที่คนร้ายใช้มมือถือเครื่องนี้ ณ เวลานั้นๆ

3. โทรไปศูนย์บริการ ติดต่อฝ่ายกฎหมายของเค้า แล้วนำส่งเอกสารเพื่อขอข้อมูลครับ

แค่นี้น่าจะพอตามได้บ้าง...แต่คงจะยากถ้าในกรณีที่คนร้ายปิดเครื่องไปเลย ก็หมั่นตรวจสอบขอข้อมูลบ่อยๆครับ

ขอให้ได้มือถือกลับมาโดยไวคับ

ปล. ยินดีให้คับปรึกษาครับ PM มาได้คับ ผมเองก็พึ่งโดยขโมยกล้องไปเมื่อวีคที่แล้ว เข้าใจความรู้สึกคับ

9. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ขอบคุณนะครับที่มาเตือนกัน ยังไงก็ขอให้ตามเจอทั้งมือถือและก็ตัวขโมยนะครับ

10. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    เมื่อตอนเที่ยง ผมไปกินข้าวแถวสุขุมวิท ซอย1 พ่อค้าแม้ค้า กับพนักงานบริษัท
    ได้ช่วยกันจับ ขโมยล้วงกระเป๋า ได้ 1คน เป็น ญ อายุ 40 แต่ไม่มีของกลาง แต่มีผู้เสียหาย 2 ราย
    .......แปลว่ามันมากันเป็นทีม ระวังด้วยนะครับ

11. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ชั่วกันไม่เลิกรา

12. พวกนี้มันเควี่ย จริงๆ...

13. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    มาแชร์มั่งครับ ล่าสุดแฟนผมโดนล้วงโทรศัพท์
    แล้วแบบเซ็งมากโดนตอนเช้าๆ แถวๆ สีลม หรือสาทรนี่แหละครับ
    ผมเลยบอกลองไปเดินหาที่มาบุญครองสิ
    2 วันให้หลังแฟนผมอยากได้โทรศัพท์ เลยไปเดินเล่นมาบุญครอง ไปเจอเครื่องตัวเองครับ
    ที่จำได้คือแมสเสส กับรูปมันยังไม่ได้ล้างออกจากเครื่อง เอาแต่เมมไป โชคดีมาก
    เลยซื้อกลับมาครับ แต่ต่อราคาเท่าที่รับโจรมา

กรณีนี้ ถ้าเอาตำรวจไป พร้อมเอกสารยืนยันว่าเป็นของเรา ก็สามารถเอาเครื่องคืนได้เลย
    ส่วนเจ้าของร้านอาจโดนดำเนินคดี แต่แฟนไม่อยากเสียเวลา+อันตราย เลยซื้อๆกลับมา แต่เจ้าของร้านก็หน้าเสียครับ
    พอถามหาสำเนาบัตรของคนที่ขายมาให้ มันไม่มี แบบนี้เจ้าของร้านก็รับของโจรแล้วละครับ

แต่ถือว่าโชคดีมากก ที่ได้กลับมา แม้ต้องเสียเงิน ซึ่งซื้อใหม่ก็น่าจะคุ้ม แต่ความรู้สึกมันผูกพัน..

14. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    น่ากัวจิงๆพวกนี้ เลวได้อีก
    แค่เจอของเพื่อน โดนกรีดกระเป๋าอ่ะครับ แต่กระเป๋าหนา กรีดไม่เข้า
    กลับมาบ้านเพื่อนกูกระเป๋าเป็นรอยกรีดยาวเลย

15. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    แม่ผมเพิ่งโดนกรีดกระเป๋าที่ซอยละลายทรัพย์เมื่อ2วันก่อนครับ

ระวังๆกันด้วยนะครับ

16. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    เดี๋ยวนี้ต้องระวังกันมากๆหน่อยนะครับโดนเฉพาะสาวๆเพราะชอบเอาของใส่ในกระเป๋าถือ

17. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ขอบคุณครับ
    สมัยนี้ต้องระวังตัวตลอดเวลาจริงๆ

---------- Post added at 21:02:32 ---------- Previous post was at 21:02:16 ----------

ขอบคุณครับ
    สมัยนี้ต้องระวังตัวตลอดเวลาจริงๆ

18. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เซ็งเลยอั๋น เพิ่งซื้อมาไม่นานเองอ่ะ

แล้วตอนนี้คืบหน้าไปมั้งมั้ยวะ ลองวิธีตามความเห็นข้างบนๆบ้างรึยังวะ

เดี๋ยวยังไงช่วยดูๆตามเว็บให้เว้ย

ยังไงเอาเลขอีมี่ลงไว้เลยก็ดีนะอั๋น เผื่อจะมีคนผ่านๆตาบ้าง

มีอะไรให้ช่วย บอกได้นะเพื่อน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ธันวาคม 2009
  19. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ยังเลยแก๊ป ช่วงนี้โปรเจคเข้าด้วยว่ะ

เครียดดดดดดดด :sad:

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ โดยเฉพาะพี่ ARTO940 ครับ

เดี๋ยวไว้ถ้าไปติดต่อที่ศูนย์โนเกียแล้ว จะมาแจ้งความคืบหน้าอีกทีครับ

20. Rc7

Rc7 New Member Member

235
    15
    0
    เสียใจด้วยคับ ..

21. City_Ferio

564
    29
    28
    เมื่อวานเอาใบแจ้งความไปยื่นที่ศูนย์ NOKIA แล้วครับ

ทางศูนย์แจ้งว่า ไม่สามารถระงับและตรวจสอบได้

แต่ทางศูนย์จะเก็บข้อมูลไว้ ซึ่งถ้ามีคนเอาเครื่องนี้เข้ามาที่ศูนย์ ทางศูนย์ก็จะแจ้งกลับมาที่เราครับ

*** เมื่อโทรศัพท์หาย ***

อย่าเพิ่งโทรไประงับซิม เพราะว่าเราสามารถตรวจเบอร์โทรเข้า-ออก ทางเว็ปไซต์ได้ครับ

ถ้าผู้ที่ขโมย เอาซิมเราไปใช้ เราก็อาจจะสาวเบอร์ไปถึงตัวผู้ที่ขโมยได้ครับ

อันนี้พนักงาน DTAC แนะนำมาครับ

22. มะขึ่ง

มะขึ่ง New Member Member

285
    2
    0
    ของผมพึ่งโดนขโมยกล้องโปรกับpspที่mbkไปอะครับ

ตอนนี้ยังหาของไม่ได้เลยอะครับ T-T

23. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    สู้ต่อไปอั๋น

ถ้าว่างๆเอาอีมี่มาลงเลยๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้