คิอยังงัยกับโช๊คเดิมเอาไปอัดเเก็ส+น้ำมัน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย TAK_96, 15 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TAK_96

TAK_96 New Member Member

116
    1
    0
    พอดีรถผมเป็นโช๊คเดิมเอาไปเเปลงเป็นสตรัทปรับเกลียวพอใช้ไปนานๆเเล้ว
    ไม่มีความนิมนวลเลย เป็นสปริงเดิมนะครับ เลยอยากนำไปอัดใหม่ เลยอยากได้คำเเนะนำว่าควรนำไปอัดเเบบไหน ระหว่างน้ำมัน หรือเเก๊ส+น้ำมัน มันเเตกต่างกันยังงัย
    เเล้วถ้าเปลี่ยนพวกสปริงหลอดยี่ห้อต่างจะมีผลดีอย่างไรครับ

ปล อยากให้เเนะนำร้านด้วยนะครับ ผมเคยไปถามตามร้านทั่วไปเเก๊ส+น้ำมัน
    คิดคู่ละ 1800 เเพงหรือป่าวครับ:confused::confused::confused:

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    กัดฟัน อีกนิส เก็บเงินอีกหน่อย

1,800 x 2 =3600

ตามหา Koni + Eibach มือสอง

ในงบ 10-12,000 จะไม่เสียตังซ้ำซ้อน

3. Tiewpairach

Tiewpairach New Member Member

34
    0
    0
    เก็บความรู้ต่อไป

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    อัดเเก็ส+น้ำมัน ทำมาไม่เกินสามเดือน ต้องกลับไปซ่อม ตามที่เคยใช้มานะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ธันวาคม 2009
  5. a.tom

a.tom New Member Member

179
    1
    0
    เคยไปอัดน้ำมันมาเหมือนกันครับ ใช้ไปสักพักก็รั่ว
    สุดท้ายก็ koni สปริง ไอบัก ครับ

6. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ผมก็เคยไปทำมา น้ำมัน+แก๊ส+สตรัสปรัลเกรียว 7000 ครับ ใช้สักพักรั่ว เข้าไปแก้หลายครั้งครับ ปัจจุบัน ใช้โช๊คเดิม ๆ ครับ (แต่ได้ยินคนเคยบอกมาหลายคนว่า ร้าน Frist แถวโชคชัย 4 ทำดีครับ) แต่ยังไม่เคยลอง ใครเคยไปทำแล้ว ช่วยบอกข้อมูลหน่อย ครับ ขอบคุณครับ

7. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ทำไมของผมจะ 4 ปียังไม่เป็นไรเลยล่ะ น่าคิดนะ..ทำสตรัท+อัดแก๊สกึ่งน้ำมัน ที่ Moeye พุทธมณฑล

8. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    โช๊คเดิม อัดใหม่มันไม่ทน

เดี๋ยวจะเสียเงินสองรอบเอานา

---------- Post added at 21:14:44 ---------- Previous post was at 21:14:29 ----------

โช๊คเดิม อัดใหม่มันไม่ทน

เดี๋ยวจะเสียเงินสองรอบเอานา

9. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ใช้แป้บเดียวก็รั่วครับ เก็บตังค์ซื้อของแต่งดีกว่า เด๋วเสียตังค์หลายรอบ

10. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    ของผมอัดมา ก็ยังไม่รั่วครับ 2 ปีแล้ว อยู่ที่การใช้งาน+การขับของแต่ละบุคคลด้วยครับ
    อยู่ที่จะกัดฟัน อีกนิดรึเปล่า เพราะของแต่งมือสอง ก็ย่อมดีกว่า ของเดิมอัดน้ำมันอยู่แล้ว

---------- Post added at 23:57:54 ---------- Previous post was at 23:57:36 ----------

ของผมอัดมา ก็ยังไม่รั่วครับ 2 ปีแล้ว อยู่ที่การใช้งาน+การขับของแต่ละบุคคลด้วยครับ
    อยู่ที่จะกัดฟัน อีกนิดรึเปล่า เพราะของแต่งมือสอง ก็ย่อมดีกว่า ของเดิมอัดน้ำมันอยู่แล้ว

11. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    อยู่ที่งบหาร้านดีดีรับประกันรั่วซึมก็ได้คับหรือเก็บตังอีกหน่อยเอาชัวๆก็ดีคับ

12. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ของผมทำสตัทและทำแก๊สกึ่งน้ำมันทำที่จีแนลทำมาสามปีแล้วยังใช้ดีอยู่เลย

13. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    ดีกันคนละแบบครับ
    งบน้อยอัพเกรดแบบบ้านๆก็อัดน้ำมันกับแก๊สใหม่ดีกว่าของเดิมแน่นอน
    มีงบมาน้อยก็มือสองของนอกเลยครับ แต่ก็ต้องดูดีๆนะ อาจจะเจอของไม่ดี ทีนี้จะแย่กว่า เอาโช็คไปอัพอีก
    อย่ายึดติดอะไรมาก ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเรา

14. musachi

2,336
    264
    0
    งั้นก้อ มองเสีย ว่า

KONI มันปรับหนืดได้

เลื่อนระดับเบ้าได้

ผมว่า สมราคานะ

15. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ซื้อ ชุดซิ่ง สวยกว่าเป็นไหน ๆ

16. ส่วนตัวผมนะ

ผมไม่รู้ แล้วก็ไม่เข้าใจ ว่าร้านที่บอกว่าอัดโช๊ค แก๊สกึ่งน้ำมันเนี่ย มันทำกันยังไง
    เพราะโช๊คเดิมเค้าไม่ได้ออกแบบไว้สำหรับแก๊ส ไม่มีห้องแยกสำหรับแก๊ส ลูกสูบ
    ชิม และซีล ก็ไม่ได้ออกแบบมารองรับแรงดันแก๊ส ช่องเติมแก๊ส แรงดันของแก๊ส
    เค้าหามาจากไหน แล้วเติมแล้วแก๊สจะไปอยู่ตรงไหน ไม่เข้าใจจริง ๆ เห็นคนชอบ
    ทำกันจังแก๊ส กึ่งน้ำมันเนี่ย

17. karunyoo_EK

karunyoo_EK New Member Member

167
    21
    0
    ไปพรเทพโช๊คอัพแถวอุดมสุขซิครับ
    ถูกดี บริการเยี่ยม

18. NT.SHOP

523
    1
    0
    ผม ทำจีเนียด ครับ รั่วแล้ว รั่วอีก ตอนไปเปลี่ยนเครื่อง ได้โช๊ค B16 มา ด้วยเลยถอด โช๊ดสตรัส ออกคู่หน้า ถอดออกมาคู่หน้าก็รั่วอีกต่างหาก เข็ดแล้วครับ ผมก็กะว่า ถ้างบไม่ถึง หาโช๊ค EK9 ใส่ ดีกว่า ครับ จากข้อมูลส่วนตัวผมนะครับ

19. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    หาความรู้คับ

20. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ผมคนนึงละที่ทํามาแล้วบอกตรงๆผิดหวัง

เกบตังซื้อโชีคแต่งไปเลย จบกว่าครับ อัดไปเต็มที่ไม่เกินปี ต้องทําใหม่

ไอ่พังไม่พัง มันก็แล้วแต่การขับ ฝีมืออู่ บอกตรงๆฟิลริ่งต่างกันมาก โช๊คเดิมๆกับ โช๊คแต่งอะ ลองนั่งรถคันอื่นแร้วเปรียบเทียบดูครับ

21. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ซื้อโช้คแต่งดีกว่าครับ
    มีหลายยี่ห้อหลายรุ่นหลายราคา
    อัดมาแล้วไม่ค่อยจบครับ<ไม่ใช่ว่ารั่วทุกคันนะครับ>
    แต่%ความสูญเสียมีเยอะกว่า เสียเงิน เสียเวลา เสียความรู้สึก และที่สำคัญเสียตังค์หลายรอบ

22. NT.SHOP

523
    1
    0
    ช่วยแนะนำ โช๊ดดี ๆ ราคาไม่แรง หนึบ ๆ แต่ไม่กะด้างมาก ก็ดีนะครับ ไว้เป็นแนวทางให้กับ คน งบน้อย ............... ขอบคุณล่วงหน้าครับ

23. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    มีงบอยู่เท่าไหร่ครับ

24. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เข้ามาเก็บความรู้ครับ

25. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ร้านพรเทพก็ดีนะครับ

ใช้อยู่เหมือนกัน

อัดหน้าหลังประมานสองพัน

แต่ถ้ามีงบเล่นของแต่งไปเลยดีกว่าครับ

หารุ่นสำหรับ street

หนีบๆ ทนๆ ไม่แข็งเกินไปด้วย

26. TAK_96

TAK_96 New Member Member

116
    1
    0
    จากที่พี่ๆได้ให้ข้อมูลในมุมมองต่างๆมากมาย
    จึงได้ตัดสินใจเเล้วว่าจะทนใช้อย่างนี้ไปก่อนเเล้วค่อยเก็บเงินซื้อโช๊คเเต่ง

ก็ต้องขอบคุณข้อมูลของทุกคนนะครับที่เป็นตัวช่วยในการตัดสินใจเเล้วถ้าเก็บเงินพร้อมเมื่อไร
    จะกลับมาข้อคำชี้เเนะอีกครั้งว่าควรเลือกของอะไรดี

หรือว่าพี่ท่านใดมีข้อมูลราคาเเละข้อเเตกต่างของโช๊คเเต่งต่างๆก็ลงไว้ก็ได้นะครับจะได้เป็นทางเลือก:):):):):):):):):):):):):)

27. musachi

2,336
    264
    0
  28. love ek

love ek New Member Member

299
    0
    0
    เห็นตอนนี้ ในห้องซื้อขายมีลงขายหลายชุดเลยครับ mugen กระบอกเงินก็น่าเล่น ราคา 14500 เองครับ ลองดู

29. รวมข้อมูล และราคากลางไว้ให้แล้วครับ แทบจะทุกรุ่น ที่มีใรท้องตลาด
    แวะเข้าไปศึกษาดูตามลิงค์ได้นะครับ

30. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    มันก็คือโช๊คซ่อมนี่แหละครับ
    เคยอัดมาหลายชุดหลายแบบ
    เปลี่ยนเป็นโคนิแล้วรู้สึกคุ้มกับเงินที่เสียไปมากว่า อัดใหม่อีก
    มันนุ่มแต่หนึบ ครับ

อัดใหม่มันแข็งกระด้าง แต่ไม่หนึบนะครับ จริงไหม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้