ทำไม Jazz เปลืองน้ำมัน

การสนทนาใน 'Fit Club' เริ่มโดย Earthman, 21 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Earthman

Earthman New Member Member

40
    0
    0
    เติมเต็มถัง วิ่งทางไกลได้แค่ 380 Km ไฟน้ำมันก็โชว์แล้ว ลองคำนวนดูวิ่งได้ 10 Km/L ใช้ความเร็วเฉลี่ย 120 Km/h ใช้ยางขอบ16 เพื่อนๆช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ เกิดจากอะไร

2. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    รถเปนรุ่นไหนเทคป่าว

ผ่านการถ่ายน่ำมันเครื่องไปยังคับ

ล้อที่ใส่ล้ออะไรคับ ล้อแท้ป่ะคับ

มันหลายอย่างอ่ะคับ หรือบางทีอาจจะเปนที่การขับด้วย คิ๊กดาว์นมากๆก้อมีผล

ผมว่าแจสเนี่ย ถ้าขับในระดับความเร็วที่ว่า มันก้อไม่ถือว่าประกยัดเท่าไหร่หรอคับ

เพราะแจสมันเน้นความคล่องตัวในเมืองมากก่าจะมาเน้นใช้ความเร็วน่ะคับ

ส่วนตัวผมคิดว่าแจสเนี่ย ขับไม่เกิน 100 น่าจะประหยัดสุดๆเลยล่ะคับ

3. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    น่าจะประมาณเนี่ยแหละครับ ลองคำนวณดูว่าเติมไปกี่ลิตรนะครับ เพราะผมเติมตอนไฟโชว์มันจะประมาณ 35 ลิตร วิ่งไปกลับ โคราช ใช้น้ำมันประมาณถังนึง วิ่งไม่เกิน 100 ครับกำลังประหยัด ถ้าเครื่อง I-DSI ขับรอบสูงกว่า 3000 แล้วมันจะกินกว่าปกติอะครับ แล้วก็สาเหตุของความฟิตของเครื่องด้วยถ้าใช้มานานก็จะกินกว่ารถป้ายแดง ;) ;) ;) ;) ;) ;)

4. Art_unicarmotorsport

Art_unicarmotorsport New Member Member

151
    3
    0
    ลอง เหยียบคันเร่งแค่ครึ่งนึงดูซิครับ อย่า คลิก ดาวบ่อยน่าจะช่วยได้นะลองดู

5. djgolf69

djgolf69 New Member Member

207
    1
    0
    ผมก็กินเหมือนกันคับ ล้อ 15 ด้วยอะ - * -

6. ohm foreplay

ohm foreplay New Member Member

28
    0
    0
    เห็นด้วยกับม่อนนะครับ ถ้าขับความเร็ว ไม่เกิน 100 ผมว่า แจ็สเนี้ย ประหยัดใช้ได้เลย แต่ถ้าขับ ต่างจังหวัด ทางไกล 120-140 เนี้ย กินเหมือนกัน

ส่วนไฟแดงจะขึ้นโชว์เมื่อไหร่ ผมว่า น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับ ตอนที่เติม เด็กปั้ม เติมน้ำมันให้คุณมากแค่ไหนด้วยอะครับ บางคน พอตัดปุ๊บ เติมอีกนิดนึง ก็เอาออกเลย ส่วนบางคน ตัดแล้ว ยังเติมต่อไปอีกสัก 20-30 บาท มันก็จะลงช้าอะครับ

7. Earthman

40
    0
    0
    ขอบคุณที่ทุกคนตอบครับ ล้อผมใส่ 16 ครับ คิดไว้ว่ามันคงจะหนักไปสำหรับแจ็ส เพราะเอามาจากซีวิค 1600 cc ตอนผมวิ่งไม่ได้คิกดาวเลย วิ่ง D ตลอดใช้ความเร็วที่ 120 - 140 คงจะเป็นเหมือนที่เพื่อนๆบอกครับ ว่าถ้าวิ่ง 90 กม./ชม. จะประหยัด ซึ่งผมก็ลองแล้วครับ ประหยัดกว่า ลืมบอกไปว่าเครื่อง Idsi ซื้อมาตอนปี 2004 วิ่งได้ 80000 แล้ว และพึ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อนจะทดสอบ 1 วันครับ
    ถ้ารถเพื่อนๆ กินพอๆกับผม ผมจะได้ทำใจครับ คงต้องเปลี่ยนมาใช้ยางขอบ 15 เหมือนเดิม ทีแรกว่าจะใส่ 17 แล้ว คงรับกับการกินน้ำมันไม่ไหวล่ะครับ กินจุพอๆ กับเครื่อง J เลย แรงม้าต่างกัน 3 เท่า .....

8. ohm foreplay

ohm foreplay New Member Member

28
    0
    0
    ไม่อยากจะบอกเลย อาย

รถผมวิ่ง กรุงเทพ-พัทยา ล้อ 17 รถวิ่งไปแล้ว 75000 กิโล วิ่งที่ความเร็ว 120-140 ขาไปน้ำมันเต็ม ขากลับ เติมน้ำมันไป 1100 บาทไทย ครับ (น้ำมัน 91) 5555555555555

อย่าเครียดเลยครับ

9. มารชมพู

มารชมพู New Member Member

123
    0
    0
    ขึ้นอยู่กับการถ่ายน้ำมันเครื่องด้วยรึป่าว รถผมเพิ่งถ่ายน้ำมันเครื่อง เครื่อง Vtec เติมน้ำมันไป 500 บาท ขับจากบ้านที่สุขุมวิท 101 ไปสนามคลอง 5 ไปวิ่งแดร็ก รวมซ้อมด้วยทั้งหมดวิ่งก้อประมาณ 10 รอบ (ตอนวิ่งนี่กดเต็มๆทุกรอบ) ขากลับขับไปกินข้าวกับเพื่อนๆแถวๆพระราม 5 ต่อ แล้วขับกลับบ้านที่สุขุมวิท 101 ไฟน้ำมันโชว์ตอนเลี้ยวเข้าซอยบ้าน จับไมล์ดูได้ประมาณ 16-17 โล/ลิตร

ตอนนี้วิ่งมาหลังจากถ่าย ประมาณ 5000 โล วิ่งทำงานชลบุรีบ่อยประมาณ 80-100 กม./ชม. ลองจับดู ได้ 10 โล/ลิตรเอง :sad: :sad:

10. Ekq_SunG_FitGD1

Ekq_SunG_FitGD1 New Member Member

40
    0
    0
    ผมว่าน้ำมันเครื่องมันก็มีส่วน หัวเที่ยนก็ด้วย รถผมก็ใส่ล้อ 16 วิ่งค่อนข้างเร็วตลอด ยิ่งบนทางด่วนกลับบ้าน 140-160 ตลอด แต่ก็เฉลี่ยมีตั้งแต่ 13-16 กม/ลิตร ผมเติม 95 นะ ผมว่าประหยัดมากๆก็อย่าเกิน 90 แต่ผมเคยลองขับตอนกลางคืนบนทางด่วน ขับไปเรื่อยๆ สบายๆ ผมว่าประหยัดมากเลย ผมว่าหลักๆก็ขึ้นอยู่กับนิสัยการขับของเราด้วย ถ้าเราขับแบบลากรอบมันก็กินหน่อย

11. Earthman

40
    0
    0
    ขอบคุณ ohm foreplay , Ekq_SunG_FitGD1 และ มารชมพู ที่ตอบกระทู้ครับ

12. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    เฮ้อ...!!! เป็นเหมือนกันคับ ทีแรกก็นึกว่าเป็นคนเดียว (รถผมใส่จอฟ้าด้วย นึกว่าจะช่วยได้.....กินเหมือนเดิม แต่รอบต้นดีขึ้น)

13. I_am_guess

I_am_guess New Member Member

3
    0
    0
    ของเราขับจนเต่าแทบกัดยางแล้ว นาน ๆ จะเกิน 80 ซักที ทำไม๊มันกินน้ำมันจัง
    ประมาณ 10 โลลิตร :sad: :sad: :sad:

14. auikung

auikung Member Member

587
    9
    18
    รถออกปี2005 เครื่อง i-DSI ล้อ15ของROTA(ก็เบาอยู่)

ของผมเมื่อก่อนออกมาใหม่ๆๆๆๆได้14-16โลลิตร

ตอนนี้วิ่งมา25000 โลแล้ว

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องของโมบิล วิ่งได้ 13-14 โลลิตรอะ

อันเนี่ยสุดๆๆๆแล้วนะ แบบว่าไปเรื่อยๆๆเหนื่อยก็พัก555

เออแต่วิ่งในเมืองและนอกเมืองสลับกันนะ

15. @6426@

@6426@ New Member Member

430
    0
    0
    ของผมนะ i-dsi จากเติมเต็มถังตัดก็เอาออกนะ วิ่งได้ประมาณ450 โล ไฟแดงโชว์อ่ะ วิ่งเรื่อย ๆ ทางไกล กรุงเทพ - สระบุรี ก็ตก 12 โล/ลิตร

แต่สถิติที่เคยทำได้กินสุด ๆ อยู่ที่ 6.5 โล / ลิตร คือ เล่นจิมคาน่า , แล้วก็ซัดสุดทุกเกียร์ ครับ สุดครับ

16. Ton1500

Ton1500 New Member Member

23
    0
    0
    สบายๆ 15 โลลิตรครับ ประหยัดโคตร วิ่งกิโลนึงไม่ถึงสองบาทเลย :D

17. Earthman

40
    0
    0
    ผมว่ามันคงกินประมาณนี้ล่ะครับ แรงม้ามันน้อยแล้วเราก็วิ่งด้วยความเร็ว เท่ากับรถที่มีแรงม้า ร้อยต้นๆ มันก็เลยกินน้ำมันมาก...... ตอนนี้ทำใจแล้ว กำลังเปลี่ยนไปใช้พลังงานทางเลือกแล้วครับ... คงประหยัดเงินขึ้น

18. Trey

Trey Guest

0
    0
    0
    ของผมวิ่งได้แค่ 350 โลเอง
    ใส่ล้อ 16 ครับ เคยวิ่งได้ตั้ง 450 โล
    ไม่รู้เหมือนกันว่ามันเป็นไร

19. Turbo_77

Turbo_77 New Member Member

17
    0
    0
    ของผมน่าจะได้ 500 อะ ล้อ15 ใช้ความเร็ว 100-150 แต่ส่วนมากจะ120 บรรทุกด้วยนะเนี้ยะ

วิ่งทางไกลนะ แต่ถ้าในเมือง ก้อกินโคตระ

20. Suphakrit

Suphakrit New Member Member

67
    2
    0
    ของผม idsi 05 เมื่อก่อน 15-17km/L แต่เด๋วนี้ 11km/L ไม่เกินนี้เลย แต่ผมขับ150-160อะ (เมื่อก่อนก้อความเร็วเท่านี้นะ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้