กล่อง ECU แบบพ่วง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นพพร ถนอมพงษ์, 20 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากทราบว่ากล่องพวกนี้ ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้ออะไรก็ตาม Motec F-con หรือ e-manage มีอายุการใช้งานประมาณกี่ปีจึงจะเริ่มเสื่อมคุณภาพ ที่ผมถามเนี่ยก็เพราะไอ้กล่องพ่วงที่ผมใช้อยู่มันเป็นของมือสองและผมเองก็ใช้มันมาประมาณ 2 ปีแล้ว เลยไม่ค่อยแน่ใจว่ามันยังทำงานได้ดีอยู่หรือเปล่า อ้อ! ต้องเอาไปทำสิ่งที่เขาเรียกกันว่า "จูนเก็บ" หรือไม่ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    กล่องพ่วงผมไม่รู้ครับ แต่จะเล่าให้ฟัง
    ที่ผมเคยเจอ คาปาซิเตอร์ (Capacitors) มันเยิ้มทำให้กล่องรวน รอบขึ้นลงไม่ปกติ รถของแม่ยายครับ แอคคอร์ดงูเห่า
    ผมเปลี่ยนเอง 2 ตัว ดีเลยครับ

2. กล่องเดิมอยู่ได้แค่ไหน ก็แต่งก็ไม่น่าจะหนีกันเท่าไหร่ครับ ส่วนตัวผมก็ไม่เคยใช้จนกล่องพังสักที เครื่องพังก่อน

3. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    เข้ามาหาข้อมูลคับ พอดีของผมใช้กล่อง b18c กล่องสั้นโมร่อมอยู่คับ

4. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    เคยได้ยินเรื่องจูนเก็บมาเหมือนกันครับ

แต่ไม่แน่ใจ แถมยังไม่ทันไปจูนเก็บเครื่องก็พังไปก่อนเช่นกันครับ :D

มีพี่ๆท่านไหนพอจะทราบมั้ยคร้าบ

5. ยังไม่ค่อยเคลียร์เท่าไหร่ up up....

6. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ถ้าจำไม่ผิดมาตราฐานอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์แล้วอายุการใช้งานอย่างต่ำก็ 8 ปีครับ แต่พวกกล่องแต่งนี้จะใช้อุปกรณ์ที่ค่อนข้างดี สูงกว่ามาตราฐานเยอะ อุปกรณ์จะใช้เป็นแบบ SMD การประมวลผลก็มาเป็น A/D กันแล้ว ผมว่าถ้ามันจะพังด้วยตัวมันเองคงไม่หรอก (ยกเว้นเจออุปกรณ์ที่อยู่ใน % ความผิดพลาดของการผลิต*) ถ้าจะพังส่วนใหญ่ก้ wiring สายผิด ต่อไม่ถูกต้อง initial sersor ผิดครับ

ส่วนการจูนเก็บต้องทำหรือไม่ ถ้าจูนมานานแล้ว สภาพเครื่องอาจจะเปลี่ยนไปบ้างแล้ว เครื่องเริ่มหลวมแล้ว อะไรพวกนี้ ค่าที่จูนมามันก็เริ่มไม่เหมาะหรือไม่แมทช์กับเครื่อง 100% เหมือนตอนจูนครั้งแรกครับ หรือไม่ก็หากมีการปลี่ยนหัวเทียน หัวฉีด คอยล์แยก แคม หรืออะไรต่างๆ ที่มีผลกับเครื่องการจูนเก็บใหม่ก็เป็นเรื่องที่ดีครับ

---------- Post added at 09:57:02 ---------- Previous post was at 09:56:47 ----------

ถ้าจำไม่ผิดมาตราฐานอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์แล้วอายุการใช้งานอย่างต่ำก็ 8 ปีครับ แต่พวกกล่องแต่งนี้จะใช้อุปกรณ์ที่ค่อนข้างดี สูงกว่ามาตราฐานเยอะ อุปกรณ์จะใช้เป็นแบบ SMD การประมวลผลก็มาเป็น A/D กันแล้ว ผมว่าถ้ามันจะพังด้วยตัวมันเองคงไม่หรอก (ยกเว้นเจออุปกรณ์ที่อยู่ใน % ความผิดพลาดของการผลิต*) ถ้าจะพังส่วนใหญ่ก้ wiring สายผิด ต่อไม่ถูกต้อง initial sersor ผิดครับ

ส่วนการจูนเก็บต้องทำหรือไม่ ถ้าจูนมานานแล้ว สภาพเครื่องอาจจะเปลี่ยนไปบ้างแล้ว เครื่องเริ่มหลวมแล้ว อะไรพวกนี้ ค่าที่จูนมามันก็เริ่มไม่เหมาะหรือไม่แมทช์กับเครื่อง 100% เหมือนตอนจูนครั้งแรกครับ หรือไม่ก็หากมีการปลี่ยนหัวเทียน หัวฉีด คอยล์แยก แคม หรืออะไรต่างๆ ที่มีผลกับเครื่องการจูนเก็บใหม่ก็เป็นเรื่องที่ดีครับ

7. love ek lev

love ek lev New Member Member

51
    0
    0
    ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ:)

8. เคลียร์แล้วครับคราวนี้ ขอบคุณ คุณ Tank EK มากๆ

9. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0

เยี่ยม เลย

10. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    คราวนี้เคลียร์เสียที เย้ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้