ขอความรู้เกี่ยวกับ ล้อ Volk TE37

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย stdeg4d, 2 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    อยากรู้ว่า ล้อ Volk TE37 แท้กับเทียม ต่างกันตรงไหนบ้าง เวลาซื้อ มีวิธีดูยังงัยว่า ล้อไหนแท้ ล้อไหนก็อปปี้ เช่น แท้มีปั๊มคำว่าอะไรบ้าง ลักษณะเป็นงัย มีรูปด้วยยิ่งดีครับ โดยเฉพาะขอบ 15,16

ขอบคุณครับ

2. เท่าที่ผมรู้นะครับ

- ก้านแม๊ก ด้านข้าง เนื้อฟอส มันจะไม่เรรียบ ของปลอมจะเรียบ
    - สี (ยกเว้นสีขาว) ขอบกับก้านจะไม่เหมือนกัน ก้านจะเป็นยิงทราย ขอบจะปัดเงา
    แต่ถ้าเป็นสีขาว ก้าน ขอบจะเป็นสีเดียวกัน ส่วนเนื้อสี จะเป็นสีชุดอะโนไดรท์ ไม่ใช่ล้อพ่นสี
    - น้ำหนัก เนื้อฟอสจะน้ำหนักเบา ถ้าได้ยกเทียบกับล้อธรรมาดาขนาดเดียวกัน จะรู้เลย
    - จุ๊บลม ของแท้ จะเป็นจุ๊บชุบอะโนไดรท์ และด้านขอบแม็กจะมี น๊อต 8 เหลี่ยม 2 ตัว ครับ

นิดา ถูกใจสิ่งนี้
  3. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    สมัยนี้อย่าคิดว่ามีสติกเกอร์แผ่นใหญ่แปะขอบในแล้วจะแท้นะคับ

มีบ้านเราทำซะเหมือนเปี๊ยบบบบเลย

4. เด๊ยวถ่ายรูปมาให้ดู แต่ว่า ตอนนี้ที่บ้านมีเป็นสีดำ นะครับ

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  5. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ผมว่าน้ำหนักอะ เปรียบเทียบง่ายสุด แท้ๆต้องเบาหวิว

6. stdeg4d

127
    6
    0
    ขอบคุณมากครับ

7. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เข้ามารอชมคร๊าบบบ...

8. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    น้ำหนักผมว่าบางทีก็พูดยากนะ ต่างกันไม่กี่ขีด บางทีก็ยกดูไม่รู้นะคับ

9. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    สมัยนี้ของก็อป ค่อนข้างเนียน ที่สำคัญราคาถูกครับ
    ราคากับน้ำหนักก็พอจะบอกได้ครับว่าแท้หรือก็อป

10. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    หาคนดุเป็นไปช่วยดู หรือซื้อจากผู้ค้าที่เชื่อถือได้

อาจจะแพงกว่าบ้าง แต่ชัวร์ครับ

11. ราคาน่าจะต่างกันนะคับ

12. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    สิ่งที่ควรระวังอีกก็คือ ระวังมันดุ้งและก็ระวังมันซ่อมมาด้วยครับ :D

13. Poseidon

Poseidon New Member Member

397
    46
    0
    คับ วันนีไปเจอ ล้อปลอม1วงไม่มียาง ลองยกดูคับ หนักมากๆๆอะคับ 17หน้ากว้างประมาณ7-8นิ้ว

ของจริง มียาง ยังยกได้มือเดียวๆ 17กว้าง10นิ้ว :D:D

14. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    ความรู้

15. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ตามนี้เลยครับ คิดว่าซื้อมาได้ราคาดีใส่ไปพอถึงเวลาเปลี่ยนยาง พอดูล้อแล้วก็โอ้ววว ซ่อมมาซะแล้ว ซื้อกับคนใน RCW เนี่ยแหละ ครับ ขับรถก็ดีมีราคาแต่ทำกันได้ แต่ทำไงได้เราไม่ดูให้ดีเอง

ยังไงก็ระวังตรงนี้ด้วยครับ :D

16. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    ก่อนซื้อลองหาของแท้ดูก่อนครับ รับรองดูออก มันต่างกันหลายอย่าง ทั้งสี ความคมของงาน น้ำหนัก
    เช็คเรื่องดุ้งคดดีๆนะครับ ผมเคยซื้อกับร้านใหญ่มีชื่อร้านนึง คดสองวง ต้องวิ่งไปซ่อมอีก

17. ลักาณะของแท่นจุ๊บลมจะมีน๊อต 8 เหลี่ยม (ไม่รู้เรียกถูกป่าว) 2 ตัว
    สำหรับ TE37 สีทองจะเป็นสีน้ำเงิน ถ้าสีขาว จะเป็นสีน้ำเงินหรือแดง
    ปล. พอดีผมไม่มี TE37 สีทอง เลยเอา SE37 สีทองแทน แท่นจุ๊บจะเป็นสีดำ

สีทอง ก้านจะเป็นสียิงทราย ส่วนขอบจะเป็นขอบเงา

เนื้อฟอสตรงก้าน เนื้อจะไม่เรียบ ถ้ามาเห็นตัวจริง จะเห็นเลยว่าต่างจากเนื้อธรรมดา
    สีทองจะดูง่ายกว่า สีดำเป็น TE37 แท้ นะครับ แต่ว่า ถ่ายออกมาแล้วดูยาก
    ไว้อาทิตย์นี้ สว่างๆ จะถ่ายรูปลักาณะเนื้อตรงก้านมาให้ดูใหม่อีกทีครับ

สุดท้าย สติกเกอร์ครับ ของแท้สติกเกอร์จะบาง เนียนกว่าของปลอมครับ

ส่วนตัว ต่อให้ของปลอมจะก๊อปเหมือนยังไง ก้อไม่เหมือนของแท้ โดยเฉพาะสีทอง หรือสีเทา
    ความคมของล้อ จะไม่เท่ากับของแท้

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  18. stdeg4d

127
    6
    0
    ขอบคุณครับ...แต่ทำไม ผมมองไม่เห็นรูปอ๊ะ...ไม่รู้ผมเป็นคนเดียวหรือเปล่า

19. อ้าวเหรอ มี e-mail หรือป่าว ครับ เด๊ยวส่งไปให้

20. stdeg4d

127
    6
    0
    ขอบคุณครับ...mail ผม [email protected] ครับ

21. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    มาหาความรู้ครับ

22. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ผมว่าดูราคาก่อนเลยครับ ผมก็ดูไม่เป็นนะ แต่TE37ปลอมมันจะดูแปลกๆยังไงไม่รู้ ทั้งสีทั้งก้าน

23. PonD ct9

PonD ct9 New Member Member

220
    4
    0
    ผมว่าล้อแท้ ดูที่ก้านกับสี ไม่ยากนะ

ของแท้ ก้านจะด้าน ขอบเงา ของก็อปยังไม่เนียนเท่าไหร่

24. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    มาเก็บข้อมูลซะหน่อย ฮิฮิ

25. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    เหอะๆ ใส่ TE37 อยู่เหมือนกัน

แสดงว่า ของนู๋ก้อปลอมอะจิ อิอิอิ คันในรูปอ่ะค่ะ <<<<

26. Poseidon

Poseidon New Member Member

397
    46
    0
    เนื้อฟอสตรงก้าน เนื้อจะไม่เรียบ ถ้ามาเห็นตัวจริง จะเห็นเลยว่าต่างจากเนื้อธรรมดา
    สีทองจะดูง่ายกว่า
    ตอนแรกก็งง ว่าตรงก้านมันไม่เรียบเนียบเลย แต่เป็นอย่างนี้จรีงๆ

27. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    ได้ความรู้อีกแล้วว ครับบ

28. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    ล้อเทพ...ราศีมันบอกครับ

29. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0

โดนมาเหมือนกันคับ ว่าคนรู้จักกัน ก็พูดไม่ออก ตอนดูน่ะยังไงก็ไม่รู้หรอก เพราะมันใส่ยางอยู่

เอาไปเก็บสีจะเป็นลม บางเฉียบ แทบจะซ่อมไม่ได้แล้ว อาการหนักโคตร

เห็นว่าตอนซื้อมาเค้าว่าตามสภาพแล้วไปทำสีมาเฉยๆ เออ.....ตอนทำคงไม่รู้เลยมั้ง :mad:

30. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    คล้ายๆดูพระเลยอ่ะ แท้/เทียม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้