อยากทราบวิธีวัดตัวรีเลย์

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย minky, 16 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. minky

minky New Member Member

44
    3
    0
    เราจะมีวิธีวัดตัวรีเลย์อย่างไรครับ ว่ามันเสียหรือดีครับ

2. NOOK_OVERSIZE

NOOK_OVERSIZE New Member Member

524
    90
    0
    รีเลย์รุ่นไหนอ่ะคับ
    ถ้าเป็นบอชก้อนี่เลย
    เตรียมมิเตอร์มาหนึ่งตัว
    ปรับมิเตอร์ไปที่ ohm วัดความต้านทานนั่นล่ะครับ
    สายเส้นหนึ่งแตะที่ขา85
    อีกเส้นแตะที่ขา86
    ถ้าเข็มชี้มาที่0คอยส์ยังไม่ขาดยังใช้ได้
    แต่เดี๋ยวก่อน ต้องเช็คที่ขาคอนแท็กด้วย
    เริ่มจากเอาไฟบวกจากแบตรถเรานั่นล่ะคับมาต่อกับขา85
    แล้วเอาไฟลบต่อกับขา86
    คราวนี้เอามิเตอร์มาวัดที่ขา30 กับ 87 หรือ 87a ก้อได้คับ
    ถ้าเข็มชี้ไปที่0ohm แสดงว่าคอนแท็กยังทำงานปกติ
    ลองเอาไฟออกจากขา85 กับ 86คับ
    ลองวัดที่คอนแท็กใหม่ขา30 กับ 87 หรือ 87a
    คราวนี้ต้องไม่ขึ้นครับ แสดงว่ารีเลย์ใช้ได้ครับ
    แถมอีกนิด
    รีเลย์ของนิสสันหรือของโตโยต้า(เดนโซ่)อาจมีการกำหนดขาไม่เหมือนกัน ให้ลองดูที่สัญลักณ์นะครับ
    เคยเจอเคสรถพี่ชาย สตาร์ทไม่ติด หาอยู่นานจนจะเปลี่ยนกล่องอยู่แล้ว ลองดูที่รีเลย์กล่องก้อ ออนปกติ แต่เช็คที่คอนแท็กกลับไม่ทำงานซะนี่
    เกือบได้เปลี่ยนกล่องแล้วซิ555

3. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ตามนั้นค้าบบ

4. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    พี่นุ๊กนี่แน่นอนจริงๆ รถใครตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยเปลี่ยนรีเลย์บ้างครับ รถผมซื้อมา8ปี
    เมื่อวานซื้อรีเลย์นิสสันมาเปลี่ยน ดึงรีเลย์ออกมานี่ซอกเก็ตแตกหลุดติดมือมาเลย สีรีเลย์นี่ซีดเก่าสุดๆ
    คงประมาณว่าตั้งแต่ป้ายแดงไม่เคยเปลี่ยน
    :D

5. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    ความรู้แน่นๆเลยพี่นุ๊กจะจำไว้ใช้ค๊าบ

6. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ตามมาเก็บความรู้ครับ

7. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    ผมก็ไปเหมาเชียงกงมาเปลี่ยนครบทุกตัวแล้วครับ รีเลย์นิสสัน รุ่นใหม่ใช้ไม่ได้นะครับ ต้องใช้รุ่นเก่า ตามสีที่ถอดออกมาครับ ตัวละ 30 บาท หรือไงเนี่ย จำไม่ได้ เหมามาเมื่อ 2 เดือนก่อน

8. minky

minky New Member Member

44
    3
    0
    คือว่า ตัวที่ผมต่อกับแตรบางครั้งมันดัง บางครั้งไม่ดัง เลยไม่แน่ใจว่าตัวรีเลย์จะเสียหรือเปล่าครับ หากไม่เสียไม่ทราบว่าอาการดังกล่าว เกิดจากอะไรครับ

9. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    แน่นจริงๆ ตามนั้นเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้