รบกวนถามเรื่องการโดนตรวจค้นรถตอนกลางคืนครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย KiTNa MTC, 16 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    กลัวโดนยัดของครับ ใครมีวิธีแนะนำบ้างครับ
    นอกจากไม่เอารถออกมาขับอ่ะ
    ถ้าผิดหน้าขออภัยครับ

2. Twisty

Twisty New Member Member

98
    1
    0
    รถผมโดนประจำนะ

ก็เวลาเค้าค้นเราก็เดินตามไปเลยดูพร้อมๆกับเค้า ถ้ารุมเค้ามาค้นก็บอกค้นคนเดียวก็ได้มั้ง

เพราะถ้ามันรุมค้นเราจะดูไม่ทันแน่นอน

แต่ผมไม่ค่อยกลัวอ่ะ แบ็กดีหน่อยถ้าโดนแถวๆบ้านนะ

ไอ้คนยัดให้มีซวยแน่นอน

3. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    น่ากลัวครับเรื่องโดนยัดเนี่ย

4. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    บอกให้มันค้นคนเดียว แล้วเดินดูตาม ผมว่าโอเค

5. ให้พี่หนวดเขาตรวจคนเดียว แล้วเดินประชิดตัวพี่หนวดเขาเลยครับผม

ผมทำแบบนี้ แม่งให้ผมไปตรวจเยี่ยวเลย 555 พี่หนวดบอกน่าสงสัย หิหิ...

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ช่ายคับ ถ้าคนเดียวเดินตามเลยคับ

7. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ถ้าเป็นด่านใหญ่ถูกต้องมีไฟส่องสว่างผมให้ค้นครับ แต่ถ้าเป็นด่านลอยๆ

มีกันอยู่ 2-3 คนผมไม่ให้ค้น โทรแจ้ง 191 มีตำรวจชื่อนี้ขอค้นรถ เอาไว้เป็นหลักฐาน

หลักทั่วไปง่ายๆเลยครับ เปิดไฟในรถทุกดวงให้สว่าง ถ้าเรามีไฟฉายก็ช่วยพี่เค้าส่อง

แต่ต้องให้ค้นที่ละคน ถ้าจะค้นพร้อมๆกันอย่ายอม

ข้อสำคัญครับ ตั้งแต่เริ่มต้นที่ถูกเรียกค้น พูดกับเค้าดีๆครับ อย่าไปกวนเค้า

จะได้คุยง่ายๆ

8. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    โอ้วสดๆร้อนๆก่อนตอบกระทู้ครับ ตรงเส้น พหลเลยครับ ตรงฝั่งตรงข้ามป่าไม้เลยครับผม เมื่อตอน เกือบๆตี 1 ครับ

ตรวจแอลกอฮอล (วันนี้โชคดีโคตรๆไม่ดื่ม)
    ตรวจค้นสิ่งของผิดกฎหมาย
    พร้อมตรวจเช็คพรบ. + การต่อทะเบียนคับ + ใบขับขี่

รอดครับไม่มีปัญหาอะไร

ระหว่างตรวจค้นก็น่าจะต้องดูตามอะครับ ผมว่าคงตรวจค้นคนเดียว 1 คน ต่อ 1 คันอะครับถ้ามาเยอะๆนี้น่าสงสัย

ผมเคยถามคุณลุง (เป็นตำรวจ) เกี่ยวกับเรื่องนี้อะครับ
    คุณลุงบอกว่า ถ้าหากว่าไม่ผิดนะครับไม่มีของกลาง เรายอมขึ้นศาลสู้คดีเลยครับ ยังไงได้เปรียบเห็นๆครับ ถ้าเราไม่ผิดจิงๆนะครับ และรถของพี่ไม่มีปัญหาผิดทางกฏหมายนะครับ (พวกทะเบียนอะครับ) ถ้าหากว่าตำรวจคนนั้นยัดข้อกล่าวหาเรื่องยากเสพติดตามที่พี่บอกนะครับ โดนเต็มๆครับ เค้าผิดเต็มๆ และคงไม่คุ้มที่จะแลกหรอกครับ โดน 2 เด้งเลย ติดคุก ออกจากราชการ

9. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    เคยโดนค้นครับตอน3ทุ่มที่จันนะครับ
    มารุมกัน3คนไฟฉายคนละกระบอกผมไปคนเดียว เสียวซะ
    ยังไงก็ต้องขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

(เมื่อวานเย็นเน็ตไม่ค่อยดี คลิกทีเดียวขึ้น2กระทู้เลย ขออภัยครับ)

10. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ให้ค้น ให้ความร่วมมือ โดยไม่ขัดขืน แต่พี่อยากดูอะไรล่ะครับ เดี๋ยวผมหยิบให้ อยากดูกระเป๋า ผมเปิดเอง ผมหยิบออกมาเองทีละชิ้น แต่พี่ต้องค้นทีละคนนะ

ด่านใหญ่ๆตั้งอยากถูกต้อง ไม่ค่อยกลัวครับ :welcome:

11. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    เราสามารถบอกได้ใช่มั๊ยครับว่าให้ค้นคนเดียว
    ไม่ถือเป็นการขัดขืนใช่เปล่าครับ

12. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ไม่ถึงขั้นบอก หรือไปออกคำสั่งกับเค้าครับ ... สมมุติว่า เป็นรถกระบะ คุณก็ล็อกประตูซ้ายไว้ เปิดด้านขวาบานเดียว เค้าก็อยู่ในจังหวะค้นได้เพียงคนเดียวเท่านั้น ค้นเสร็จ ก็ค่อยเปิดอีกด้านนึง ..... ผมเคยเจอรุม 2 คน ก็บอกทำนองเล่นๆว่า ใจเย็นครับพี่แป๊บนึง เดี๋ยวผมเปิดให้ดู

เราก็ฟอร์มไปดิ หยิบทีละชิ้น ช้าๆ เดี๋ยวเค้ารำคาญ รถหลังติด ก็ปล่อยไปเอง

ถ้าเราไปลุกลี้ลุกลน หรือทำเป็นไม่พอใจเค้า เค้าก็ไม่พอใจเรา ข้อหาหมั่นไส้ไม่มีในประมวลกฎหมาย แต่มันมีในอารมณ์ของแต่ละคนได้ครับ เราอย่าไปแสดงอาการตรงนั้น ถ้ามั่นใจว่าถูกต้อง อย่าไปกลัว
    ถ้าคิดว่าผิดแล้วเค้าจับได้ ค่อยๆคุย ของแบบนี้คุยกันได้ เสียตังมากน้อย บางทีอยู่ที่คำพูดเราครับ :welcome:

13. ศาลายา_ ปป+10

ศาลายา_ ปป+10 New Member Member

77
    2
    0
    ...เพื่อนเคยโดน ไปชะอำ เจอด่านเขางู ตอนกางคืน เค้าขอค้น เจือกพูดกวนตรีน เค้า พี่เค้าเร้ย รื้อทั้งคัน อีโว 3 รื้อหมดย้ำหมดจิงอ่ะคับ เบาะ แผงข้างปะตู แผงซาว์ 2 ชั่วโมง ของแถมให้ไปปะกอบเอง ไงเจอด่านอย่า กวงตรีน พี่เค้าคับ

14. กล้วย910

3,146
    41
    48
    แถมอีกนิดนึง พวกอาสา ไม่มีสิทธิค้นใดๆทั้งสิ้นนะครับ ทั้งค้นร่างกาย และรถยนต์ เราสามารถบอกให้เจ้าหน้าที่ไม่ให้ อาสาสมัครใดๆมาค้นเราได้ครับ

เคยเจอครับ แยกอโศกเพชร วนรร.สยามออกมาแล้วเจอ อาสาจะคนตัว ปฏิเสธไปได้เลยครับ

อาสาสมัครใดๆ = พลเรือน ตามป.วิอาญา เจ้าหน้าที่จะขอร้องให้พลเรือนช่วยจับคนร้ายเฉพาะความผิดที่เป็นเหตุซึ่งหน้าเท่านั้น นอกนั้น ไม่มีอำนาจ หรือสิทธิใดๆ มาทำหน้าที่แทนตำรวจครับ :welcome:

15. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากครับ

16. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ที่บางแสนก้เจอคับ พวกอาสาไม่รู้คิดว่าตัวเองใหญ่มาจากไหน

มาถึงก็ขอดูใบอนุญาตขับขี่ ผมก็เลยบอกเค้าว่าจะขอดูทำไมคุณมีสิทธิอะไรมาขอดู

พอไม่ให้ก็เปลี่ยนมาเปนขอตรวจรถ ผมก็โวยวายทันทีเลยอารมณ์งี้ปี๊ดดดเลย เกือบจะพลั้งปากด่าแล้ว

มันก็เลยตะโกนเรียกจ่าในด่านมาตรวจ ดีที่จ่าเค้ามาคุยดีมากๆ ว่าเจตนาจะตรวจค้นอะไรก็เลยให้ความร่วมมือเค้าไป

17. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    ด้วยสภาพรถผมในรูปทั้ง2คัน มันล่อตาล่อใจตำรวจอยู่แล้วด้วย
    เจอด่านทีไรไม่ค่อยพลาด ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

18. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำต่าง ๆ

19. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ถ้ามันตั้งใจมายัดคงลำบากล่ะครับ

20. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ค้นรถเราเพื่ออะไร
    ด่านดูแล้วน่าเชื่อถือไหม
    ไฟสว่างมีไฟจุดตรวจชัดเจนไหม
    ส่วนตัวผมดูจากส่วนประกอบเหล่านี้ถ้าค้นก็ให้ค้นแต่ทีละประตูดูเสร็จล็อกประตูนี้แล้วเปิดประตูอื่น

พวกอาสา- ไม่มีสิทธิ์มาค้นรถเรานะครับเพราะพวกนี้เป็นเพียงแค่สุนัขรับใช้
    แต่ทำได้ไม่เท่าสุนัขตำรวจเพราะเห่าอย่างเดียวดมกลิ่นไม่ได้

ตอนค้นก็ดูไปด้วยนะครับก็ไม่น่าจะมีอะไรมาก

21. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เคยพูดลอยๆตอนโดนค้นว่า หวังว่าคงจะไม่ยัดยานะครับ เสือกได้ยิน โดนด่ากลับ

22. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ใช้มือถือถ่ายคลิปไว้ด้วยก็ดีครับ ส่วนถ้าเป็นพวก " อาสา " ก็บอกไปว่าอย่ามา.... :D

23. NAT U11

NAT U11 New Member VIP

2,028
    13
    0
    :D:Dชอบประโยคนี้มากๆคับ...:D:D

24. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    เคยโดนเหมือนกันคับ

ค้นจน แบบว่า เปลือก ลูกอม ยังดม เลย เห้อออ -*- ผมเลยถาม เอาซักเม็ดไม๊พี่

ดูจากหุ่นผม มัน่าเล่นยามากเลยดิ -*-

25. otto9116

otto9116 New Member Member

77
    13
    0
    พวกอาสา บางคน ต้องระวังให้มาก พูดจาต้องระวัง
    ส่วนใหญ่มาจากนักเลงตามบ้าน ลูกน้องเจ้าพ่อในพื้นที่นั้นๆ
    การศึกษาน้อย อบรมน้อย พูดจาหยาบ ระงับอารมณ์ไม่อยู่
    ถ้าไปพูดจา แทงใจดำ อาจโดนยิงได้ โดยไม่ใช่เรื่องน่ะ:cry:
    ทางที่ดี ควรพูดจาให้ดี จะเถียงโต้แย้ง ใช้คำพูดที่สุภาพ
    อย่าลืม คิดก่อนพูดเสมอ;)

26. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    :D:D:D

27. jung_za_

jung_za_ New Member VIP

735
    7
    0
    เห้ออ บางคนก้อนิสัยดี บางคนก้อแย่คับ

28. To N รถฟักทอง

To N รถฟักทอง New Member Member

76
    1
    0
    น้องพี่ ทำไมโหดร้าย ไม่เข้ากับหน้าตาเลยอะ

ไว้เด๋ววันไหนมาแถวบ้านเพ่ จะสั่งให้ตำรวจหน้าบ้านพี่ ค้นให้สนุกเลยว่ะ

ข้อหา ไม่อยู่แถวบ้าน

ฮ่า ๆ ๆ

29. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    ถูกต้อง พูดกะคุณตำรวจ ต้องใจเยนๆ ไม่ง้าน ยาว ว ว ว

แต่ไม่ค่อยชอบพวก อาสาฯ อ่ะ ทำเกินหน้าที่ มาขอดูใบขับขี่และมาค้นรถเราได้ยังไง ...ไม่เข้าเรื่อง

30. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0
    `เห็นประจำคับพวกอาสาชอบกร่าง ทั้งๆที่บางทีผมเห็นตำรวจบางคนยังดูสุภาพเเละให้เกียรติผมมากกว่าด้วยซ้ำ

เเต่อาสาบางท่านก็มีน้ำใจคับ คิดว่าเป็นบางกลุ่มมากกว่า ทุกๆที่คงมีขาว เเละดำ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้