ทอง เซอร์วิส ( ศูนย์เพลาขับเชียงกง ) โครตเลว

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย PeeI2a, 17 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PeeI2a

PeeI2a New Member Member

82
    0
    0

เนื่องจากวันที่ 18/12/50 ที่ผ่านมาผมได้เข้าไปใช้บริการของ " ศูนย์เพลาขับเชียงกง " บางนา กม.12

ได้เข้าไปทำการเปลี่ยนเพลาขับใหม่ บูท / ลูกหมากต่างๆทั้งหมด แล้วช่างที่ร้านก็บอกว่าจุดยึดแท่นเครื่อง

ของรถผมทำมาไม่ดี 19/12/50 ก็นัดผมเข้าไปทำ เขาก็จัดแจงหาเบ้าให้ใหม่และดัดแปลงหาจุดยึดให้ใหม่

พอวันที่ 20/12/50 อาการที่ผมเจอคือ ตัวยึดแท่นเครื่องที่เขาทำให้ ผมใหม่นั้นเขกกับตัวถังรถเสียงดังมาก

ผมก็โทรไปสอบถาม ทางร้านเขาก็บอกผมให้เข้าไปแก้ โดยสรุปแล้วต้องเปลี่ยนตัวเบ้าและยางด้านขวาใหม่

ผมก็นั่งรอ ระหว่างที่เขาหาจุดยึดเครื่องนั้น ผมก็สังเกตุเห็นเขาใช้แม่แรงยกที่ใต้เครื่องผมขึ้นๆลงๆตลอด

( ผมมารู้ทีหลังว่าการกระทำนั้นทำให้อ่างน้ำมันเครื่องของผมมีอาการรั่วซึม ) ซึ่งการกระทำที่ถูกต้องนั้น

ช่างที่มาแก้รถให้ผมปัจจุบันบอกว่าควรจะมีขอนไม้รอง ไม่ใช่ใช้แม่แรงยกโดดๆแบบนั้น และที่เจ็บใจอีกคือ

จุดยึดแท่นเครื่องที่ทางร้านต้องเบิกมาเปลี่ยนให้ใหม่นั้น ก็ยังต้องให้ผมจ่ายตังค์เพิ่มเอาเองอีก 400 บาท

ผมก็ต่อว่าเขาว่าไม่ใช่ความผิดผมทำไมผมต้องจ่ายเพิ่ม เขาก็ยัดเยียดบอกให้ผมเอาตัวที่ใช้ไม่ได้เก็บไว้

เพื่อเอาไว้เป็นอะไหล่ ผมก็เห็นว่ามันเย็นมากแล้ว และเงินก็ไม่ได้มากมายอะไร เลยยอมรับเอาไว้แบบเซ็งๆ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แต่สุดท้ายความอดทนของผมก็มาถึงที่สุดเมื่อวันที่ 7/01/51 ที่ผ่านมารวมเวลาผมทำรถออกมาจากร้าน

ประมาณ 20 วันเท่านั้น ผมก็ขับรถเพื่อที่จะไปต่อภาษีที่ซอยสุขุมวิท 62 แต่แล้วอาการที่ไม่คาดฝันก็เกิด

เนื่องจากพอผมกลับรถยูเทิร์นที่กลับรถแล้วออกตัวตามปกติ ก็มีเสียงดังแกร๊กๆๆๆๆ แล้วรถก็เข้าเกียร์ไม่ได้

ผมต้องให้รถมาลากไปที่อู่ แล้วช่างเขาก็จัดแจงรื้อดู เขาสรุปได้ว่า น้ำมันเกียร์แห้งสนิท ทำให้เกียร์ไหม้ทั้งลูก

แล้วช่างเขาก็ถามผมว่า ไปเปลี่ยนเพลาขับมาใช่ไหม ผมก็บอกว่าใช่เพิ่งเปลี่ยนมาไม่ถึง 1 เดือน

แล้วเขาก็บอกต่อว่าตอนที่เปลี่ยนเพลาน้ำมันเกียร์มันคงไหลออก ช่างที่ทำเพลาเขาคงจะไม่ได้เติมให้

ผมจึงโทรไปที่ร้านทันที โดยเจ๊เจ้าของร้านบอกว่า เขาต้องรอถามลูกน้องเขาอีกที พรุ่งนี้ให้โทรมาใหม่

พอตอนเช้าผมโทรไปสอบถามความรับผิดชอบ เขาก็ให้ลูกน้องมาคุย ลูกน้องในร้านเขาตอบผมง่ายๆว่า

" ตอนมาเปลี่ยนเพลาขับมันไม่มีน้ำมันไหลออกมา " ผมก็ทำใจไว้อยู่แล้วว่าต้องเจออะไรแบบนี้ เพราะว่า

ขนาดบูทแท่นเครื่องราคา 400 บาทเขายังรับผิดชอบไม่ได้ แล้วกับเกียร์ตั้ง 1 ลูกจะเอาสปริตที่ไหนมารับ

คิดดูครับก่อนผมจะมาทำเพลาขับที่นี่ผมไปไหนมาไหนทั่วประเทศ ล่าสุดขับไปเที่ยวสมุยก็ยังสบายๆ

แต่มาทำรถที่นี่ไม่ถึง 20 วัน เกียร์พังไป 1 ลูก / เสียความรู้สึกกับความรับผิดชอบทางร้าน / ช่างชุ่ยๆ

ตอนนี้ผมก็ต้องทำใจยกเกียร์ใหม่ 1 ลูก ซึ่งเพื่อนๆคงรูว่ามันเป็นเงินที่ไม่ใช่จำนวนน้อยๆ และไม่ใช่ความผิดผม

ที่ผมมาบอกเล่าให้เพื่อนๆฟังในนี้เพราะว่าไม่อยากให้ใครมาเจอเรื่องแย่ๆแบบผม / ขอบคุณครับที่รับฟัง

ยังมีคนโดนแบบผมอีกหลายคนสนใจติดตามได้ตามลิงค์เก่าข้างล่างนี้

:mad: http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=428512 :mad:

สรุปผมต้องไปแก้งานที่อื่น ยกเกียร์ใหม่ ๆลๆ หมดไปอีกหมื่นกว่าบาท เฮ้อ...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มีนาคม 2008
  2. toye

toye New Member Member

12
    0
    0
    เชี้ยมากๆ ช่างที่นี่

3. bmwE30

bmwE30 New Member Privilege

195
    3
    0
    อันนี้คุ้นๆเหมือนเคยมีกระทู้แล้ว

4. PeeI2a

82
    0
    0
    เอามาประจานตรงนี้คนเห็นเยอะดีครับ :cool:

5. ผมขอถามหน่อยคับ ถ้าน้ำมันเกียร์ไม่มีมันจะมีอาการยังไงก่อนม่ะคับเช่น เข้ายาก ฝืดหรือยังไงอ่าคับ (พอดีพึ่งถอดเพลาเปลี่ยนไปไม่รู้ช่างเติมให้หรือเปล่าอ่าคับ ขอบคุณมากคับ)

6. PeeI2a

82
    0
    0
    ไม่แน่ใจนะครับ แต่ของผมรู้สึกคลัทช์มันจะลึกๆผิดปกติ

หลังจากนั้นก็จะมีเสียงแกร๊กๆเบาๆจากห้องเกียร์ แต่พอเหยียบคลัทช์แล้วหาย

ตอนแรกนึกว่าปั๊มคลัทช์เจ๊ง หวีหัก ฯลฯ แต่สุดท้ายก็อย่างที่รู้กัน T-T

7. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
  8. exa

exa New Member Member

4
    0
    0
    ของผมเคย ไปทำกับเจ๊แกนะ แล้วไอ้ช่างที่ร้านแม่ง ใช้ล้อรถเป็นที่นั่งทำ อ่ะ แล้วทีนี้ ช่างแม่งใส่กางเกงยีนส์มีหมุดอยู่ ก้อเรียบร้อยเลย แม็กผม ลายพร้อยเลย ทำไรไม่ได้ ได้แต่ทำใจ

9. ขอบคุณมากคับ:D

10. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    เซงเลยฮะเจอแบบนี้

11. PeeI2a

82
    0
    0
    uP :mad:

12. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    เหนทำร้านสะใหญ่แถมใหม่ด้วย

ไม่น่าเลย

13. DH@TEELEX

DH@TEELEX New Member VIP

371
    3
    0
    ไม่ไหวเลย น่าสงสารมากครับ เห็นโฆษณาซะดีนึกว่าจะแจร่มซะอีก

14. oak_6629

oak_6629 New Member Member

89
    0
    0
    อ่านแล้ว เซ็งแทนเลยครับ

15. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ช่างชุ่ยๆเยอะครับ เราต้องระวังเองด้วย ไว้ใจไม่ได้เลย เคยทำรถที่ร้าน V-Sign ถนนวิภาวดีรังสิต ตอนนี้เจ๊งนานแล้วเลยบอกชื่อได้เลย

เข้าไปเชื่อมท่อไอเสีย แต่เจ้าของร้านมันยุให้ถ่ายหม้อน้ำ และเติมน้ำยาหม้อน้ำของ RED LINE ขวดละเท่าไหร่ไม่รู้ จำไม่ได้ แต่รู้ว่าค่อนข้างแพง เจ้าของร้านบรรยายสรรพคุณเสียดิบดี จนเราเอาก็เอาว่ะ เติมก็เติม (ทั้งๆที่มันไม่เกี่ยวกับทำท่อไอเสียเลยสักนิด)

ช่างมันถ่ายน้ำหม้อน้ำเดิมออก แล้วเติมน้ำยา RED LINE ลงไปขวดนึง ซึ่งผมก็ไม่ได้สังเกตอะไร

ออกจากอู่มา ยังไม่ทันถึงบ้าน ความร้อนขึ้นสูงสุด เครื่องเริ่มอืด และดับในที่สุด สตาร์ทหลายครั้งก็ไม่ติด ควันเริ่มขโมง หม้อน้ำร้อนฉ่า เอาผ้าคลุม แล้วเปิดฝาหม้อน้ำ ปรากฎว่าไม่มีน้ำในหม้อน้ำอยู่เลย

เรื่องของเรื่อง คือว่า ช่างมันเติมน้ำยาหม้อน้ำให้ขวดนึง แล้วไม่กรอกน้ำเปล่าให้เต็ม มันก็ปิดฝาเลย ไม่รู้ว่า ไม่มีใครสอนมัน หรือมันลืม

ผลคือ สูบติด ฝาสูบโก่ง ซวยสิครับ ซ่อมไปหลายตังค์เลย กลับไปหาที่ร้าน ถามหาความรับผิดชอบ คิดหรือครับว่าจะมี อ้าง โบ๊ย ปัด ต่างๆนาๆ สารพัด ร้านเอี้ยๆพรรค์นี้ เจ๊งไปได้ก็ดีแล้ว

เบนซ์..โต-บ้าน-น้า ถูกใจสิ่งนี้
  16. PeeI2a

82
    0
    0
    ผมว่าอาการของคุณน่าจะมาจากตอนที่ช่างเขาถ่ายน้ำเก่าทิ้งออกหมด

แล้วตอนที่เติมน้ำเข้าไปใหม่ ไม่ได้เปิดตาน้ำเพื่อระบายมากกว่า

ผลคือทำให้มีอากาศอยู่ในนั้น ทำให้เกิดอาการอย่างที่คุณบอกมา

เพราะถ้าเติมแค่น้ำยาขวดเดียวแล้วไม่เติมน้ำเลย แค่สตาร์ทรถไม่ถึง 5 นาที

รับรองว่าเครื่องยนต์ฮีตแน่นอน และไฟเช็คอุณภูมิก็ต้องขึ้นทันทีเลยล่ะครับ

แต่ยังไงก็ถือว่าช่างชุ่ยอยู่ดี / ยังไงฝากเพื่อนๆด้วยนะครับ เวลาที่ถ่ายน้ำออก

โดยการเปิดถ่ายทิ้งทั้งหมด ตอนที่เติมน้ำเข้าไปใหม่ ควรเปิดตาน้ำไล่ทุกครั้ง

ฝากบอกเพื่อนๆด้วยความเป็นห่วง เรื่องเล็กๆที่ไม่ควรมองข้ามนะครับ :cool:

17. ผมว่านะคับพี่ ร้านนี้เสียเพราะลูกน้องคับ โดยเฉพาะคนชื่อ ต....:p ไม่ใช่พี่เอกกับพี่จิมแน่นอนคับ แต่ก็ผ่านมานานแล้ว ช่างมันเถอะคับ

18. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    อู่ชุ่ยๆเชี้ยๆเท่าที่เคยเจอมา จะมีประมาณ 3 แบบ

1.เชี้ยที่ลูกน้อง เจ้าของอู่ไม่รู้เรื่อง

2.เชี้ยที่เจ้าของเอง ลูกน้องโดนบังคับ

3.เชี้ยหมดเลย ทั้งเจ้าของทั้งลูกน้อง

19. PeeI2a

82
    0
    0
    ข้อ 3 ไปเลยกรณีนี้ :sad:

20. <Hamster@Yamabuchi>

<Hamster@Yamabuchi> New Member Member

59
    2
    0
    เคยเจอแบบนี้เหมือนกัน แต่เป็นร้านแอร์ รายละเอียดไม่อยากจะจำ รู้แต่ว่าเสียตังแก้ที่อื่นไปหลายมาก แต่ยังดีได้แก้แค้นร้านมันอย่างสาสม อิอิ

21. บริการลูกค้าเเบบนี้+ไม่มีความรับผิดชอบเเบบนี้ก็ไม่ต้องไปใช้บริการหนีให้ห่างเลย

22. PeeI2a

82
    0
    0
    ถะๆๆถูกต้องนะคร๊าบๆๆๆ :D

23. notty

notty New Member Member

873
    20
    0
    เจออย่างงี้ก้อเเย่เลยคร้าบ อย่างนี้ต้องประจาน

24. PeeI2a

82
    0
    0
    ประจานต่อไป Coppy ไปโพส์ที่อื่นกันมั่งก็จะดีมากเลยนะครับ :cool:

25. gbg

gbg New Member Member

6
    0
    0
  26. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    อัพไว้ครับ

27. PeeI2a

82
    0
    0
    ดีครับอย่าให้ตก ร้านระยำแบบนี้ แสด... :mad:

28. โครตเลว

แมร่งโครตเลวเลยว่ะ

29. ek96 2000cc

ek96 2000cc New Member Member

13
    1
    0
  30. PeeI2a

82
    0
    0
    อืมๆๆ :sad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้