ทำไฟเลี้ยวให้กระพริบเร็วขึ้น แบบรถซิ่ง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย DaiSy_14, 12 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    วิธีการทำไฟเลี้ยวให้กระพริบเร็วขึ้น มีกี่สูตรครับ เช่น เปลี่ยนหลอดไฟเลี้ยวข้างรถให้วัตต์น้อยลงนี่จริงหรือเปล่าคับ แต่ผมไปถามหลอด วัตต์ต่ำหายากจัง ต้องหาซื้อแถวไหนเหรอ หรือว่าเพื่อนๆ พี่ๆ มีวิธีทำกันบ้างมั้ย ขอหน่อย ขอบคุณอย่างสูงครับ

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมเห็นที่คลองถมทำแบบไฟเบรคกระพริบได้ , ไฟเลี้ยวกระพริบได้ เลือกเร็วช้าเลือกจังหวะได้ด้วย

3. DaiSy_14

731
    4
    0
    แบบนั้นคงเป็นอุปกรณ์พิเศษใส่เพิ่ม เคยเห็นที่เขียนตรงที่หมุนว่า fit อะ แต่ผมอยากได้แบบง่ายๆ เอาเฉพาะไฟเลี้ยว อะครับ ไม่เกี่ยวกะไฟเบรคนะ
    ปกติฝั่งละ 3 หลอด หน้า ข้าง และหลัง ผมเคยขับรถชนมุมหน้าซ้าย โคมแตกหลอดแตก ติดเฉพาะ ข้างกับหลัง เวลาเปิดเลี้ยวซ้ายมันจะกระพริบเร็ว กว่าเดิมอะครับ แต่ข้างขวายังกระพริบเหมือนเดิมนะ มันคงคนละระบบกัน ใครรู้เรื่องไฟฟ้า เข้ามาบอกวิธีหน่อยครับ ขอบคุณครับ

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    นึกว่าจะชอบแบบนั้นด้วย
    Flasher Relay มันกำหนดจังหวะการกระพริบของไฟเลี้ยวครับ แก้ไขโดยลดค่า R , C
    ผมยังไม่เคยลองแต่เคยรื้อออกมาดูครับ

5. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    รถซิ่ง ต้องกระพริบเร็ว ๆ เหรอ

ตายแระ เราตกเทรนด์ ว๊ายๆ

6. เพื่ออะไร ?

7. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    มาหาความรู้คับ

8. DaiSy_14

731
    4
    0

ขึ้นอยู่กับว่าในความคิดใคร สำหรับผมเป็นความชอบส่วนตัวครับ
    เคย เห็น Ek ก็ทำอยู่สองสามคัน แต่ขับอยู่ก็เลยไม่ได้สอบถามมา ถ้าท่านสมาชิกที่รู้เกี่ยวกับเรื่องระบบไฟช่วยอธิบาย หน่อยครับ คร่าวๆ ก็ได้ แล้วผมจะลองไปทำดูครับ ถ้าเข้าร้านก็คงจบง่ายๆ แต่อยากลองทำเองก่อนครับ

ขอบคุณครับ

9. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ผมมีวิธีแบบนี้นะ แต่ยังไม่เคยลอง (แต่ก็น่าจะเป็นไปได้สูง)
    เราจะเห็นว่าถ้าหลอดไฟเลี้ยวหน้าหรือไฟเลี้ยวท้ายขาด มันก็จะกระพริบเร็วกว่าปกติ เราก็ตัดไฟเลี้ยวหน้ามันออก
    แล้วลากไฟพ่วงจากไฟเลี้ยวข้างไปแทนครับ ลองดูครับไม่เสียหายอะไร

10. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    วิธีนี้ไม่น่าจะได้ครับ

วิธีทำคือเปลี่ยนค่า Capacitor ในตัวควบคุมไฟเลี้ยวครับ อยู่ที่กล่องฟิวส์ฝั่งคนขับครับ

11. DaiSy_14

731
    4
    0

ขอรายละเอียดตรงนี้นิดได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

12. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ครับผม ถ้าอยากทำจริงๆ เดี๋ยวจะเอารายละเอียดมาลงให้ครับ

13. DaiSy_14

731
    4
    0
    ขอบคุณมากครับ สมาชิกดีๆๆ น่ายกย่องครับ

14. zev

zev New Member Member

208
    25
    0
    ไฟเบรคหลังกระพริบเร็ว รถคันหลังจะไม่เข้าใจ การกดเบรคของเราว่า ยาว หรือ สั้น อันตราย
    นะครับ มีแนวโน้มว่า รถคันหลังจะชนท้ายรถเราได้นะครับ

15. DaiSy_14

731
    4
    0
    อันนี้ทำไฟเลี้ยวนะครับ ไฟเบรคหลังผมก็เห็นด้วยครับ ว่าไม่ควรทำ อันตราย เคยขับตามรถคันหน้า เกือบชนสองครั้ง เพราะคันหน้าไปทำไฟเบรคจังหวะมานี่แหละครับ

16. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    สวยงานคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้