ขับรถซิ่งไปเที่ยว..เวียงจันทร์-วังเวียง..(สปป.ลาว)(เพิ่มรูปและคลิบ)

การสนทนาใน 'Food & Travel' เริ่มโดย te_uan, 18 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. te_uan

te_uan Member VIP

708
    25
    18
    ทริปนี้เกิดจากความฝันที่อยากจาขับรถไปเมืองนอก..บวกกับได้ศึกษาข้อมูลกันแล้วว่าไม่ยากเกินความสามารถ:)

และพอที่รู้จักกับเพื่อนสาวชาวลาว...จึงรวมเพื่อนๆออกทริปนี้ในช่วงวันหยุดสงกราน...แผนการที่ได้วางไว้คือ

เที่ยวลาว 3 วัน 2 คืน โดยจาขับรถกันตอนกลางคืนเพื่อไม่ให้รถร้อนเกินไป...สมาชิกทริปนี้มี6คนคือ

ใหม่ เปรี้ยบ ปั้ม แคล้ว หนิง เต้ รถที่ใช้มี3คันคือ

1.แจ้สล้อกล้วยเบาะหลังแข็ง

2.บีเอ็มอี36 1เจแซดโบ

3.เปอร์โย505 เอสอาร์20

สถานที่นัดพบปตท..หอการค้า เวลา 4 ทุ่มตรงวันที่11 ถ่ายรูปเป็นที่ระลึกกับพี่ซีเคียวที่เข้ามาพูดคุยกะพวกเรา

การเดินทางนั้นการจาราจรติดขัดมากมายเนื่องจากคนออกต่างจังหวัดเยอะจนทนรถติดไม่ไหว

พอถึงวังน้อยเราจึงอ้อมไปออกทางฉะเชิงเทราแทน....

ตอนตี1 ก็เกิดควันมหาศาลขึ้นกะรถเปอร์โยของผม..เลยต้องจอดดูอย่างด่วน

สรุปแล้วท่อน้ำยาแอร์แตกทำให้น้ำมันคอมแอร์ไปโดนเขาเลยเกิดควันท่วม

พอรู้สาเหตุแล้วจึงเดินทางต่อโดยที่รถผมไม่มีแอร์ให้เปิด (ก็อยากไปยังไงต้องอดทน):cry:

หนีมาอีกทางแล้วรถก็ยังติดมากมาย 6โมงเช้าถึงวังน้ำเขียวพักรถกันหน่อย รถแต่ละคันเริ่มเบลอ

ตอนเช้าหมอกลงที่วังน้ำเขียวสวยมากถ่ายรูปเก็บกันหน่อย สังเกตจากรูปได้ว่ารถเยอะมาก

ขับมาเรื่อยๆเพราะรถติดมากทำความเร็วไม่ได้เลย..เจอควายเลยถ่ายรูปซะหน่อย:D

กว่าจาถึงขอนแก่นก็ปาไปจาบ่าย2แล้วแวะกินเตี๋ยวเป็ดแล้วออกไปหาร้านซ่อมแอร์

มาได้ร้านตรงข้ามศูนย์หัวใจจอดเปลี่ยนสายน้ำยาแอร์พร้อมแว้คน้ำยาใหม่เสียไป800บาท

4โมงกว่าซ่อมแอร์เส้ดมุ่งหน้าสู่อุดรพร้อมกับข่าวที่ได้จากพี่ร้านแอร์ว่าเสื้อแดงจาปิดถนนที่อุดร

และก็ปิดด่านที่หนองคายด้วย...ฟังแล้วกลุ้มแต่มาถึงนี่แล้วจาถอยก็ไม่ได้แล้ว....ถ้าไปไม่ได้จริงๆค่อยกลับและกัน

มาเรื่อยๆใกล้ถึงอุดรปิดถนนจิงด้วย แต่ทุกปัญหามีทางออก พี่ตำรวจบอกว่าให้เข้าถนนชนบทไปแล้วจาทะลุออกได้

ขับด้วยความงงๆๆจนออกมาถนนอีกเส้นนึงได้..เลยจอดรถถ่ายรูปกันนิดนึง:D

รีบขับเด้อ.....เด๋วสิมืดเอา..... ทำความเร็วกันพอสมควรเพราะจามืดแล้วยังไม่ถึงหนองคายเลย

ถึงหนองคายเกือบ2ทุ่มเติมเชื้อเพลิงให้เต็มถึงหร้อมลุยฝั่งลาว แต่ว่าพอไปถึงสะพานมิตรภาพสรุปว่าเสื้อแดงปิดจริงๆ

แต่ความพายามก็ยังไม่หมดเลยไปถามพี่ตำรวจว่าจาข้ามไปลาวได้เปล่า...จึงได้ความว่าขับอ้อมเข้าด่านทางข้างหลังได้

ไม่รอช้ารีบเอาบีเอ็มไปฝากรถโดยด่วนเพราะไม่ได้ทำพาสปอทรถมา แล้วก็รีบทำเรื่องข้ามแดนโดนด่วน

รีบจนลืมถ่ายรูปหมดเลย......ขึ้นตอนการข้ามไม่ยากครับ.....พาสปอทรถพาสปอทคนก็ไปได้แล้ว

ขับไปฝั่งลาวอย่างงงเพราะเค้าขับคนละเลนส์กะเรากว่าจาปรับตัวให้ชินใช้เวลาพักใหญ่

ถึงโรงแรมในตัวเวียงจันทร์ประมาน4ทุ่มกว่าได้ขอแผนที่ที่โรงแรมแล้วก็ทางขับรถไปกินข้าว

มื้อแรกเป็นเฝอ.....อร่อยมากมายคล้ายๆก๋วยเตี๋ยวบ้านเรา กินเรียบเงินก็ยังไม่ได้แลกแต่เค้าก็รับเงินไทยครับ

กลับมาโรงแรมถ่ายรูปรถเซพิโร่บ้านเค้ามาให้ดูอ่าครับ:)

แล้วก็ไปอาบน้ามนอนเป็นอันว่าจบทริปการเดินทางวันแรกครับ:D

แก้ไขล่าสุด: 21 เมษายน 2009
  2. te_uan

708
    25
    18
    วันที่สองของการเดินทางตื่นสายนิดหน่อยเพราะว่าก่อนหน้านี้ใช้เวลาในการเดินทางมา24ชั่วโมงแล้ว

เดินออกมาหาของกินไปเรื่อยๆ......เจอร้านมากมาย.....เจอร้านกาแฟโจมาที่เค้าดังๆที่คนชอบไปกันด้วยอ่าครับ

หาที่แลกตังแล้วก็หาร้านนั่งกินข้าวกัน.......ผมสั่งข้าวเปียกมากินครับ......เพื่อนๆสั่งข้าวตามสั่งมากินกันก็มีครับ

ถ่ายรูปก่อนจาออกจากโรงแรม:D

ขับรถผ่านประตูชัย ธาตุหลวง แต่ยังไม่แวะเพราะเราจารีบไปวังเวียงเด๋วก่อนกลับค่อยแวะอีกที

ที่เราจาไปวังเวียงนั้นกะว่าจาแวะบ้านหลัก52ซักแป้บเพื่อทักทายเพื่อนสาวชาวลาว:D

โดยโทรหาเพื่อนให้ออกมารับที่ถนนหลักทางไปวังเวียง...วันที่เราไปกันนั้นปีใหม่ลาวพอดีมีสาดน้ำฉลองกันอยู่

พวกเรานั้นไปได้จังหวะพอดีเค้าเล่นน้ำกันอยู่....ตอนเล่นน้ำเลยไม่ได้ได้ถ่ายรูปเพราะว่าเปียกแน่ๆ

คนที่นี่เป็นกันเองมากๆชวนเราดื่มแล้วก็ดื่มแล้วก็ดื่มเท่านั้นไม่พอยังพาเราไปเต้นกันอีก.....

เท่าที่จำได้บ้านเค้าเอาเบียร์ลาวมาเลี้ยงเราหลายลังมากมาย.....เท่านั้นไม่พอยังมีเหล้าไฟมาอีกพร้อมกับแกล้ม

ตอนแรกเรากะว่าจาไปวังเวียงต่อแต่เบียและเหล้าที่กินเข้าไปนั่นเริ่มออกฤทธิ์ประกอบกับเพื่อนสาวลาว

ก็บอกว่าทางไปขึ้นเขาอันตรายไม่อยากให้เราไปตอนเย็น...ที่ประชุมเลยลงมติว่าเราจานอนที่นี่ซักคืน

โดยเพื่อนสาวเป็นคนหาที่พักให้เป็นโรงแรมแถวๆนั้นข้างหน้ามีผับคืนนี้เค้าจาพาพวกเราไปเที่ยวที่นั่นด้วย

ดังนั้นเราจึงขอตัวออกจากบ้านเค้าตอนค่ำๆแล้วไปที่พักเพื่ออาบน้ำพักผ่อนรอไปเที่ยวต่อ

สถานที่พัก หลัก 48/2

รูปข้างบนคืนบันยากาดของผับที่เราไป.....ขอบอกว่า..ม่วนหลาย..สนุกมากมีฟอร์รำวงให้คนออกไปเต้น

เปิดเพลงหลายแนวอาหารก็อร่อยแล้วก็ดื่มๆเหมือนเดิมแล้วก็เมามากมาย เท่านั้นไม่พอผับปิดเที่ยงคืน

ยังพาพวกเราไปต่อที่ลานรำวงในหมู่บ้าน รูปไม่ได้ถ่ายเพราะมึนจนไม่ไหวแล้วอ่าครับ ลานรำวงปิดตีหนึ่ง

เรานั่งต่อซักพักเบียร์หมดเลยแยกย้ายกันกลับห้องพักหลับยาวๆตื่นสายเหมือนเดิมเพราะเมามากมาย

ที่ผับกับที่รำวงเราเลี้ยงเค้าเป็นการตอบแทนในน้ำใจอันดีของพวกเค้า....หมดเงินไปหลายแสน(กีบ)

เป็นอันจบวันที่2ของการเดินทาง:D

แก้ไขล่าสุด: 18 เมษายน 2009
  3. te_uan

708
    25
    18
    วันที่3ของการเดินทาง....ขอบใจหลายเพื่อนสาวผู้น่ารักแล้วเดินทางต่อไปวังเวียงตามตั้งใจ;)

ที่ที่เราพักและเที่ยวกันเมื่อคืน

เริ่มออกเดินทางมุ่งหน้าสู่วังเวียงใช้เส้นทางหมายเลข 13 มีการเล่นน้ำเรื่อยๆตามทาง

อาหารเช้า+เที่ยงของเรามีเฝอ ข้าวเปียก แล้วก็ตำข้าวเปียก(ข้าวเปียกเส้นจะนุ่มๆหนึบๆ) แซ่บหลาย:)

บันยากาดห้องน้ำที่ร้านที่เราไปกินกัน

รูปทางระหว่างไปวังเวียง.....ขึ้นเข้าเยอะ...โค้งเยอะ...ถนนไม่ดีเท่าที่ควร สองข้างทางมีชุมชนเรื่อยๆ

ถึงแล้ววังเวียงที่ที่อยากมา........อยากบอกว่าอากาศดี......วิวสวย

เก็บของเข้าที่พักออกมาทานอาหารริมน้ำซอง ปลาสดมาก อาหารก็อร่อย:)

กินข้าวเส้ดออกไปเดินเล่นเจอทัวร์พายเรือไปโดดน้ำพายเรือล่องแก่ง......ที่ประชุมเลยลงมติอีกว่าจะนอนวังเวียง2คืน:D

เดินออกมาจาที่ขายทัวร์เพื่อนผมที่ชื่อแคล้วก็บังเอิญพบกับพี่แสง(เห็นว่าขายล้อยางแถวปทุมวัน)

คุยไปคุยมาเลยลงเอยว่าพี่แสงจะพาไปเที่ยวเทคที่วังเวียง.......พวกเราจึงไม่รอช้าเดินตามไปแต่โดยดี:D

ร้านแรกที่อยู่ในรูปชื่อเดอะมูลแดนซ์กระจายเปิดเพลงบ้านเราฟังได้คุ้นๆเยอะ...ดื่มเบียร์ลาวไปด้วยชื่นใจหลาย

พอเทคปิดก็ไปต่อร้านที่ฝรั่งเที่ยวกัน......กินเบียต่ออีก...ลืมไปเลยว่าตอนเช้าต้องไปเที่ยวกับทัวร์....:D

หลังจากนั้นก็กลับที่พักนอนแบบมึนๆซึมๆ......เป็นอันว่าจบวันที่3....:D

4. te_uan

708
    25
    18
    วันที่4ตื่นแต่เช้าเพราะนัดทัวร์ไว้เดินออกมาดูหน้าที่พักตอนเช้า

แล้วก็ไปกินข้าวจี่ฝรั่ง....แล้วก็ไปรอเค้าพาไปเที่ยว

รอไม่นานก็ได้ขึ้นรถไปเที่ยว มีพี่คนไทย2คนไปล่องเรือด้วยชื่อพี่ป๊อบกับพี่เก่ง

ไม่ได้รู้จักกันมาก่อนหรอกแต่เพิ่งมาเจอกันครับ......

นั่งรถ2แถวไปซักพักไปถึงถ้ำน้ำ......เข้าไปดูข้างในไกค์พานั่งห่วงยางไปดูครับ

ออกมาจาถ้ำก็ทานข้าวที่เค้าจัดไว้ให้:p

เส้ดแล้วเดินทางต่อไปถ้ำช้าง......ไปไหว้พระกัน

แล้วก็ลงเรือคะยักพายไปจนถึงที่ที่เค้าเล่นน้ำกัน.....รูปตรงนี้ไม่ได้ถ่ายเพราะว่าใส่กล้องไว้ในถุงกันน้ำ

เห็นว่าพี่ป๊อบกะพี่เก่งถ่ายไว้เด๋วคงส่งเมล์มาให้พวกเราอ่ะครับ...มีทั้งโหนเชือก......สไรเดอร์ก็มีสนุกมากมาย

ปล.....ไม่รู้ว่าตอนนี้พี่ป็อบกะพี่เก่งกลับจากหลวงพระบางยังน้า.....เที่ยวให้สนุกนะครับพี่

พอกลับจากพายเรือผมก็อาบน้ามกินข้าวแล้วก็นอนเลย........ไม่ไหวแล้วอย่างเหนื่อย

แต่มีเปรี้ยบกะปั้มเที่ยวต่ออ่ะครับ.......ฟิตมากยอมรับ

สำหรับวันที่4ก็หมดแค่นี้อ่ะครับ

5. te_uan

708
    25
    18
    วันที่5ของการเดินทาง....จริงๆแล้วแผนเรา3วัน2คืน......แต่ยืดมาเป็นวันที่5แล้ว

พวกเราประชุมกันแล้วว่าจะกลับกันวันนี้.......แต่จริงๆก็มีเขวๆว่าจาอยู่ต่อดีเปล่าหรือว่าจานอนหนองคายซักคืนดี

หรือว่าจาไปหลวงพระบาง(แผนนี้เกรงว่าเปอร์โยผมจาหลุดเปงชิ้นเพราะว่าทางไปโหดกว่ามาวังเวียงเยอะ)

แต่ก็ต้องกลับเพราะเหตุผลหลายๆประการ

ทางกลับเหมือนขามาโค้งๆแล้วขึ้นลงเขา

แวะพักรถแล้วก็เข้าห้องน้ำที่ปั้มน้ำมันบ้านหลัก52.......ซื้อน้ำเขียวมิรินด้าลาวกินรถชาดดีเลยทีเดียว

จอดอยู่พักใหญ่แล้วก็เดินทางมุ่งหน้าสู่เวียงจันทร์บอกลาหมู่บ้านเล็กๆที่มีแต่คนมีน้ำใจ

แวะพักถ่ายรูปและซ้อของฝากที่ธาตุหลวงและประตูชัย

ขับรถเก็บบรรยากาศเวียงจันทร์ก่อนกลับบ้าน

ถึงด่านสะพานมิตรภาพแล้วแวะดิวตี้ฟรีซื้อบุหรี่และเบียร์ลาวกลับบ้าน

ถ่ายรูปกันกระหน่ำก่อนขึ้นสะพานเพราะเรากำลังจะพ้นแผ่นดินลาวไปแล้วพร้อมกับสัญญาว่าจะมาอีกเป็นหนที่2

กลับถึงแผ่นดินเกิดของเราแล้ว........ตอนนี้มีแต่คนหิวเลยไปหาของกินกัน

แวะกินหมูกระทะริมโขงอร่อยมากมาย........นั่งดูฝั่งลาวจาตรงนี้ชัดเจน.....จากนั่นขับผ่านตลาดท่าเสด็จกลับบ้าน

ขอบคุณมิตซูคันนี้ด้วยครับพี่ทำให้ผมไม่ง่วงเลย.....เสียงเวสเกตดังสะใจ:D

6. te_uan

708
    25
    18
    กะกันว่าจาถึงบ้านให้ก่อนเช้า

R1คืนถิ่น ขับมาเรื่อยๆเช้าพอดีที่สาย1.....แวะเข้าห้องน้ำซักหน่อย

เช็คกันหน่อยว่ายังสมบูณอยู่เปล่า

จอดที่สุดท้ายปั้มปิโตนาสมหาชัย ก่อนจะแยกย้ายกันกลับบ้าน

ทริปนี้ก็คงจะจบลงเท่านี้อ่ะครับ

สรุประยะทาง1966กิโลเมตร

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบนะครับ

ขอบคุณใหม่ เปรี้ยบ ปั้ม แคล้ว หนิง ที่ร่วมความสนุกความรำบากด้วยกันตลอดทริปนี้

จนความฝันของเต้ที่จาได้ขับรถซิ่งไปเมืองนอกสำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี

ขอบคุณพ่อแม่ที่สนับสนุนเรื่องทุนทรัพย์นะครับ

ขอบคุณพี่เทพ พี่ตึ๋ง พี่ต่อ ร้านSRR ที่ช่วยเอื้อเฟื้อล้ออาหลัยและเช็ครถให้โดยไม่คิดมูลค่านะครับ

ขอบคุณพี่แก้วPP cars shop ที่เอื้อเฟื้อการทำรถของพวกผมครับ

ขอบคุณ Fang_deathend และพี่โอเล่สำหรับความช่วยเหลือผมในการหาร้านซ่อมแอร์

ขอบคุณร้านแอร์ที่ขอนแก่นนะครับ......ตอนนี้แอร์ผมยังเย็นปกติดีอยู่เลยครับ

ขอบคุณพี่ที่โพสทริบที่ไปเที่ยวเวียงจันทร์ในบอร์ดนี้ทำให้ผมจุดประกายและค้นหาข้อมูลที่จาไปให้ได้

ขอบคุณเปอร์โยคู่ใจผมด้วยนะครับที่ไม่งอแงเลย...พาผมไปได้ทุกที่เลย...รักจริงๆคันนี้

และที่สำคัญขอขอบคุณสาวลาวผู้น่ารักและชาวลาวทุกท่านที่ให้ความประทับใจตลอดทริปนี้ครับ:D

ขอบใจหลาย.....................สบายดี:)

แก้ไขล่าสุด: 18 เมษายน 2009
    CARINA ถูกใจสิ่งนี้
  7. archery_07

archery_07 New Member Member

5
    2
    0
    ทริปนี้ที่สุดครับ

ต้องขอบคุณการวางแผนการเดินทาง ของ te_uanทำให้สนุกมากอิอิ

ถ้าไม่ลองก็ไม่รู้ครับว่ารถคันเล็กๆก็ไปลาวได้(คลอนทั้งคันแล้ว):D

ปล.เพื่อนๆที่จาเอารถข้ามไปควรทำประกันของฝั่งลาวด้วยครับ.............สบายดี:)

te_uan ถูกใจสิ่งนี้
  8. mhc

mhc New Member Member

0
    2
    0
    น่าหนุก...อยากไปบ้าง

9. BRITE-BLR

BRITE-BLR New Member Member

350
    21
    0
    เยี่ยมเลย...น่าสนุก

10. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    น่าสนุกจังเลยคับ

11. สุดดโค่ย !

ค่าน้ำมันเท่าไหร่ครับสำหรับ เปอร์โยอ่าครับ

12. te_uan

708
    25
    18
    รถผมติดแก้สครับ...ค่าแก๊ส 2พันกว่าบาทเกือบ3พันอ่าครับ:D

13. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0
    โย่วชาว R1 ไปถึงลาวเลย แจ่มมากขอรับกระผม

มารับ ค่าสนับสนุน ไปคันละ 1 กระป๋อง(เป๊บซี่นะ)

เจ๋งมากเลยครับบบบบบ

นับถือมากๆขอรับกระผม

สุดยอด
    :D:D:D:D

14. oyosai

oyosai Member VIP

37
    1
    8
    สุดมากครับทริปนี้ ประทับใจจริงๆ...

15. <<Golf Devil>>

<<Golf Devil>> New Member VIP

504
    5
    0
    กลับมาปลอดภัยดีนะทุกคน เป็นห่วงจริงๆอยากตามไปด้วยถ้าไม่ติดภาระกิจฯ น่าสนุกว่ะเสียดายเจงๆจะได้ไปด้วยอยู่แล้วเชียว 555

16. เจ๋งสุดเลยครับพี่เต้
    ปล.เปอโย งามมาก....

17. te_uan

708
    25
    18
    ชาวR1ไม่ทำมะดาอยู่แล้วครับขอบคุณสำหรับค่าสนับสนุนนะครับ....เด๋ววันอังคารนี้ไปรับครับ:D

ขอบคุณที่เปงห่วงครับพี่.........พี่ไม่ไปถือว่าพลาดมากๆ.....อิอิ

ขอบใจหลายนะครับ.......ผมตามฝันสำเร็จแล้ว......ทริปหน้าไม่มาเลก็เวียดนามอ่าครับ:)

18. gaszohol

gaszohol New Member Member

643
    4
    0
    นายเต้ ขอพูดแบบเสียงในฟิมล์ได้ม่ะคับ
    555+
    แม่งโคตรแหล่มเลยว่ะคับ อิอิ

19. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ...แจ่มมากเลยว่ะอ้วนน้องร๊ากกกก.....รถเต้...สุดยอด.......ไปกันยกแก๊งเลยหรอเนี่ย.......แจ๋วๆๆๆๆๆ

...ปล..เออ...สาวลาวน่ารักจิงๆด้วยว่ะ...พี่เห็นนะเว้ย.....55555+

20. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

378
    35
    28
    รูปได้บรรยากาศดีครับ

จะไปอีกครั้งเหมือนกัน วางแผนว่าจะไปวังเวียง
    ขอถามข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงครับว่าการเอารถข้ามไปล่าสุดต้องทำอะไรที่ไหนยังไงบ้าง
    และค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับขั้นตอนการเอารถข้ามไปทั่งตอนทำเรื่องที่ฝั่งไทย และตอนข้ามไปฝั่งลาว
    เนื่องจากเท่าที่เคย Search ดูนั้นระเบียบการทำเรื่องเปลี่ยนแปลงอยู่เรื่อยๆ
    จนงงไปหมดว่าตกลงแล้วมันแพงหรือไม่แพง ยากหรือไม่ยาก

อ่อ ขอข้อมูลระยะเวลาการขับรถระหว่างเวียงจันทน์ - วังเวียงด้วยครับ

ว่าจะไปอีกทีปลายปี และว่าจะเอารถไปครับ

21. te_uan

708
    25
    18
    เล่มม่วง
    เข้าด่านแล้วเค้าจาปั้มที่เล่มม่วงครับ

มาตอบให้ครับ.......อันนี้คือเอกสารที่ต้องทำไปจากขนส่งครับ........เล่มม่วง(พาสสปอร์ทรถครับ)และก็ใบแปลการตรวจสภาพครับ

ผมไปทำที่ขนส่งตรงหมอชิตครับ(จริงๆแล้วทำได้ที่ขนส่งทั่วประเทศแต่ที่หมอชิตทำได้แน่นอนครับ..ผมถามสมุทรสาครทำไม่ได้ครับ)

ค่าใช้จ่ายถ้าจำไม่ผิดแปดสิบกว่าบาทครับ(ไม่เกินร้อยบาทแน่นอนครับ)

ใบนี้ต้องไปกรอกที่ด่านฝั่งไทยก่อนออกครับ...ค่าใช้จ่ายฝั่งไทย150(รถนั่งไป4คนครับถ้ามาน้อยกว่านี้ก็เสียน้อยกว่านี้ครับ)

พอไปฝั่งลาวเสีย120บาทครับตรงขาเข้าลาวครับ......มีค่าข้ามสะพานค่าล้างล้ออีกไม่เท่าไหร่อ่ะครับ(จำไม่ได้อ่ะครับ)

แล้วอันนี้ประกัยภัยแบบ7วันชั้น3ที่ฝั่งลาวครับ....ข้ามไปอยู่ขาวมือเลยครับ...ค่าใช้จ่ายประมาน200บาทครับ

นอกนั้นถ้าพี่จาไปวังเวียงจะเสียค่าผ่านทาง2ด่านครับด่านละ20บาท(5000กีบ)ทั้งขาไปขากลับ

ส่วนตอนข้ามกลับไทยจะเสียฝั่งลาวอย่างเดียวประมาน120บาทครับ.....ฝั่งไทยไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ

นอกนั้นก็ไม่มีอารายแล้วอ่ะครับ......เตรียมรถให้พร้อมอย่างเดียวครับ.......ทางไม่ดีเท่าไหร่แต่ก็ไม่แย่มากอ่ะครับ

ระยะทางจากด่านถึงเวียงจันทร์25กิโล...จากเวียงจันทร์-วังเวียง160กิโลครับขับรถประมาน3-4ชั่วโมงครับทางขึ้นเขาเยอะครับ

แก้ไขล่าสุด: 21 เมษายน 2009
  22. te_uan

708
    25
    18

เอารูปมาเพิ่มให้ครับ........คนที่มาถ่ายรูปด้วยเป็นเพื่อนกับพวกผมครับ........เค้าไปเที่ยวเวียงจันร์พอดีเลยนัดเจอกันถ่ายรูปหน้าโรงแรมที่พวกเราพักกัน

ผู้หญิงคนนี้เปงคนไทยที่ไปเจอกันที่วังเวียงครับ.....ทำเอาเพื่อนผมกินไม่ได้นอนไม่หลับ......เอาแต่ละเมอถึง........อิอิ

หน้าที่พักที่วังเวียงครับ......สวยจนต้องนอนต่ออีกคืน.....นอนอีกคืนแล้วก็ยังไม่อยากกลับเลยครับ.......อยากกลับไปอีกจริงๆ

ภาพจารถอีกคันที่ไปด้วยกันครับ.....ขับไปถ่ายกันไป

ภาพสุดท้ายพระอาทิตย์ตกที่ด่านสะพานมิตรภาพไทย-ลาวจังหวัดหนองคาย

[media]http://www.youtube.com/watch?v=QEQ4epIesXc[/media]

[media]http://www.youtube.com/watch?v=sl2FvJNYjFs[/media]

[media]http://www.youtube.com/watch?v=mie-2qfCq8s[/media]

แถมคลิบที่พวกเราไปแด้นกันในผับเค้าครับ.......เต้นกันจนคนลาวงง.....

[media]http://www.youtube.com/watch?v=HAJZrWmwp3E[/media]

อันนี้สุดท้ายจริงๆครับ........เต้นบัดสะโล้บ......ของลาวแท้ๆ......คนลาวเต้นได้ทุกคนครับ.....พวกเราได้แต่นั่งดู

23. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    น่าสนุกจัง ขับรถข้ามไปด้วยอะ อิอิ

เคยไป ลาวครั้งนึง แต่ นั่งรถทัวร์ ข้ามไป

แต่ไป ข้ามสะพานมิตรภาพ 2 อ่า

ไปลงที่ สวรรค์เขต (พิมถูกป่าวหว่า) อิอิ

คนลาวนี้ เค้ารักษากฤระเบียบกันจิงๆนะ เหอะๆ

ตอนลงจากรถทัวร์ที่ ท่ารถ ก้อ จะมี ทางเข้า-ทางออก ของรถทัวร์

แต่ถ้าเป็นคน เดิน ออก-เข้า ทางที่รถทัวร์วิ่ง นั้น

ก้อต้องทำตามที่ รถทัวร์ เข้าและออก

แบบว่า รปภ.ที่ลาวประจำท่ารถ บอกว่า ทางเข้า ห้ามเดินออก ทางออกห้ามเดินเข้า

เหออะๆๆ ไอเราก้อไม่อยากเถียงเค้า ก้อ งงๆดีอ่ะ ตลกดี อิอิ

ก้อเลยต้องเดิน อ้อมไป ออก ทางออก ถึงจะเดินออกจาก ท่ารถไปเที่ยวได้ เหอะๆ

24. Pump_KingKong

Pump_KingKong New Member Member

1
    1
    0
    สุดยอดมากมายเลยสำหรับทิปนี้ครับ ไม่ต้องมีคำบรรยายมากมาย..............ทริปนี้ทำให้ผมไม่ลืมจิงๆ

25. te_uan

708
    25
    18
    สงสัยต้องไปซ้ำแล้วแหละ......อิอิ:D

ต้องลองขับรถไปครับ.........จาได้ความประทับใจอีกรูปแบบหนึ่งครับ........ผมว่าคนลาวเค้าก็น่ารักและก็ใจดีอ่ะครับ:)

26. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ชอบมากครับ พี่เต้ อยากไปบ้างงจัง

27. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    กระทู้นี้ เพลินดี ดูไป ยิ้มไป
    อ่านหมดทุกอักษร ตาลายเลย
    สนุกดีคับ ชอบ ๆ

28. te_uan

708
    25
    18
    ทริปหน้า..........หวังว่าจามีแคมมี่หล่อๆร่วมขบวนไปด้วยนะครับ:D

ขอบคุณพี่ที่อ่านจนหมดนะครับ.........ผมคิดว่าจาไม่มีใครอ่านจนหมดซะแล้วอ่ะครับ.........ขอบคุณครับ:)

29. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    ผู้สาวลาวน่าฮัก

30. ตองพี

ตองพี New Member Member

47
    3
    0
    ว้าวๆ สุดยอดมากๆ น่าไปจังเลย :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้