ขอประจานร้านยางย่านบางบอนครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย popdemonic, 17 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    เมื่อวานราวๆ 6โมงเย็น ผมนำรถไปร้านยางแถวๆโรงเหล้าแสงจันทร์

ร้านนี้จะตั้งอยู่เยื้องกับโรงเหล้าดังกล่าวราว300เมตร อยู่ด้านขวามือหากมุ่ง

หน้าเลี้ยวซ้ายจากถนนพระราม2 มุ่งหน้าไป-แยกบางบอน ชื่อว่าร้าน

ไทร์ พลัส สยาม(Tyre Plus Siam) ผมนำรถไปเพื่อให้สลับยาง

จากหน้า ไปไว้หลัง โยจะต้องมีการถอดเปลี่ยนยาง ซึ่งในทีแรกผมระบุ

ไว้แล้วว่า จะถอดล้อมาสลับยางนะ จะต้องถ่วงล้อด้วย หัวหน้าช่างหายไป

2นาที บอก 100.- บาท เออ ถูกดีแฮะ จากนั้นหัวหน้าช่างก็ขึ้นไปขับรถผม

เพื่อจะนำไปขึ้นฮ้อยส์ พอจังหวะที่ลูกน้องถอดล้อแล้ว ปล่อยลมยาง หัวหน้าช่าง

เลยเดินมาบอกว่า สลับล้อไม่ใช่ล้อ ผมเลยบอกกลับไปว่าถอดยาง ด้วย ซึ่ง

ผมอธิบายละเอียดจั้งกะทีแรกอยู่แล้ว แกก็ย้อนกลับมาบอก บอกว่า พี่ไม่ได้

ว่าหยั่งงั้นนิ !!?? ป้าด.. ไม่เป็นไร แล้วเท่าไหร่หละ หัวหน้าช่างเดินหายไป

2นาทีเดินกลับมา บอก300.- ไอ้เราก็เออ ก็แค่นั้นแหละงั้นทำเลยแล้วกัน

โอเค หลังจากถอดล้อเสร็จ ลูกน้องประมาณ5คน ก็รุมๆ กันเอาไปขึ้นเครื่องถอดล้อ

ซึ่งผมจะย้ำนัย้ำหนาว่า ให้ระวัง อย่าให้เป็นรอย ถ้าไม่จำเป็น หลังจากขึ้นเครื่อง

ขาหยั่งถอดล้อ ล้อผมขนาด19"X9" ยาง235/35R19 หลังจากช่างใช้ชะแลง

งัดอยู่ประมาณ 10นาที ผลปรากฎว่า ถอดไม่ได้ครับ ช่างความสามารถไม่ถึงครับ

ช่างเองก็บอกว่า ถอดไม่ได้อ่ะพี่ ไอ้เราก็เข้าใจ งั้นเอ็งเข็นล้อพี่เติมลมกลับมาใส่

เหมือนเดิมแล้วกันไม่เป็นไร พอหลังจากลูกน้องช่างเข็นเข้ามาจะมาใส่รถ หัวหน้าช่าง

ก็คง งง งง ก็ประกอบกลับ ซึ่งในใจผมกะว่าจะให้ตังค์100.- เป็นน้ำใจกับลูกน้อง

อยู่แล้ว แต่ดูทรงก่อน เพราะเหมือนมีเซ้นซ์อะไรบางอย่าง พอประกอบเสร็จ

หัวหน้าช่างก็ขึ้นรถ แล้วถอยหลังมา จากนั้น ช่างก็พูดออกมาว่า 100.- ครับ

!@#$%^ คือถ้าไม่พูด ผมก็คงให้อยู่แล้วบอกให้เอาไปแบ่งกัน ผมเลยแกล้งถามกลับไป

บอกว่าปกตินี่ทำไม่ได้คิดตังค์ด้วยเหรอ? มันก็เลยบอกว่า ค่าแรงประกอบ ตรวจสอบ

อะไรซักอย่างนึง ผมไม่ได้ฟังมันชัดนัก ผมก็เลยยื่นแบงค์พัน ให้ไปแล้วก็ส่ายหัว

อย่างเดียว พอมันทอนเงินมาให้ ผมเลย พูดลอยๆบอกว่า อืมม ทำไม่ได้ แล้วคิดเงิน

เพิ่งเคยเจอ จบด้วยเชร้ดแม่ มันไปดอกนึง ช่างมันก็ไม่กล้าพูดอะไร คือประเด็นหลักๆ

แค่อยากจะบอกว่า เงิน100.-มันเศษเงินมากมายครับ โคตรจะเล็กน้อยเลย

ถึงคุณไม่เก็บผม ผมก็ให้ลูกน้องคุณ แต่นี่คุณคิดว่า วันนี้คุณเก็บเงินผมไป100.-มันทำให้

คุณรวยขึ้น หรือทำให้ผมจนลงมั้ย ไม่เลยครับ มันเป็นservice mind ของร้านค้ามากกว่า

ทำไม่ได้แต่คิดเงิน หน้าด้านมากๆครับ วันนี้คุณกินเงินผมไป100.-นึง คุณก็ได้แค่100.-นึง

ไม่มีทางจะได้สตางค์จากผมอีกแล้ว แล้วมารยาท การพูดจา สีหน้าก็ให้มันดีหน่อยก็ได้

รู้ว่ามาตอนร้านกำลังจะปิดแล้ว แต่ผมเห็นว่างานสลับล้อมันเรื่องเล็กๆ เท่านั้นเอง ถ้าคิด

จะทำงานด้านบริการ ผมมีข้อเสนอแนะดังนี้

1.หัดอบรมมารยาทของลูกน้องบ้างครับ Gesture ที่มีต่อลูกค้าควรจะดีกว่านี้

2.งานหนะกรุณาบอกลูกน้องด้วย เวลายิงน๊อตเสร็จอย่ามักง่าย คาน๊อตไว้ในรู5ตัว

แล้วใช้พลิกล้อเทลงมา น๊อตมันจะไปขูดสี ในดุม ล้อผมล้อแท้นะ แล้วยิ่งถ้าไปเจอล้อ

ขอบเงาอ๊อฟลึกเกิดเทลงมาไม่ดี ไปกระแทกโดนขอบ ล้อ คุณมีปัญญารับผิดชอบมั้ย

3. งานแบบนี้ มันปากต่อปาก เรื่องเงิน100.- มันไม่สมควรเห็บอย่างยิ่ง อย่าว่าแต่100.-บาท

แค่20บาทคุณยังไม่ควรเก็บลูกค้าด้วยซ้ำครับ มันน่าเกลียดมาก

4. ล้อหน้าผม คุณประกอบกลับ ปล่อยลมออก มีการขยับ ของยางอยู่แล้ว ก็ไม่มีการถ่วงล้อ

คืนให้ผมอีกด้วย

อยากจะบอกว่าผมทำร้านล้อ ที่ราคาแพงกว่านี้แต่กลับมีความรู้สึกยินดีจะจ่าย และไม่ตะขิดตะขวงเท่ากับ

ตอนที่มาทำกับร้านนี้เลยครับ ย้ำอีกครั้งTyre Plus Siam บางบอนครับ

2. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    รับทราบครับ

3. kae_za

kae_za Member Member

379
    16
    18
    พี่เชนเองนะ
    ร้านนี้พี่เคยเอาล้อ 22 ของลูกค้า ไปถอด ถอดอย่างเดียว เพื่อจะเอาไปทำสีใหม่

รับค่าทำสีมาตอนนั้น 2000 ไม่มีที่ถอดยางเลย เอาไปถอดที่นี่

แม่งคิด 800 เวรกรรรรรรรรรรม
    แค่ถอดนะไม่รวมถ่วง ใส่ ล้อก็ยกมาจากท้ายรถด้วยน็อตล้อมันก็ไม่ได้ถอดเลย

แล้วกรูจะเหลือไรวะเนี่ย

4. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    Tyre Plus ชื่อนี้

ผมก็เคยโดนเหมือนกัน เป็นสาขาต่างจังหวัด เรื่องนานมาแล้ว

เปลี่ยนน็อตล้อตัวเมีย มันดันเอาน็อตล้อตัวเมีย1.25 ใส่น็อตล้อตัวผู้เกลียว1.5 :mad:

พอดีตอนนั้นไม่ได้อยู่เฝ้าด้วย ขับมาอีกวันนึงน็อตล้อมันรูดออกตัวนึงเลยรู้

เด๊ยวนี้พวกเฟรนชายตั้งแบบไม่มีมาตรฐานเลย เจ้าของนั่งตากแอร์ ปล่อยให้ลูกน้องทำ พอมีเรื่องก็โยนความรับผิดชอบกันไปมา

ตอนนี้ใส่น็อตล้อคุณเชน สบายใจ

5. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0

magไม่ช้ำไปหมดแล้วเหรอครับเนี่ย

ทำใจครับไอ้พวกนี้ ต้องคอยดูกรรมวิธีอย่างใกล้ชิดครับ เผลอไม่ได้

ผมยังเคยเจอกรณี ไปใส่ปลอกแม็กซ์ที่จรัสล้อแมกกม2 ไป2วันครับ ไม่พอดีมันนูนออกมาเยอะ

ไม่ยอมเอาไปกลึงครับ พวกคว้าหินเจียร์มือ กดใหญ่เลย แม็กดำเน่าๆในรูปส่วนตัวผมเงาแว๊ปไป2-3รอย

ผมโวยบอกพอเลยให้มันแกะออก เจ้าของร้านด้วยนะนั่นที่ทำ นี่ขนาดยืนดูนะเนี่ย

คิดแล้วโมโห ไอ้สั่นเอ๊ยย แค้นว่ะ

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    อืม เอาไว้เป็นความรู้คับ แบบนี้ไม่ไหว

7. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    แย่อ่ะร้านแบบนี้

8. BOY-B16

BOY-B16 Member VIP

433
    7
    18
    แถวบ้านเลยคับจะได้รู้ไว
    จะได้ไม่เข้าไปทำ

9. Bushika

Bushika New Member Member

1,518
    5
    0
    เคยโดนเหมือนกันอ่ะครับ

ถึงล้อจะไม่ค่อยสวยหรู มีราคามากมาย

แต่ก็มีคุณค่าทางจิตใจเหมือนกัน คับ บ

ถอดน๊อต ล้อเสร็จ รีบมาก

บล็อคถอดยาว กระแทกแม๊ก สีหลุด ~~

พม่า ตอบทันควัน ยังม่ทั้น ดงเลย

10. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    ร้าน แบบ นี้ . . เดี๋ยว ก็ ไม่ รอด เอง อะค่ะ

11. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    รับทราบ

12. NutZ

NutZ New Member Moderator VIP

266
    15
    0
    ตรงข้ามบ้านผมเลย งี้ต้องลอง อิอิ

13. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ผมก็เคยเจอครับ เป็นร้านยางแถวลำลูกกาคลองสองอยู่ด้านซ้ายมือก่อนถึงหมู่บ้านรินทองเรื่องมันมีอยู่ว่า ณ ตอนนั้นผมแปลงดิสสกายไลน์ใส่คู่หน้าเลยจำเป็นต้องหาล้อหน้าใหม่เลยไปหาล้อไต้หวันใส่เพือที่จะลดค่าใช้จ่ายพอเดินเข้าไปร้านเหี้ยนี้เราก็เดินๆดูๆๆแล้วก็มีไอ้เด็กร้านคนหนึ่งมาถามผม แล้วไอ้ผมก็ไม่ค่อยได้ซื้อล้อแมกซ์แต่รู้ว่าเราต้องการล้อขอบ16 ออฟประมาณ 33 ใส่ขับหน้า4รู 100 ผมก็บอกไปยังนี้ มันก็ได้โชว์ควายเอาล้อแนะนำล้อออฟขับหลังผมก็บอกมันไปไม่ได้มันก็ยังเถียงอีกว่าใส่ได้ผมเลยบอกว่าถ้าบอกว่าได้แล้วถ้าซื้อไปแล้วใส่ไม่ได้เนี้ยผมมาคืนเต็มจำนวนนะมันก็บอกว่าไม่ได้พี่(ซึ่งอันนี้ผมก็เข้าใจ) ผมเลยบอกว่ามันมี TE 37 แท้ที่มีคนจะขายให้อยู่ซึ่งมันเกินงบคือ36000 บาทมันเกินงบผมไปมากพอจะช่วยหาได้ไหมได้เด็กเหี้ยนี้ก็บอกว่าคงไม่มีหรอพี่ แล้วเสีอกพูดอีกว่าถ้าพี่ไม่มีเงินก็อย่าแต่งรถเลยผมนะปี้ดเลยผมก็เลยบอกว่าเงินนะมีแต่ 36000 มันเกินความจำเป็น(ซึ่งตอนนี้ก็ใส่ชุดนี้อยู่ละ)แล้วก็เลยเดินออกมา

ปล. เรื่องนี้จะสองปีแล้วไม่เคยคิดมาโพสด่าเลยแต่พออ่านกระทู้นี้เลยทำให้คิดได้ ผมอยากจะฝากบอกเจ้าของร้านนะถ้าไอ้เด็กคนนั้นเป็นลูกจ้างหรือว่าเป็นญาติ(ตอนนี้เห็นมันยังทำงานอยู่)สอนให้ควายตัวนั้นเข้าใจด้วยว่าเรานะทำการค้า(ซึ่งผมก็ทำ)อย่าดูถูกลูกค้าลูกค้าที่เข้ามาเค้าจะมีหรือไม่มีเค้าก็เข้ามาถามซื้อของเค้าเอาเงินมาให้ แล้วอีกอย่างผมอยากจะบอกด้วยว่าผมนะขับรถ nv อย่าดูถูกนะบางคนเค้ารวยกว่าร้านคุณอีก(มีคนที่ผมรู้จักรถหลายคันมีโรงงานแต่เพียงรถคันนี้อาจจะทำเงินให้เค้ามีเค้ามีเค้าใช้อยู่) อีกอย่างผมไม่ได้รวยแค่พอมีพอกินแต่เคยก็ไม่เคยดูถูกใคร(ผมเห็นหลายคนละดูถูกคนอื่นไว้เยอะตอนไม่มีนี้ละหมาเลยนะท่าน) และอยากจะบอกอีกอย่างนะครับรถผมเนี้ยถ้าจะถูกคือรถเท่านั้นละ แต่ของที่ใส่อยู่แต่ละชิ้นของแท้ทุกชิ้นนะครับ อย่าดูถูกรถเก่าหรือว่ารถตลาดเพราะว่ารถพวกนี้ละทำให้คุณมีกินมีใช้อยู่ทุกวันนี้

ขอโทษ จขกท ด้วยที่มาโพสต่อเพียงแต่คิดว่าร้านยางเหี้ยๆๆยังมีอีกเยอะต้องมีประจานครับ และถ้าเพือนสมาชิกเห็นแล้วรกๆๆตาก็ข้ามไปนะครับ

14. tuktce

tuktce New Member Member

30
    0
    0
    แถวบ้านเลย
    ต้องแอนตี้มัน
    ร้านพวกนี้

15. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ถ้าไม่จำเปนจริงๆ อย่าเสี่ยงกับร้านที่ไม่เคยเข้าหรือร้านที่ไม่มีใครแนะนำมาเลยคับ เข้าไปส่วนใหญ่มีแต่ปวดใจ

16. Foam_Advance

Foam_Advance Well-Known Member VIP

1,823
    45
    48
    ทำแบบนี้ก็ได้เงินเราครั้งเดียวครับ

17. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    ผ่านทุกวันแต่ไม่เคยเข้า เดี๋ยวต้องลองของซะหน่อย

18. GU GANG GODS

GU GANG GODS New Member Member

147
    4
    0
    แพงโครตร้านนี้เคยไปให้มันเปลี่ยนล้อให้ เซงจิต

19. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    อ่านแล้วก็เข้าใจเลย แต่ก็นะ..ช่างมันเถอะ :D

20. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    แพง ฉิบ.......ค่าแรง นะเนี้ย ไม่ได้เปลี่ยนอะไร..........ไม่ไหวๆ

21. Rc7

Rc7 New Member Member

235
    15
    0
    จำมันให้ขึ้นใจ ไอ้ร้านแบบนี้ ..:mad:

22. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    เคยโดนครับ

วางแม็กซืผมแต่เอาหน้าแม็กซ์ลงพื้น

เซงไปหนึ่งดอก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้