☆☆ D.I.Y ปรับจังหวะการกระพริบของไฟเลี้ยว ☆☆

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย MugenTypeR, 14 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    หลังจากไม่ได้ทำ D.I.Y มานานมาก พอดียุ่งๆ วันนี้มีโอกาสก็เลยมาทำ D.I.Y เล็กๆ น้อยๆ และก็ง่ายๆ ครับ เป็นการเพิ่มจังหวะกระพริบให้มันเร็วขึ้นตามต้องการ และก็แล้วแต่ถวามชอบของแต่ละคนครับ

ส่วนการทำนั้นก็โดยการโมที่ตัว Relay ครับ ทำทั้งทีก็ให้มันเนียนๆไปเลย ไม่ต้องไปยุ่งวุ่นวายกับหลอดไฟหรือระบสายไฟให้มันเสี่ยงกับการช๊อตหรือลัดวงจรครับ

และอีกอย่างก่อนเริ่มครับ บอกก่อนอันนี้ก็......"แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลนะครับ" ส่วนผมตอนแรกที่ยังไม่ทำก็รู้สึกเฉยๆครับ แต่พอลองทำดูก็รู้สึกชอบขึ้นมาบ้างแล้วครับ

เครื่องมือ
    1. หัวแร้ง
    2. ตะกัวบัดกรี
    3 ที่ดูดตะกั่ว(ไม่มีก็ไม่เป็นไร)

อุปกรณ์
    1. Capacitor (ค่าและจำนวนดูในขั้นตอนการทำ)

เริ่มกันเลยครับ
    1. ถอดเก๊ะเล็กฝั่งคนขับออกจะเห็นแผงฟิวส์ครับ ก็จะเห็นตัว Relay อยู่ล่างขวาครับ

2. ชัดๆกับตำแหน่ง Relay ก็จัดการถอดออกมา

3. เมื่อถอดรีเลย์ออกมาได้แล้วก็ทำการเปิดฝาครอบออกเพื่อโมฯวงจรด้านในครับ

4. ตัวนี้ล่ะครับที่เราจะทำการโมฯกัน ซึ่งเป็นตัวกำหนดจังหวะกระพริบของไฟเลี้ยว ค่าเดิมที่จะเป็น 10uF 16V.

5. เครื่องมือและอุปกรณ์ก็มีแค่นี้ครับ

6. พอดีตัว capacitor ที่ผมมีอยู่มีแค่นี้ครับเพราะตอนนี้อุปกรณ์ทาง analog ผมไม่ค่อยได้ใช้แล้ว ส่วนใหญ่ทำด้าน microcontroller จึงมีแต่อุปกรณ์ทาง digital ทั้งนั้น แต่เพียงเท่านี้ก็พอใช้ได้ครับ

7. แผ่นปรินท์ด้านหลังไม่ยุ่งยากถอดได้ง่ายแม้ไม่มีที่ดูดตะกั่ว

8. เริ่มแรกมาทำความเข้าใจนิดๆเกี่ยวกับค่า Capacitor ก่อนครับ ค่าเดิมๆในตัว Relay จะเป็น 10uF. 16v. ค่าในย่านที่เราจะใช้ได้ก็จะมี 1uF, 2.2uF, 4.7uF, 6.8uF, 10uF (ค่านี้หมายถึงมีขายในท้องตลอดนะครับ)

ส่วนจะใช้ค่าเท่าไหร่ก็ดูเทียบเอาจากใน 3 Clip ด้านล่างครับแต่ก็สามารถเพิ่มค่าได้อีกในแต่ละช่วง เช่น ถ้า 4.7uF มันเร็วไปแต่ 6.8uF มันช้าไปเราก็เอาค่า 4.7uFตั้งแล้วเอาค่า 1uF มาขนานจะได้ 5.7uFครับ หรือ ถ้า

6.8uF มันเร็วไปอีก ก็เอาค่า 1uF มาขนานจะได้ 7.8uF หรือเอา 2.2uF มาขนานจะได้ 9uF ครับ น่าจะพอเข้าใจหรือเป็นแนวทางได้นะครับ

มาดู Clip ค่าคาปาซิเตอร์เดิมก่อนครับ จังหวะการกระพริบก็เดิมๆเลย (เสียงในคลิปอาจจะดังมากเพราะผมถอดฝาครอบรีเลย์ออก)
    [media]http://www.youtube.com/watch?v=HwEgf0M8L5k[/media]

9. เริ่มกันตัวแรกที่ 6.8uF ครับ แต่พอดีผมมี 2.2 uF กับ 4.7 uF เอามาขนาดกันได้ 6.9uF ครับ (ถือเป็นตัวอย่างก็ประยุกต์ค่าล่ะกันครับ ว่าอยากได้เท่าไหร่เราสามารถบวกเอาได้)

แล้วก็เอาไปลองที่ค่า 6.8 uF ครับ
    [media]http://www.youtube.com/watch?v=0XoU-eyJjDo[/media]

10.จากนั้นก็มาที่ 4.7 uF ครับ

แล้วก็เอาไปลองที่ค่า 4.7 uF ครับ
    [media]http://www.youtube.com/watch?v=_2u6NOIyfDY[/media]

ก็เป็นอันจบครับสำหรับการโมฯปรับจังหวะการกระพริบของไปเลี้ยว

หากไม่เข้าใจหรือสงสัยตรงไหนก็โทรถามได้ครับ 081-2745500 หรือ [email protected] ครับ

2. แบบนี้สิ รถซิ่งเต็มตัว ต้องมีไฟเลี้ยว กระพริบซิ่ง ๆ ด้วย

3. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ขอบคุณครับผม

4. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    ชัดเจนดีครับ

5. โมกัน...ยันไฟเลี้ยว
    ว่าแล้วก้ออยากทำด้วย...ซิ่งดี

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เจ๋งดีคับ พี่โอ

7. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ถ้าทำขาย ต้องรวยแน่ๆเลย

8. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ยอดเยี่ยมมากครับ

9. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    เจ้าพ่อ DIY มาเองงงง

10. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    เยี่ยมเลยคับ

11. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    สุดยอดเลยครับบบ

12. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  13. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    สุดยอดครับ เซียน diy ตัวจริงครับ น่าลองนะ

14. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
  15. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    สุดยอดดดด ไม่ใช่ไฟกระพริบนะครับ ผมไม่ได้เข้ามาประชดประชัน

แต่ที่บอกสุดยอดคือคุณโอรับปากไว้อีกกระทู้นึงว่าจะดูให้ แล้วก็ทำรีวิวไว้ได้ละเอียดดีจริงๆครับ

สุดยอดครับ...

:cool::cool::cool:

16. korn8rew

korn8rew New Member Member

546
    9
    0
    สุดยอด

17. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    มีอาไรที่ทำไม่เป็นบ้างม่ะครับ อิอิ สุดยอดเลยคับ

18. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    จัดไฟซิ่งๆเลย

19. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    แจ่มๆคับ

20. ken_s

ken_s New Member Member

31
    1
    0
    ขอวิธีการต่อไฟเลี้ยวข้างเป็นไฟหรี่ด้วยครับพี่โอ

ชัดเจนดีครับพี่โอเดี๋ยวขึ้นไปจะลองไปทำดูบ้างครับ
    แล้วขอวิธีการต่อไฟเลี้ยวข้างเป็นไฟหรี่ด้วยครับพี่โอ
    อยากมีกะเค้าบ้าง

21. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    ขอบคุณอย่างสูงครับ

22. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    สุดยอดเลยครับขอบคุณครับ

23. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    ขอบคุณครับผม สุดยอดจิงๆ

24. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ขอบคุณครับ

25. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    ไปลองทำมาแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ

26. สุโค่ย เยี่ยมคับ

27. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    สุดยอด เยี่ยมยุทธ จิงๆๆ ครับ

28. karunyoo_EK

karunyoo_EK New Member Member

167
    21
    0
  29. OFFsmiTH

OFFsmiTH New Member Member

249
    0
    0
    เจ๋ง น่าลอง

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

30. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ขอบคุณครับ ชอบๆๆ

ว่าแต่ไมล์dcสวยดีจังอะ ทําไงถึงใส่กับ ek ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้