ทำไมต้อง .. ทู ?

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย Van de Trust!!, 14 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    ตามหัวข้อเลยคับ อยากทราบเหตุผลว่า
    ทำไมพี่ ๆ เพื่อน ๆ ถึงเลือกใช้ mr 2 ครับ

โดยส่วนตัวป่มแล้วงิ ว่า
    1 มันเปนเครื่อง mr ในระดับราคาไม่ถึงล้าน (มีแค่ ทู กะ บีท เลือกทูชัวๆงับ)
    2 ในตัวถัง sw สามารถโมได้อีกบาน ๆ
    3 หลังคาแก้วทีบาร์ เปิดก้อได้ ปิดก้องาม (ชอบมั่ก ๆ)
    4 เทียบในแพลทฟอรมละสวยไปอีกนาน (mrsจะออกไปอีกแบบ..ข้อนี้ป่มปลื้มมาก ๆ) ถ้าพี่น้องไม่พร้อมใจกันปล่อย ราคายืนได้อีกนานมั่ก ๆ
    5 เทียบในระดับราคา ดูดีกว่าเพื่อน (อันนี้แล้วแต่คนชอบงิ 200หรือ5)
    6 ไม่โหล่ว
    7 กระจกหลังทรงกวนทรีนโคตร ๆๆๆๆ
    8 พี่ ๆ เพื่อน ๆ น่ารักกันทุกคนเลย จุ้ฟ ๆๆ

ของป่มได้ 7 ข้อแว้ว
    เพื่อน ๆ ล่ะงับ มีเหตุผลอะไรที่เลือกใช้เจ้า 2 ของเราบ้างงับ
    กระทุ้นี้มีขึ้นเพื่อปลุกกระแสการรักเจ้า 2 ของคลับ และ ผุ้เยี่ยมชมก้าฟ ๆๆ

:D:D:D

2. PipEz NeKo

PipEz NeKo New Member Member

192
    1
    0
    ชอบรูปทรง หน้าตา แล้วก้อสมรรถนะครับผม

ที่สำคัญมันขับสนุกมากๆครับ คอนเฟิร์ม!!!!

3. เครื่องอึดมากๆ ไม่จุกจิก อะไหล่เพียบ

ของแต่งราคาไม่แรงครับ เช่น โช้คซิ่งมือสอง เนี่ย ราคาถูกกว่า โช้คซิ่งของ civic EG อีก

ว่าแต่.......ข้อดีแยะขนาดนี้ เจ้าของกระทู้ขายไมฟระ..........

4. notjambar

notjambar New Member Member

163
    1
    0
    ผมว่าน้องทูมันหล่อแบบClassic(อมตะ)ครับ

5. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ผมว่า 2 เดิมๆเปลี่ยนล้อชุดเดียวก้สวยแล้วครับ ส่วน 200 ต้องเต็มอ่ะถึงสวยนะผมว่า แล้วอีกอย่างเป็นรถที่ผมเห็นแล้วตกหลุมรักทันทีเลยครับ แล้วยิ่งได้ศึกษาเกี่ยวกับมันยิ่งปลื่มเข้าไปอีกครับ

6. Disaryfaykiya

Disaryfaykiya New Member Member

65
    0
    0
    ผมมีเรื่องจะเล่า เพื่อนๆๆคงจะเคยเล่น need for speed ผมชอบเล่นมาก แล้วตอนที่ผมจะซื้อรถใหม่อ่ะคับ ผมจะซื้อเจ้า evo8 เพราะพี่ผมเค้าใช้แล้วผมแอบเอาไปซิ่ง แล้วผมชอบๆๆมากๆๆ แต่มีอยู่วันนึง ผมมานั่งเล่นเกมนี้แหละ ผมเล่นโดยใช้ mr2 แซงชนะอีโว8 อีกอาทิตย์ผมซื้อรถเลย เพื่อนๆๆผมหาว่าผมบ้า 55555555555 แต่มันก็บ้าจิงๆเพราะผมจะออกอีโวอยู่แล้วไปดูรถขอไฟแน้นเรียบร้อยแล้ว แต่ไม่ซื้อมาซื้อ mr2 555555555555555 จิงผมชอบมาตั้งแต่เด็กแล้ว ผมจำได้ตอนเด็กๆซักประมาณ 14 15 อ่ะ ผมเห็นเจ้า mr2 นี้ต้องเดินเข้าไปสัมผัสเลย 5555555

7. Jibjeep

Jibjeep New Member Member

354
    0
    0
    งงเหมือนกันไม่รู้ไมยังไง แต่ก็ชอบเพราะ
    มันเป็นTOYOTA และไม่ชอบอัลติสรถใหม่ๆเงินไม่พอและมันไม่แรง
    อะหลั่ยถูกเซียงกงมีเยอะ
    ของแต่งเพียบและค่อนค้างถูก
    ราคารถไม่สูงถ้าเทียบกับsilvia งบน้อยแต่อยากได้ของมีคุณภาพ
    ฟิวเครื่องกลางลำมันได้อารมณ์
    อยู่กับหมอ Toyota จะไปเอาอย่างอื่นได้เยี่ยงไร

ตอนนี้คิดออกเท่านี้ไว้ได้อีกแล้วจะมาบอก

8. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ของผมตอนอยากได้ครั้งแรก เริ่มมาจากพอดีช่วงนั้นเริ่มทำงานผ่านไปปีแรก เงินเดือนได้มากี่บาท เที่ยวมันให้หมด ไม่มีอะไรติดไม้ติดมือเป็นชิ้นเป็นอันเลยช่วงนั้น ประกอบกับเพื่อนๆ ที่ทำงานรุ่นเดียวกับผม ผ่านไปปีนึง เค้าเริ่มเล็งซื้อคอนโด ญาติๆ รุ่นเดียวกันกับผมก็ไปซื้อคอนโดกันแระ เพื่อเป็นการสร้างสมบัติให้กับตัวเอง ผมเลยมานั่งตอบคำถามกับตัวเอง ว่าไอเราทำงานทุกวันๆ ทำเพื่ออะไรวะ เงินได้มาก็ใช้หมด ก็เลยเกิดความคิดที่จะสร้างสมบัติให้ตัวเอง ให้รางวัลชีวิตกับตัวเองซักชิ้น เลยหยุดเที่ยว หยุดใช้รถ(ช่วงนั้นขับรถไปทำงานทุกวัน) นั่งรถไฟ รถเมล์ ไปทำงานแทน เริ่มเก็บเงิน เพื่อสร้างสมบัติให้กับตัวเอง

และเนื่องจากเราเป็นคนชอบรถ มีความสุขที่ได้กระโดดเข้าไปนั่งบนเบาะรถ มากกว่าที่จะโดดเข้าไปบนเตียงนอนของคอนโด ก็เลยตัดสินใจซื้อรถครับ โดยส่วนตัวก็ชอบรถสปอร์ต ชอบเฟอร์รารี่ แต่ไอจะซื้อเฟอร์รารี่ ก็ไม่มีปัญญา ก็เลยลองหาอะไรเทียบเคียงคล้ายกัน เครื่องวางกลางหรือวางหลัง ซื้อมาแล้วไม่ต้องแต่งอะไรเพิ่มเติมมากนัก หวยเลยมาออก MR2 ครับ ตอนนั้นเพื่อนทุกคนก็เชียร์แต่ให้ซื้อ 200SX ยกเว้นพี่ชายผมคนเดียว เชียร์ MR2 เพราะมันเคยจะซื้อครั้งนึงแล้ว ช่วงที่ MR2 แต่งเต็มราคาไม่ถึงหกแสน แต่ตอนนั้นผมยังเด็ก ยังอยู่ ม.ปลาย ยังไม่รู้จักคุณค่าของรถ เลยบอกมันไป ซื้อทำไมราคานั้น แพง MR2 หาได้สี่แสนปลายๆ มีเยอะแยะไป (เราดูจากหนังสือรวบรวมเต้นท์รถ เลยคิดว่าเป็นราคาอย่างนั้น) มันเลยไม่ซื้อ แต่มันก็ยังชอบ เลยเชียร์ผมให้ซื้อ (สุดท้ายไม่ให้มันซื้อตอนนั้น แต่ตอนหลังตัวเองมาซื้อเองซะงั้น 55555)

ตอนผมขับ MR2 ครั้งแรก ก็คือตอนขับมันออกมาจากเต้นท์ หลังจากทำสัญญาซื้อขายเรียบร้อยแล้วครับ รถคันที่ได้มา เป็นรถคันแรก ที่ผมเปิดเน็ตมอง และมีกำลังใจ และตั้งใจที่จะเก็บตังค์ซื้อ MR2 ครับ แต่ตอนแรกไม่คิดว่าจะได้คันนี้มา เพราะว่าผมกะเก็บตังค์ซักปีนึง แล้วค่อยเริ่มหารถ ซึ่งผมมั่นใจว่าเจ้ารถคันปัจจุบันผมต้องโดนขายออกไปก่อนแน่นอน แต่พอดีมีโอกาส มีจังหวะพิเศษชีวิตเข้ามา ก็เลยได้มันมาครอบครองครับ(สงสัยพรหมลิขิต อิอิอิ) ตอนได้มาและขับครั้งแรก ผมงงกับมุมมองมันมาก เพราะเกิดมาไม่เคยขับรถแต่ง หรือรถสปอร์ตเลย ได้มาใหม่ๆ ไดชาร์จก็เจ้ง ตอนนั้นคลานขับรถกลับมาจากสาทร กลับมาคอนโดที่รัชดา ตอนสี่ทุ่ม ต้องปิดไฟขับรถ เพราะวัดแบตบอกชัดเจน ว่าไฟกำลังลดลงๆเรื่อยๆ และรู้สึกได้เลย ว่ารถมันเริ่มวิ่งได้ช้าลง เพราะไฟเริ่มหมด แต่มันก็ไม่ยอมดับ พยายามพาเราไปส่งถึงที่หมาย วิ่งไปซักพัก ไฟเบรกเริ่มไม่ติด วิ่งมาอีกหน่อยพวงมาลัยพาวเวอร์ก็เริ่มไม่ทำงาน จนใกล้ถึงคอนโด หม้อลมเบรกก็หยุดทำงาน สุดท้ายมันมาหมดพลัง ดับตอนที่ผมถึงหน้าประตูตึกคอนโดตัวเองพอดี เลยรู้สึกแระว่ารถมันยอมรับเรา พยายามยื้อตัวเองให้ถึงที่สุด เพื่อให้เจ้าของถึงที่หมาย(เวอร์ไปเป่าเนี่ย 5555) แต่พอใช้พักนึงก็ปรับตัวกับรถได้ เป็นรถที่คุ้มค่าจริงๆครับ อาจจะเอามันไปใช้ในชีวิตประจำวันไม่สะดวกเท่ารถทั่วไป แต่มันมีคุณค่าทางจิตใจมากสำหรับผมครับ ใครจะว่าผมบ้า ซื้อรถมาจอด ไม่ใช้งาน ผมก็ไม่สนใจ ซื้อรถมาจอดเล่น มันผิดตรงไหน 5555555

ถามว่าทุกวันนี้ตัดสินใจถูกมั้ย ตัดสินใจถูกครับ ตอนแรกที่บ้านผมไม่เห็นด้วย โดยเฉพาะพ่อผม เพราะเค้ามองว่ามีรถอยู่แล้ว จะซื้อมาอีกทำไม แถมอยู่เฉยๆ ก็เป็นหนี้ขึ้นมาซะงั้น เพราะต้องซื้อผ่อน แต่ตอนนี้เค้าเปลี่ยนไปแล้วครับ เวลาที่บ้านรวมญาติ พ่อผมเอาไปโม้กับญาติได้สบายใจ ว่าลูกชายขับรถสปอร์ต 5555555

อาจดูเหมือนผมพูดเพ้อมากจังวันนี้(ปกติก็เพ้อประจำอยู่แระ) แต่อยากจะถ่ายทอดความรู้สึกของตัวเองให้เพื่อนๆ ว่าผมเองก็รักรถรุ่นนี้ไม่แพ้เพื่อนๆชาวคลับทุกคนครับ ขอให้ MR2 จงอยู่กับเพื่อนๆ ตลอดไปครับ MR2 จงเจริญ 5555

แก้ไขล่าสุด: 15 ธันวาคม 2009
  9. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    ปุกปุย......ยาวเลยยยยน่ะ!
    ชอบทูเพราะมันขับยากดี.....มีให้ระทึกตลอด.....เป็นรถที่ยิ่งขับยิ่งมันส์......ไม่เบื่อ
    แล้ว......ทำไมต้อง....เจ็ดละครับ.....น้องทัด......ถ้าดีอาจจะตามไป!

10. Van de Trust!!

424
    9
    0
    อ่านละรู้สึกดีจังครับพี่ ๆ
    โดยส่วนตัว ถ้าวัดจากความปัจจัยต่าง ๆ ป่มยังคงชื่นชมเจ้า 2 มากเหนือสิ่งอื่นใด

แต่ที่เปลี่ยนเพราะ ตาพี่โอมแกสันยากะป่มไว้ว่า มีสาวยุ่นนักวาดการตูน หัวใจกำลังว่าง เบอร์โทรสวย พร้อมให้จับจอง แต่ป่มต้องยอมปล่อยให้แกก่อน ไม่งั้น อด ..

จนทุกวันนี้ตาพี่โอมก้อยังดึงเชงป่มต่อไป
    โอ้ยพูดแล้วบาดจัย

---------- Post added at 19:50:24 ---------- Previous post was at 19:49:35 ----------

กดแต้งตาโจ้ม่ะติด เด่วค่อยมากดให้เน้อว์

11. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ผมอยากได้ตั้งแต่อายุ 14 ม.3ได้ ญาติเค้าซื้อมาใช้ เราได้แต่ลูบๆคำๆนั่งๆ ไม่ได้ขับ
    เลยชอบเรื่อยมา จนทำงานซื้อ 623 ใช้ได้ 7ปี ก็ได้เวลา ตามฝันตัวเองสักที หลังจากรอมา 15 ปี
    ตอนนี้ ขับยังไม่ถึง 2เดือนเลย

ปล. ผมได้มาเจอเนื้อคู่ผมก็ตอนไปจ่ายค่าน้ำประปาที่หนึง (4ปีที่แล้ว 22 พย 05) เห็นน้องทูจอดอยู่ก็เลยอยากดู คิวจ่ายค่าน้ำก็จะถึงละ
    แต่ตัดใจรอเจ้าของดีก่าจะได้พูดคุย ก็ได้เจอกับทัด ณ เซเว่น สภาพตอนนั้นกะตอนนี้ ต่างกันแค่เกียร์ และผมก็ได้บอก ทัดไปว่า ถ้าขายบอกนะ จน วันนึง เซเว่นขึ้นสมองทัดขึ้นมามากๆก็ บอกขายผม ดีใจครับ ที่วันนั้นยอมกดบัตรคิวจ่ายค่าน้ำใหม่

12. Van de Trust!!

424
    9
    0
    อ่านแล้วซึ้งมากเลยฮะป๋า
    ซึ้งที่ว่า ไม่เห็นมีพูดถึงน้องนักเขียนนั่นซักคำเลยหรอว์ ?
    เมื่อไหร่จะเดินเรื่องงับป๋า ??

ไอเรื่องที่กดบัตรคิวนั่นเอามาเล่าทำไม
    ไว้รอวันแต่งค่อยเล่าสิคร่ะที่รัก จุ้ฟ ๆ

13. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    แต่ละคนล้วนมีที่มาแตกต่างกัน แต่น่าสนใจทั้งนั้นเลย ยินดีกับทุกคนด้วย ที่เป็นเจ้าของ MR2 อิอิอิ

14. absolutfreak

absolutfreak New Member Member

123
    0
    0
    ผมได้มาเพราะ บอกพ่อว่าอยากได้รถคันแดงๆที่เพื่อนพ่อขับ เป็นของขวัญรับปริญญาโท

พ่อก็เลยจัดมาให้ทั้งๆที่ไม่รุว่ามันเป็นรถอะไร และ ผมก็แค่คุ้นๆ ว่ามันเป็น MR อ่ะ

แต่ขับแล้วมันมากคร้าบ เป็นรถประจำเลย

15. Graphic

Graphic New Member Member

181
    3
    0
    สำหรับผมเรื่อง มันนานมาแล้ว เมื่อจำได้ว่า ประมาน 16 ปี ที่แล้วผมเรียนประถมอยู่ วันนึงพ่อขับรถ สปอร์ตมารับที่โรงเรียน โหยตื่นเต้นมา และชอบมากด้วย แต่ไม่รุ้หรอกว่ารถอะไร ซึ่งสมัยนั้นไฟปอปอัพนี่ฮิตเอามากๆ แล้วพ่อผมก้อยังจะเอามาหลอกอีกว่า ซื้อรถมาใหม่ ซึ่งผมก้อดีใจเอามากๆ แต่ที่ไหนได้มาหลอกเรา ที่ไม่ได้ซื้อ ก้อเพราะว่าพ่อผมไม่มีเงิน ส่วนที่เอามาขับนี่ เพราะว่าเปนรถของลุงผม ซึ่งเค้าเอาเข้ามาจากญี่ปุ่นเค้าทำเชียงกง สมัยนั้น สุดท้ายผมก้องอแงไปไม่กี่วันและก้อลืมไปในที่สุด แต่ก้อยังเก็บเปนรถในฝันเรื่อยมา จนผมโตขึ้น เรียนมหาลัยและเริมสนใจเรื่องรถ โดยคันแรกเปน ซีวิค 3ประตู ใช้ประมาน 2 ปี ฐานะทางบ้านเริ่มดีขึ้น ผมก้อขอพ่อเปลี่ยนรถ ก้อดู mr2 นี่แหละซึงคันแรก ผมก้อได้รถของพี่ยอด นี่แหละคับ ใช้มาสักพัก ก้อมารุ้ว่าจิงๆ แล้วไอ้รถ สปอร์ต คันที่พ่อผมขับมารับเมื่อตอนเด็กๆ อะมัน ก้อคือ mr2 นี่เอง ที่มากไปกว่านั้น ไอ้รถคันนั้น อะมันก้อมาอยู่ที่น้าของผม เพราะหลังจากวันนั้นที่พ่อผมเอามาขับและไมได้ซื้อ น้าผมก้อมาซื้อไป ซึ่งผมไม่เคยรุ้มาก่อนเลย เพราะแกไม่ค่อยขับ และก่อนหน้านี้ไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่
    หลังจากนั้นน้าผมเริ่มมีความคิดที่จะขายรถ เพราะแกอายุเริ่มเยอะ และไม่ค่อยได้ขับ อยากได้รถสปรอตเกียร ออโต้มาขับบ้าง ผมเลยขายรถผม ซึ่งปัจจุบันเปนของ น้องป้อม และผมก้อไปซึ้อรถในฝันของผมที่พรากกันในสมัยเด็กคันนั้นมาจนได้คับ กับการรอคอยกว่า 15 ปี.... กับเลขไมลเพียง 35000 :D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ธันวาคม 2009
  16. bymanshop

bymanshop New Member Member

95
    0
    0
    ความคิดของผมบ้างครับชอบเพราะ
    ราคาไม่แรง
    ทรงสวยสปอทแท้
    แต่งง่ายได้หลากหลายฟิวล์เรื่องความแรง ทำให้อยู่ควอทเตอไมล์ ได้มากสุดถึงกับได้เลขตัวเดียวได้
    อลั่ยราคาไม่สูงเกินเหตุแต่งให้แรงได้เปรียบเพราะเครื่องอยู่กลางบอดี้
    จำนวนรถยังมีวิ่งในไทย มีไม่กี่โหล ยังพอเท่ ทำเป็นหลอ่ได้ไม่ยากเย็น
    มันไม่ตกรุ่นแล้วเพราะมันเป็นเทพไ ปแล้ว55555555555

17. Van de Trust!!

424
    9
    0
    เยี่ยม ๆ ทุกท่านเลยฮะ

18. pookpui

1,304
    6
    38
    ถ้าอย่างนั้นคุณจะเปลี่ยนมาใช้เจ็ดทำไมล่ะครับ 55555:D:D

พรุ่งนี้ว่างมานะทัด เชิญแกมบังคับๆๆๆๆๆ:teeth::teeth:

19. pom-wish

pom-wish New Member VIP

374
    6
    0
    ต้องขอบคุณที่ให้รถดีๆๆขับสนุกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้