เสียงเข้าห้องโดยสาร..

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย warich, 1 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. warich

warich New Member Member

111
    1
    0
    ไม่ใช่เสียงลมนะครับ ขั้นแรกเปลี่ยนขอบยางตรงไหนก่อน ยางบนตรงรางน้ำ ยางขอบประตู หรือยางขอบฝากระโปรงท้าย ช่วยออกความคิดเห็นหน่อยนะครับ:D

2. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ยางขอบประตู ครับ

3. P@LMprimeraP11

P@LMprimeraP11 New Member Member

184
    0
    0
    ผมว่าลองดูยางขอบประตูน่าจะเป็นจุดใหญ่สุด รอเสียงอื่นมาตอบด้วยครับ ^^

4. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ไม่ใช่เสียงลม...แล้วมันเสียงอะไรอ่ะ...เสียงเกิดตอนไหน...สตาร์ทเครื่องยังไม่ออกตัวจอดอยู่เฉย ๆ ก็มีเสียงแล้ว...รึยังไง...
    แต่ถ้าเสียงดังตอนวิ่ง...ก็น่าจะเป็นเสียงลม...ก็คงต้องดูพวกยางขอบประตู กระจกข้าง กระจกหน้า (อันนี้ดูยากหน่อย) อะไรก็ว่ากันไป...
    รึเสียงใต้ท้องรถ...เหมือนเสียงท่อ...ก็คงต้องดูว่าท่อมีรอยรั่วรึปล่าว...อันนี้ตอนสตาร์ทก็น่าจะรู้เลย...
    มันหลายเสียงเหมือนกัน...แบบของผมน่ะ...มีทุกเสียงที่ว่ามาเลย...ดังทุกอย่าง...ยกเว้นแตร..กะวิทยุ...อิอิอิ

5. warich

warich New Member Member

111
    1
    0
    เสียงภายนอกเวลารถวิ่งครับ ขอบคุณมากครับ

6. Diamond0722

806
    2
    0
    งั้นเราก็ชะตากรรมเดียวกันแล้วอ่ะ...อิอิอิ :D :D :D

เคยอ่านเจอในกระทู้เก่า ๆ มีสมาชิกบอกให้เอาท่อสายยางที่ใส่ตู้ปลาน่ะ...
    สอดไปตามร่องประตูตรงที่กระจกมันเลื่อนขึ้นมาอ่ะ...ยังไม่เคยลองเหมือนกัน...

7. sia87

sia87 New Member Member

52
    0
    0
    ของผมเป็นเสียงลมอ่ะคับคุณอุ๋ยแถมมีเสียงกลอนประตูด้วยเวลวิ่งอ่ะคับ ควรทำยังไงดีคับ ขอบคุณคับแล้วประตูตกนี่ต้องซ่อมอะไรบ้างฮะ ขอบคุณคับ

8. Diamond0722

806
    2
    0
    ตอนนี้ทำใจแระ..คิดว่าคงเป็นเพราะรถรุ่นเรา ๆ เนี่ย...ระบบกันเสียงรบกวนจากภายนอกคงไม่ดีเท่ารถรุ่นใหม่ ๆ บางทีก็นึกว่าเป็นเสียงช่วงล่าง แต่พอไปวิ่งบนถนนเรียบ ๆ เนียน ๆ กลับเงียบกริบ แทบไม่ได้ยินเสียง เลยไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรกันแน่...

เสียงกลอนประตูนี่...ผมว่าน่าจะเป็นที่ห่วงล็อคประตูที่เป็นห่วงเหล็กสี่เหลี่ยมอ่ะครับยางหุ้มมันฉีกขาดไปรึปล่าว ท่านลองดู...ของผมได้สายยางที่เค้าใช้จับระดับงานก่อสร้างอ่ะ...เห็นมันขนาดใกล้เคียงของเดิม เลยลองเอามาใส่ดู ได้ผล...เวลาวิ่งไม่ค่อยได้ยินเสียงประตูสั่นเท่าไร...เสียงปิดประตูก็ฟังดูเงียบขึ้น (พอดีถ่ายรูปไว้แระ...ว่าจะอัพโหลดให้ดู ผมดันทำไฟล์หาย...เดี๋ยวถ่ายใหม่มาลงให้ดูครับ)

ส่วนเรื่องประตูตกนี่...ผมว่าคงแก้ยาก...เพราะรถเรามันอายุอานามมากพอดู...เหล็กเหลิกอะไรน่าจะบิดตัวจนแก้ยากแล้วล่ะ...แต่อันนี้ไม่รู้นะครับ...อาจมีคนเคยแก้แล้ว...ใครเคยแก้ประตูตกลองมาแชร์หน่อยครับ...

:D :D :D

9. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ประตูตกเนี้ยอู่สีเค้าจะมีช่างปรับให้ได้ครับ..ราคาก็เป็นค่าวิชาเค้าล่ะ..เสียงภายนอกรถ..ส่วนเสียงภายนอกรถ..:confused::confused:
    แล้วตอนวิ่งมันไม่ยิ่งมีเสียงลมเข้าเหรอนั้น???

10. theeagleone

theeagleone New Member Member

113
    0
    0
    ลองเปิดประตูครับ แล้วลองโยกประตูดูว่ามันโยกได้ไหมครับ ถ้าโยกได้แสลงว่าประตูตกครับ และเท่าที่เคยไปเปลี่ยน สลักประตูมาครับ อาการเวลาขับรถจะมีเสียงดังก็อกๆๆที่ประตูบางครั้ง ลองไปร้านซ่อมกลอนประตูรถยนต์ดูครับเขาจะเปลี่ยนใส่แกนทองเหลืองและบูตทองเหลืองให้ครับ ราคาอยู่ที่ 650 บาทเวลาที่ใช้เปลี่ยนประมาณ 1 ชั่วโมงครับ ต่อหนึ่งบานนะครับ อาจจะไม่ทนเท่าลองเดิมแต่ก็ทำให้ประตูเราไม่ตกและก็ไม่มีเสียงลมเข้าด้วยครับ
    ปล. ถ้าราคาเกินนี้หรือเวลานาน แล้วบอกว่าทำยากเพราะประตูรถเราหนัก ก็ไปทำอู่อื่นเลยครับ เพราะมันจะหลอกเอาตังเราแพงๆๆครับ ผมไปทำมาแล้วช่างเป็นคนแก่ทำด้วย เขายังทำคนเดียวได้เลยครับ ทำไม่ถึงชั่วโมงด้วย ลองดู

11. theeagleone

theeagleone New Member Member

113
    0
    0
    ประตูตก

ลองเปิดประตูครับ แล้วลองโยกประตูดูว่ามันโยกได้ไหมครับ ถ้าโยกได้แสลงว่าประตูตกครับ และเท่าที่เคยไปเปลี่ยน สลักประตูมาครับ อาการเวลาขับรถจะมีเสียงดังก็อกๆๆที่ประตูบางครั้ง ลองไปร้านซ่อมกลอนประตูรถยนต์ดูครับเขาจะเปลี่ยนใส่แกนทองเหลืองและบูตทองเหลืองให้ครับ ราคาอยู่ที่ 650 บาทเวลาที่ใช้เปลี่ยนประมาณ 1 ชั่วโมงครับ ต่อหนึ่งบานนะครับ อาจจะไม่ทนเท่าลองเดิมแต่ก็ทำให้ประตูเราไม่ตกและก็ไม่มีเสียงลมเข้าด้วยครับ
    ปล. ถ้าราคาเกินนี้หรือเวลานาน แล้วบอกว่าทำยากเพราะประตูรถเราหนัก ก็ไปทำอู่อื่นเลยครับ เพราะมันจะหลอกเอาตังเราแพงๆๆครับ ผมไปทำมาแล้วช่างเป็นคนแก่ทำด้วย เขายังทำคนเดียวได้เลยครับ ทำไม่ถึงชั่วโมงด้วย ลองดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้