ถามเรื่อง amp ตัวนี้หน่อยคับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Ratchakorn, 20 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ratchakorn

Ratchakorn New Member Member

14
    0
    0
    อยากถามว่า amp ตัวนี้ เอามาขับ กลางแหลม เป็นยังไงบ้างคับ

หน้า5 นิ้ว หลัง 6*9 แล้วมี sub 10 นิ้ว 1 ดอก จะไหวมั้ยคับ

แนวการฟังสบายๆ ไม่เปิดอัดมากคับ

คุณภาพของ amp อยู่ในเกณณ์ ไหนอ่ะคับ ผมไม่มีความรู้จิงๆ

อยากได้ความคิดเห็น ของ amp ตัวนี้หน่อยอ่ะคับ เพิ่งหัดเล่นอ่ะคับ

ลบกวนพี่ๆ ชี้แนะ ด้วยน่ะคับ :confused:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มีนาคม 2007
  2. newellonline

newellonline New Member Member

1
    0
    0
    แอมป์ตัวนี้ ถ้าเอามาขับทั้งหมดผมว่า มันไม่น่าจะไหวน่ะครับ เพราะอย่างน้อยๆ ตัวแอมจ่ายไปเพียงแค่ซับ10" ข้างเดียวสมมุติ ว่าข้างเดียวกิน 200 วัตต์ มันก็กินกำลังวัตต์มากอยู่แล้วครับไหนจะต้องมาขับ 5"กับ6x9 อีก แอมป์มันทำงานหนักเกินไปอะครับ แต่ถ้าไม่เปิดดังๆ แอมป์อาจ จ่ายกระแสไปพอ แต่ถ้าเปิดดังมากๆ แอมป์อาจจะตัดเพราะระบบภายในมีระบบป้องกัน หรือร้ายกว่านั้นหน่อยอาจพังทังตัวเอาครับ

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    แอมป์ตัวนี้เป็นคลาส A หรือ AB นี่แระ ออกแนวหวาน ฟังสบาย
    รายละเอียดดี ไม่เหมาะจะเอามาขับซับครับ ตัวนี้เป็น 4 ch ปรับ
    ไฮพาท โลพาท ฟูลเร็นท์ได้ มีGain ปรับความดังมีสวิทย์ปรับ
    4Ch หรือ 2Ch:)

Ratchakorn ถูกใจสิ่งนี้
  4. Ratchakorn

14
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ AOD Slowly กับ T_4wd มากคับ คือจิงๆ กะเอามาขับ แค่ 4CH

พอดีได้ Sub มาเลยไม่แน่ใจว่ามันจะขับไหวมั้ย แต่สงสัยคงต้องหา amp

มาไว้ขับซับโดนตรงอย่างที่พี่บอกอ่ะคับ

1. แล้วถ้าผมซื้อ amp อีกตัวมาเผื่อขับ sub เนี่ย ผมต้องเปลี่ยน 6*9 มั้ยคับ

เห็นบางคนเค้าบอกว่า เสียงมันจะตีกัน

2. ส่วนตัวชอบแนว สบายๆ แนว jazz classic นุ่มๆ dane hip hop มีบ้างคับ

แต่ไม่เปิดอัดมาก ปวดหูคับไม่ไหว เน้นฟังสบายๆ ได้มิติ อ่ะคับ

อยากให้เสียงกลางออกเยอะหน่อย แต่ไม่บาดหู ฟังสบายๆ ใสๆ

ไม่เปิดอัดมากคับ พอมีตัวที่แนะนำ บ้างมั้ยคับ มีงบไว้ 1500-2000 คับ

ตอนนี้รอติดตั้งให้เสร็จหมดก่อนแล้วคงเปลี่ยนลำโพง แยกชิ้นแต่อยากได้

คำแนะนำ จากพี่ๆ อ่ะคับว่า แนวการฟังของผมประมาณนี้ควรเล่นตัวไหนดี

ต้องคุมงบไว้ประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ :(

3. แล้วการตีตู้ ให้เสียงนุ่มๆ ผมต้องทำยังไงคับ แต่รถเพื่อนที่เค้าขายผม

เค้าเจาะแผงไม้หลัง แล้วเอา sub ยัด เอาฝากระโปรงหลังเป็นตู้ แล้ว damp

ปิดหมด แล้วผมควรทำยังไงอ่ะคับ ให้เสียง เบส มันนุ่มๆ ไม่กระแทกมากเกินไป

แบบว่าผมโง่ จิงๆ เรื่องนี้อ่ะคับ :sad:

ปรีแอมป์ ตัวนี้ไม่รู้ว่าเป็นไงบ้างอ่ะคับ โดนมา 5 ร้อย แพงไปมั้ยคับ
    ซื้อมือสองมาคับจากเพื่อน ยี่ห้ออะไรไม่รู้
    ตรงตัวหนังสือสีน้ำเงินเขียนไว้ว่า intersys ไม่รู้ใช่ยี่ห้อป่าว

อันนี้ Sub ดอกเดียวที่ได้มา ของ PRIORITY 1 พันบาท แพงไปมั้ยคับ ถ้าผม ซื้อ amp มาขับมัน จะดังมากมั้ยคับ และผม ควรใช้ amp กี่วัตต์ในการขับอ่ะคับ

spec บอกไว้ 1000 watt max 4 OHMS PST - 1.1N

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มีนาคม 2007
  5. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    ถ้าฟังในรถไม่อัดมากก็น่าจะได้นะครับ ลองวิธีนี้ดูสิ
    ch1-2 ขับ 5นิ้ว คู่หน้า
    ch3-4 บริดขับซับ10นิ้ว ดอกเดียว เหลือๆครับ จัดการได้เลย
    ตีตู้เปิด 1ลบ. สายไฟจากแบตมาแอมป์ เอาเส้นใหญ่ๆหน่อย แค่นี้จบครับ

6. Ratchakorn

14
    0
    0
    คิดอยู่เหมือนกันคับแต่เด๋ยวลองฟังแบบ ขับ หน้า หลังก่อนดูก่อนว่า หมู่ หรือ จ่า

ถ้าโอเคพอใจ ก็คงหา Amp มาขับซับเฉพาะดูอ่ะคับ

แต่อยากทราบเรื่องแบ๊ตนี่ย มันจะกินมากน้อยยังไงอ่ะคับ

ควรจัดระบบไฟแบบไหนอ่ะคับ

ขอบคุณ มากๆ น่ะคับ

สำหรับคำแนะนำดีๆ คับผม

7. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ก็ลองต่อดูก่อนก็ได้คับ
    ไหนๆก็มีแอมป์อยู่แล้ว ch1-2 ขับคู่หน้า
    ส่วน ch3-4 บริดขับซับ10นิ้ว แต่ผมว่า
    แอมป์ตัวนี้มันขับไม่ไหวอ่ะครับ เพราะผม
    เคยใช้อยู่ มันเหมาะกับกลางแหลมแยกชิ้น
    มากกว่าอ่ะ

ส่วนลำโพงแยกชิ้น เสียงแบบที่คุณว่ามา
    ผมทั้ง jazz classic นุ่มๆ กับdane
    Hip hop มันขัดๆกันยังไงอยู่อ่ะ แต่ผม
    แนะนำลำโพง 6 นิ้วแยกชิ้น ราคา 2500
    แต่คุณภาพเสียงเกินราคา ถ้าสนใจก็PM
    มาก็ได้ครับ

และถ้าไม่เน้นเสียงดังผมว่า แยกชิ้นดีๆ
    ด้านหน้า กับซับ 10 นิ้วในตู้ได้ปริมาตร
    ก็ฟังรื่นหูแล้วครับ 6*9 เอาออกไปก็ได้

ส่วนปรี มันเป็นดาบสองคมอ่ะ ถ้ามันดี
    ไม่วี๊ดก็โชคดีก็ปรับนู้นปรับนี่ได้ แต่อาจจะ
    ทำให้คุณภาพเสียงเพี้ยนได้ เพราะปรีดีๆ
    ส่วนใหญ่จะมีราคาสูงๆทั้งนั้นอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้