ขอถามหน่อยครับ เรื่องประกันภัยรถยนต์

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย kooljo, 12 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    เรื่องคือ รถผมโดนชน แล้วไปชนคันข้างหน้า

คันหน้า ประกันชั้น 1
    คันผม ประกันชั้น 3
    ัคันหลังที่มาชนผม ประกันชั้น 1

แบบ ประกันคันหลังคือ อาคเนย์ประกันภัย มันไม่ยอมครับ มันอ้างว่า ผมไปชนคันหน้าก่อน แล้วคันของแกมาชนผม จะให้ผมออกค่าซ่อมคันหน้า กับคันผมเองด้านหน้า ส่วนด้านหลังมันออกให้

สรุป คือ ไปลงบันทึกประจำวัน คันสุดท้ายยอมรับผิดหมด แต่ .......... มันก็ไม่ยอมออกใบเคลมให้ผม..

ผมต้องทำยังไงครับ แบบเกิดมาไม่เคยใช้บริการประกันภัยเลย ปกติ มีแต่มอไซค์มาชนรถผม แล้วผมก็ให้เงินมอไซค์แถมซ่อมเองตลอดอะครับ

ปล. คนรอบตัวผมบอกให้ผมเอาใบเคลมให้ได้ แต่คนที่มาสำรวจก็บอกว่า แกออกให้ไม่ได้จริงๆ ผมเลยงงว่า สรุป ผมต้องซ่อมเอง รึเปล่าเนี่ย

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ต้องออกใบเคลมให้เราครับ เคลมทั้งท้ายรถเราที่โดนชน และหน้ารถที่ทำให้เราไปชนคันหน้า

3. kooljo

516
    18
    0
    แล้วถ้าผมเปลี่ยนวิกฤติ เป็นโอกาสได้รึเปล่าครับ ไปซื้อไฟหน้า แบบเฮียติ่ง + กันชนหน้า + หลัง ของ B13 รุ่น 2 มาเปลี่ยนซะเลย

ประกันมันจะยอมมะครับ

4. 1ST

5,672
    583
    0
    ไปเอาใบเคลมมาให้ได้ก่อนครับ

เเล้วให้อู่สี คุมราคา ถ้าผ่าน คุณก็ไปหาซื้อของที่ว่ามาใส่ได้ ต้องออกเพิ่มเองกี่บาทก็ว่ากันไป

5. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เจ้าของคันหลังรับผิดแล้วยังไงประกันต้องรับผิดชอบเอาใบเคลมมาให้ได้เนอะ

6. kooljo

516
    18
    0
    คุมราคา ??? หมายถึง เขาจะจ่ายเป็นเงินให้เหรอครับ ???

7. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    คุมราคา ก็คงประเมินราคาค่าซ่อมละมั้ง... อิอิ (มั่วคับมั่ว) :p:p

8. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    เริ่มจากเอาใบเคลมมาก่อน
    หาร้านที่รับช่อมรถประกัน
    แล้วทางร้านจะจัดการทั้งหมดให้
    ส่วนเรื่องเปลี่ยนของก็คุยกับทางอู่ แล้วเพิ่มเงินนอกเหนือจากนั้น

เพียงแต่คุณต้องไปเอาใบเคลมมาให้ได้ก่อน

9. kooljo

516
    18
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

10. 1ST

5,672
    583
    0
    ประสปกามสูง

11. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    :D:D:D:D:D

12. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    55 :D

13. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เรื่อง นี้ อยู่ที่ ประ กัน ครับ
    บางที มัน เล่น ได้ คือ มัน อ้างว่า คันที่ สอง ไป ชน คันที่ 1 ก่อน เลย เบรค ไม่ทัน
    ก็ เลย ซ่อม เป็น คู่ ๆ ไป คันสอง ซ่อม 1 คัน สาม ซ่อม 2
    แต่ ถ้า หาทางพิสูจน์ ได้ ว่า คัน 3 เป็น ตัวก่อเหตุ ต้องซ่อม หมด ครับ
    แต่ แนะนำว่า ถ้า แจ้งความแล้ว นะ ใบ แจ้ง ความ ไป ดำเนินการ กับ ประกัน เลยครับ เพื่อ เอาใบเคลมมา
    แต่ ทางที่ดี น่าจะให้ ประกัน จัดการ กัน เองครับ

14. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เรื่อง นี้ อยู่ที่ ประ กัน ครับ
    บางที มัน เล่น ได้ คือ มัน อ้างว่า คันที่ สอง ไป ชน คันที่ 1 ก่อน เลย เบรค ไม่ทัน
    ก็ เลย ซ่อม เป็น คู่ ๆ ไป คันสอง ซ่อม 1 คัน สาม ซ่อม 2
    แต่ ถ้า หาทางพิสูจน์ ได้ ว่า คัน 3 เป็น ตัวก่อเหตุ ต้องซ่อม หมด ครับ
    แต่ แนะนำว่า ถ้า แจ้งความแล้ว นะ ใบ แจ้ง ความ ไป ดำเนินการ กับ ประกัน เลยครับ เพื่อ เอาใบเคลมมา
    แต่ ทางที่ดี น่าจะให้ ประกัน จัดการ กัน เองครับ

15. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ประสปการ์ณตรง

เอาเอ็กซิเออร์ ไม่มีประกัน ไปชนอีโว กระแทกต่อโดนเซฟฟิโร่ เบ็ดเสร็จ หกหมื่น

แฟนขับ ซวยสลัดๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้