เตือนภัยผู้ใช้เส้นทางเขาไม้แก้วทะลุผ่านสัตหีบ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย virus_x, 11 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    อ่านไว้แล้วก็ระวังกันหน่อยนะครับ
    สำหรับคนชอบไปเที่ยวทะเลแถบๆจังหวัดระยอง
    (จากเรื่องจริงที่ผู้ประสบเหตุฟอร์เวิร์ดมาให้

เรื่องนี้เป็นเรื่องจริง ที่เพิ่งจะผ่านมาสด ๆร้อน ๆ นี่เอง
    อยากจะเล่าให้เป็นอุทาหรณ์ เตือนเพื่อน ๆที่ขับรถเอง
    โดยใช้เส้นทางเขาไม้แก้ว ทะลุผ่านสัตหีบ
    (สามารถแยกไประยองได้)

เส้นทางนี้เกือบทำให้ปูและพี่อุ๊ดเป็นอะไรที่อันตรายได้มากมายเลยทีเดียว

เรื่องมีอยู่ว่า...................
    วันเสาร์ที่ 11(น่าจะเป็นเดือนสิงหา)
    พอเลิกงาน 5โมงเย็น ปูกับพี่อุ๊ดก็รีบขับรถไปหาพ่อกับแม่พี่อุ๊ด ที่ สัตหีบ
    (ชลบุรี) ทันที

เราสองคนขับไปเส้นมอเตอร์เวย์ จนกระทั่งเกือบถึง
    ทางแยกที่ป้ายจะบอกว่าตรงไปพัทยา เลี้ยวซ้ายไประยอง(เขาไม้แก้ว)

ตอนนั้นเห็นว่าจะ 4ทุ่มแล้ว ถ้าเราไปเส้นพัทยาก็กลัวว่ารถจะติด
    และนานถึงจึงเลี่ยงไปเส้นระยอง (เขาไม้แก้ว)ซึ่งสามารถทะลุไปถึง กม. 10
    (รพ.สิริกิต์ )
    เลี้ยวขวาอีกนิด ก็ถึงบ้านพ่อกับแม่...........

ขับมาเรื่อย ๆ คนที่อยู่ระยองจะรู้ว่าเส้นทางนี้เปลี่ยวมาก
    และรถยนต์วิ่งสวนทางกัน..............

ขณะนั้นเกือบ 4ทุ่ม รถเริ่มไม่ค่อยมีวิ่ง นาน ๆ จะขับสวนทางกันสักคัน
    ปูกับพี่อุ๊ดขับมาเกือบจะถึงทางเข้าด้านหลังวัดชีจรรย์
    ระหว่างทางปูสังเกตุเห็นขอนไม้วางพาดไหล่ทางเยอะมากกกกกกกก
    จนเอ่ยปากคุยกับพี่อุ๊ดว่า
    ทำไมขอนไม้เยอะจังเน๊อะ

พี่อุ๊ดก็บอกว่าสงสัยฝนตกลมแรง พากิ่งไม้หักมั้ง
    แต่ปูดูแล้ว มันไม่ใช่กิ่งไม้หัก แต่เป็นขอนไม้ขนาดย่อม
    ที่วางพาดไหล่ทางประมาณว่าจะให้รถที่วิ่งมาหักหลบอย่างนั้นเลย

แล้ว.............ก็มองเห็นเห็นรถคันหนึ่ง..............
    กำลังจะวิ่งสวนทางรถปูไป ..................แต่แล้วจู่ ๆ
    ..................
    รถยนต์ ( โฟร์วีลสีน้ำเงิน) ก็ขับปาดหน้าทำให้รถปูต้องเหยียบเบรคกระทันหัน(ถ้าไม่เบรคอย่างเร็ว ต้องชนกันแน่ ๆ )

ตอนนั้นตกใจมาก....หัวทิ่มเลยอ่ะ.....

รถโฟร์วีล ห่างกับรถปูประมาณ 6-7 ก้าวคิดกันว่า สงสัยรถคันนั้นจะเลี้ยวเข้าซอยแต่เอ๊ะ มันไม่มีซอย...............

คิดกันอีกว่า รถคันนั้นจะเลี้ยวรถกลับแต่เอ๊ะ ทำไมมันจอดนานจัง..............

เวลาผ่านไปประมาณ 30 วินาที ( มันนานนะถ้าเขาจะเลี้ยวรถกลับ)

แต่รถคันนั้นก็ไม่ยอมทำอะไรสักทีนิ่งอยู่อย่างนั้น...................
    สักพัก รถคันนั้นดับไฟหน้ารถ.................

ปูกับพี่อุ๊ด ก็รู้เลยว่ามีอะไรไม่ดีแน่ ๆ รีบเช็ค ว่ารถล็อครึยัง
    เปิดไฟสูงใส่มัน แล้วพี่อุ๊ดก็ รีบเอามีดข้างเบาะ
    มาให้ปูถือไว้............ส่วนพี่อุ๊ดเอง
    รีบหันไปคว้าปืนหลังเบาะ ( เวลาต้องการใช้มันทำไมมันหาไม่เจอสักที)

ถึงหาเจอก็ยังไม่ได้ใส่ลูก....ฮ่วย... )

ตอนนั้น เวลานั้นเชื่อมั้ยเพื่อน ๆ
    ไม่มีรถผ่านมาสักคันเลย............ปูกลัวมากกกกกกก

มองดูพี่อุ๊ดเอง ก็คงไม่ต่างจากปู........ปูมองที่รถมันตลอด

แต่เหมือนกับว่ามันดูเชิงเรา คือมันเองก็ยังไม่ลงจากรถ
    คือต่างคนต่างจอดอย่างนั้นรถปูจะถอยหลังก็ไม่ได้
    เพราะมีขอนไม้พาดอยู่เยอะมากกกกจะเดินหน้าก็ไม่ได้เพราะคงไม่พ้นรถมัน

กลัวว่ามันจะถอยชนด้วย............

มือปูก็คลำ หาโทรศัพท์ หาไม่เจอ.............กดไม่ถูก.........

สักพัก .................
    มันเปิดประตูรถออกมา เป็นผู้ชาย 2 คน
    แต่คนขับยังอยู่ในรถ.................... ไม่ปิดหน้า ไม่ใสหมวก
    เป็นวัยกลางคน.............

หัวใจปูแทบอยู่ตาตุ่ม.........กลัวมากกกกกกกกกกกก

รู้ว่าตัวเองเสียงสั่นนน

บอกพี่อุ๊ดว่า

พี่อุ๊ดทำไงดี มันจะทำอะไร ปูกลัว............(สติไม่อยู่กับตัวแล้ว)

พี่อุ๊ดบอกปูว่าใจเย็น ๆ ปู ใจเย็น ๆ

ให้ปูข้ามไปอยู่เบาะหลังแล้วถ้ามันทุกกระจกรถ
    ให้ปูเอามีดแทงมันเลยนะ
    ( ถ้าเป็นเพื่อน ๆจะก้าวไปหลังรถกันมั้ยอ่ะ.........แต่ปูไม่ไปตอนนั้นคิดว่า อยู่ด้วยกัน เป็นอะไรก็เป็นด้วยกัน )

แล้วพี่อุ๊ดก็บีบแตรรถ ให้มันเสียงดังบีบแบบต่อเนื่อง เท่าที่จะบีบได้ให้เสียงดังเข้าไว้

ส่วนปูเอง ก็จับมีดแน่น หัวสมองคิดไรไม่ออก รู้แค่ว่าปูจ้องมันอยู่(ทำได้แค่นั้น )

พอผู้ชายคนที่ 2ลงจากรถ มันก็เดิมมาหาผู้ชายคนแรก
    แล้วก็เดินมาทางรถปู
    มันเดินมาจวนจะถึงอยู่แล้ว พี่อุ๊ดก็บีบแตรเสียงดัง..................

พอดีมีรถกำลังวิ่งมาจากด้านหน้า 1 คัน และรถวิ่งมาข้างหลัง 2 คัน
    มันคงเห็นท่าไม่ดี ก็รีบวิ่งหันหลังกลับขึ้นรถมันแล้วรีบเลี้ยวออกไปทันที

รถคันที่มาด้านหลัง 2 คัน เขามาด้วยกัน จอดรถแล้วลงมาถามว่าเป็นอะไรรึเปล่า
    เพราะเขาเห็นรถปูส่องไฟที่รถมัน นานแล้ว........... (เขาบอกว่าเขาเป็นคนแถวนี้ )
    และได้ยินเสียงแตรรถ เขาก็รีบออกมาดูกันและคิดกันว่าต้องมีอะไรแน่ๆ

สักพักเสียงโทรศัพท์พี่อุ๊ดก็ดังขึ้น แม่พี่อุ๊ดโทรมา ถามว่าถึงไหนแล้ว
    รู้สึกเป็นห่วงยังไงก็ไม่รู้.......

คุยกับคนที่ขับรถมา 2คัน เขาเป็นลุงกับหลานกัน บอกกับปูว่า
    แถวนี้ปล้นกันเยอะมาก พอดีว่ามาเฝ้าไร่ แล้วได้ยินเสียงรถเบรค
    เห็นไฟส่องรถพร้อมกับเสียงแตรรถ
    ก็เลยรีบพาหลานออกมา..............ถึงตอนนี้ปูเพิ่งจะร้องไห้ออก........น้ำตาทะลักออกมาเลย ทั้งดีใจ
    ทั้งตกใจ...........ขอบคุณ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
    ลุงกับหลาน มากๆ ๆๆ ๆ ๆ ๆ

เพราะถ้าเขาไม่มาไม่รู้ว่าปูกับพี่อุ๊ดจะเจออะไรกันบ้าง...........ไม่กล้าคิด..
    ......กลัวมากกกกก

เพื่อน ๆ น้าๆ
    ถ้าจำเป็นต้องไประยอง หรือสัตหีบ พยายามอย่าใช้เส้นทางนี้นะ
    ให้ยอมเสียเวลาไปเส้นพัทยา เข้าสัตหีบแล้วตรงไประยองจะปลอดภัยกว่ามากเลย

ดีใจที่เราสองคนปลอดภัยกลับมา.............
    ดีใจที่เราสองคนไม่เป็นอะไร............

ขอบคุณลุงกับหลาน......ขอบคุณมาก ๆ ๆ ......(ลืมถามชื่อซะอีก.......)

และดีใจ........ที่ได้กลับมาเล่าเรื่องนี้ให้เพ ื่อน ๆฟัง................

2. เป็นคำเตือนที่ดีมากๆ เลยค่ะ เพราะ ตัวเก๋เองก็เคยไปทางนั้น ต่อไปนี้ จะไม่ไปอีกแล้วค่ะ กลัวมาก

3. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    ขอบคุณคับ

4. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีดี ภัยใกล้ตัวระวังด้วยนะครับ

5. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    ขอบคุณมากครับที่เตือนๆกันมา แต่น่าจะไปโพสอีกบอร์ดนะ เอาที่จะมีคนเข้ามาอ่านได้มากๆอ่ะ น่าจะเป็นประโยชน์มาก
    ป.ล. บังเอิญผ่านมาเจอครับ

6. น่ากลัวมากครับ...แถวๆนี้มีเส้นทางเปลี่ยวเยอะมากๆครับ...

ผมเองใช้วิธีหลีกเลี่ยงการเดินทางกลางคืนครับ...พอจะช่วยได้บ้าง

ระวังกันบ้างนะครับ...

ขอบคุณกระทู้ดีๆครับ คุณเอ็กซ์

7. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    ขอบคุณมากครับ .ที่ให้ข้อมูลดีๆ จะได้เป็นอุธาหรแก่คนทั่วไป

8. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เส้นนี้ เปลี่ยวโคดๆ
    ผมใช้เส้นนี้ ประจำ เวลา จะไป พัทยา
    2 ทุ่ม ก็มึดแล้วครับ แถมไม่มีไฟอีกต่างหาก

อันตรายคับเส้นนี้
    ขอบคุณ คุณ X คับ

9. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ขอบคุณมากครับ:)

10. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    ขอบคุณครับ

11. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีดี

12. nv_note

nv_note New Member Member

138
    7
    0
    น่าร้องเรียน ไปทางผู้ที่ต้องรับผิดชอบนะครับ

13. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เป็นอุทธาหรณ์สอนให้เรารู้ว่า อย่าไว้ใจทางอย่าวางใจคนครับ
    ขอบคุณมากๆที่มาเตือนครับ

---------- Post added at 21:33:17 ---------- Previous post was at 21:33:02 ----------

เป็นอุทธาหรณ์สอนให้เรารู้ว่า อย่าไว้ใจทางอย่าวางใจคนครับ
    ขอบคุณมากๆที่มาเตือนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้