ขอข้อมูล 1.6 LX คับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย nop911, 3 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nop911

nop911 New Member Member

2
    0
    0
    คือว่าผมเพิ่งซื้อ nv 1.6 LX มือสอง ปี1997 เกียร์ธรรมดา เค้าบอกว่าเป็นเครื่องหัวฉีด เติมน้ำมันแกสโซฮอล 91 ได้ ผมเปิดดูเครื่องที่สังเกตได้แตกต่างกับรุ่นอื่นคือ มีกรองอากาศแบบยาวๆอยู่หลังเครื่องลักษณะกรองอากาศจะเหมือน sunny ex saloon ไม่เหมือนของnv รุ่นอื่นที่กรองอากาศเป็นเหมือนสี่เหลี่ยมจัตุรัส ผมขอเรียนถามผู้รู้คับว่า
    1 nv ที่มีเครื่องลักษณะนี้เป็นหัวฉีดมั๊ยคับ
    2 เติมแกสโซฮอล 91ได้จริงมั๊ยคับ
    3 ขอspec เครื่องแบบนี้ด้วยคับ(ผมรู้ว่าเป็น GA 16 แต่ไม่รู้ว่าต่อจากเลข16เป็นรุ่นอะไรคับ เช่น L หรือ DNE เวลาซ่อมจะได้บอกเค้าถูก อยากรู้แรงม้าด้วยคับ)
    ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลคับ

2. เอ้า....ท่านกูรูทั้งหลายครับ....ขอคำแนะนำหน่อยครับ...

ว่าแต่ปี 97 มันเป็นหัวฉีดแล้วเหรอครับ...ไม่แน่ใจนะครับ...รอท่านกูรูดีก่า

3. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    ปี97 เป็นหัวฉีดแล้วก็มีครับ.. กรองมันจะเหลี่ยมฟีนผ้า

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เยสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส

5. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    1.กรองอากาศเหลี่ยมน่าจะหัวฉีดครับ ลองถ่ายรูปมาลงหรือลองดูจาก google ก็ได้ครับ

2.ถ้าเติมแล้วเครื่องยนต์ไม่เขก ก็เติมได้ครับ (ผมเครื่องคาร์บูเคยหา 95เติมไม่ได้ก็ลอง 91แบบเต็มถังมาก็วิ่งปกติไม่มีปัญหาอะไร แต่ไม่เคยลองโซฮอลล์)

3.ลองดูกระทู้นี้ครับ
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=336591

เครื่องคาร์บู GA-16DS

หัวฉีดติดรถ NV GA-16DNE

หัวฉีดตัวนอก GA-16DE

รหัสจะประมาณนี้ครับ

6. jangkkk

jangkkk New Member Member

91
    0
    0
    ผมก็ใช้ NV ปี 97 ครับ เครื่องหัวฉีดครับ กรองแบบสี่เหลี่ยมครับ ตอนแรกผมก็สงสัยเหมือนกันว่าเป็นหัวฉีดไหม

ใช้เอาไปให้ช่างดูก็เป็นรถหัวฉีดครับ แล้วก็เติมน้ำมันแกสโซฮอล 91 ได้ ไม่มีปัญหาอะไรครับผมใช้มา 1 ปี แล้ว

ติดก๊าซ LPG วิ่งดีประหยัดมากครับรุ่นนี้ สวยด้วย อิอิ

7. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  8. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0

GA 16 DS คาบิวเรเท่อร์ครับ 110 HP
    เครื่องตัวนี้กล่องไม่ตัด ซัดยาวๆ มี ไหล ถึงสองร้อย

GA 16 DNE injetion 110 HP ลองแล้ว 170 ไม่เกิน

GA 16 DE (Vtc) 115 Hp ยังไม่เคยลอง ...

เครื่อง DS ก็เติมได้ครับ แต่ต้องเปลี่ยน ระบบลูกลอยใน คอร์บิวนิดหน่อย(อันนี้เห็นพี่พี่เค๊าว่ากัน)
    เครื่อง หัวฉีดทั้งสองรุ่น DNE,DE เติม โซฮอล 91 ได้ครับ แต่ต้องปรับตั้งจ่ายไฟนิดหน่อย
    (ส่วนตัวผมโซฮอล 95 ) มาเกือบสามปีและครับ ปกติ ..

แต่ห้ามถามเรื่องแกส นะครับ ผมไม่รู้ :D

ไม่ต้อง ถ่าย รูป หลอกครับ เอา รหัสเครื่อง ไป พิมพ์ ที่ Google แล้ว คลิ๊กค้นหารูปภาพ มันก็มาและครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กุมภาพันธ์ 2010
  9. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0

อันนี้แถมครับ GA16DE Turbo จริงๆ ..

10. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    คาร์บิวในบ้านเรา อย่างในน้องเขียว 96 แรงม้าเองครับ ตัวแวน 95 แรงม้า

ของน้อง jack น่าจะเป็นของตัวนอกครับ ชุดจานจ่าย กับตรงแผ่นบังความร้อนท่อไอเสียแตกต่างกัน...:)

11. nop91

nop91 Guest

0
    0
    0
    เครื่องผมเป็น แบบ ga 16 dne แบบนี้เลยคับ ตอนนี้มีปัญหาวิ่ง110แล้วเครื่องอีดมากคับ ต้องแก้ไขยังไงคับ จะเป็นกับน้ำมันได้มั๊ยคับ เติมโซฮอล์91 อยู่คับ

12. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ตอบให้แล้วในอีกกระทู้นะครับ

แต่ไม่เกี่ยวกับ โซฮอล์ นะคับ

โซฮอล์ไม่ผิด

อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้