มีใครเคยติดแผ่นกันความร้อนที่หลังคาบ้างครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย BARAMATE, 4 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BARAMATE

BARAMATE New Member Member

105
    1
    0
    ผมไปเดินโฮมโปรมาเห็นแผ่นกันความร้อน แบบที่เป็นฟลอยด์สองด้านม้วน 700 กว่าบาท
    มีใครเคยติดแผ่นพวกนี้ที่หลังคาบ้างไหม มันกันความร้อนได้จริงหรือเปล่า ติดแล้วดีไหม
    แล้วผ้าบุหลังคานี่มันแกะยากไหมครับ

2. barague

barague Guest

0
    0
    0
    แหม! เพิ่งจาไปติดมาเชียว แต่เปนโฟล์ค กอล์ฟ 3 ประตูปี' 77 ซื้อมาแต่งเล่นๆหมดไปหลาย (กีบ) จิงๆแร้วมานก้อช่วยด้ายเยอะเรยทีเดียวแต่ต้องเปนแผ่นบางๆคล้ายขอที่ติดกันความร้อนฝากระโปรงหน้านั่นเอง (แต่ต้องเปนฟลอยอลูมิเนียมนะ) สาเหตุที่ทำเนื่องมาจากต้องทำสีใหม่ทั้งคันเลยต้องให้ช่างเค้าเลาะออกหมดเรย (เก็บรอบผุและสนิม) พอทำสีเสดก้อให้ช่างร้านทำเบาะเค้ากุแผ่นกันความร้อนเข้าไปก่อนโดยติดกาวเหนียวๆที่ช่างเย็บรองเท้าเค้าใช้กัน แร้วดึงให้ตึงมากที่สุดเท่าที่จะทำด้าย เสดแร้วถึงจะมาบุผ้าหลังคาอีกรอบเปนอันเสดพิธี ซึ่งตอนแรกก้อเหมือนกับที่คุณ BARAMATE ทำนั่นแหละไปดูที่โฮมโปร แต่ช่างบอกว่ามานหนาเกินไปใส่แร้วม่ายสวยนั่นเองแต่กันความร้อนด้ายเหมือนๆกัน ถ้าอยากทำเองคงเปนไปม่ายด้ายเพราะมานต้องดึงออกหมดและผ้าขาดอย่างเดียว ต้องทำใหม่และเสียเงินเพิ่มเข้าไปอีก หากอยากทำจิงๆต้องให้ร้านทำเกี่ยวกะบุภายในรถเค้าทำให้พร้อมให้เค้าหาแผ่นกันความร้อนให้เรยจะดีกว่า แต่ปกติม่ายค่อยจะเห็นคัยเค้าทำกัน เพราะปกติในหลังคามานจะมีแผ่นกันความร้อนแต่เปนฟองน้ำหนาพอสมควรใส่ให้มาอยู่แร้วเพื่อกันความร้อน ม่ายช่ายว่าจะมีแต่เหล็กหลังคาแร้วมาที่ผ้าบุหลังคาเรยโดยตรงซึ่งมานม่ายช่ายอ่ะ ถ้าหากม่ายมีแร้วรถจะร้อนมากกว่านี้แระแอร์จะทำงานหนักกว่าเดิมเยอะเรยนะจะบอกให้...

3. BARAMATE

105
    1
    0
    ก็คือพวกร้านทำเบาะเขาจะมีแผ่นพวกนี้อยู่แล้วใช่ไหมครับ จะได้ลองไปถามราคาดู ของเดิมน่าจะเป็นฟองน้ำอ่ะเวลาเอามือจับก็ร้อนเหมือนเดิม
    ไม่รู้มันกันความร้อนตรงไหน อ้อแล้วอย่างพวกฟิล์มกันความร้อนนี่ hi-kool เวิร์คเปล่าครับ มียี่ห้ออื่นแนะนำไหม ต้องทำต้อนรับปีเอลนินโย่หน่อย เขาบอกจะร้อนกว่าทุกปี

4. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ฟิล์มเกรดสูงกว่าHi-Kool มีครับตามกำลังทรัพย์เลย
    ไล่ๆ กันก็ Lamina , 3M ราคาก็แพงกว่า Hi-Kool ประมาณ 1000 บาท
    เอาดีขึ้นก็ Super-Kool อันเดียวกะ Hi-Kool แต่เกรดสูงกว่าและก็ V-Cool ราคาก็สูงขึ้นมาเยอะ
    อย่าง V-Cool รอบคันนี่ประมาณ 7000 อ่ะครับ แต่คุณภาพก็ตามราคาอ่ะครับ
    ยี่ห้ออื่นไม่รู้จักครับ อิอิอิ

5. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ปลูกหญ้าบนหลังคาซิ...................

6. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    ติดแต่ฝากระโปรงห้องเครื่องกันความร้อน ทำลายสีฝากระโปรงหน้าจ้า

7. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    ผมไม่ได้ติดอะไรเลยอ่ะ แค่เผยอฝาหน้า ความร้อนก้อลดลงแล้ว หลังคาไว้ทำซันรูฟ เปิดรับแสงมันเลย ร้อนๆ มีเหงื่อซกๆ ชอบจังเลยอ่ะ

8. BARAMATE

105
    1
    0
    แค่ปลูกสะระแหน่อย่างเดียวก็ไม่มีที่ว่างแล้วพี่น้องง เคยคิดจะทำเหมือนกันกลัวตำรวจท่านเรียกมาพูดคุย
    ไม่งั้นผมซื้อแบบฟลอร์ยแปะมันบนหลังคาไปแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้