แอร์ไม่ติดค่ะ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย ลูกเกด, 30 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    คือว่า อากร เปิดแอร์อยู่ตามปกติตอนขับแรกๆ ก็เย็นดีค่ะ สักพัก อากาศภายในรถเริ่มร้อนขึ้น เลยลองปิดสวิทซ์แอร์ แล้วเปิดใหม่ก็ไม่เย็นแล้วค่ะ สังเกตจากรอบเครื่องกดเปิดสวิมซ์แอร์ รอบก็ไม่ตกลงเหมือนที่เคยเปิด และไม่มีเสียงคอมแอร์ตัดทำงานด้วยค่ะ อย่างนี้ต้องตรวจเช็คที่ไหนก่อนค่ะเบื้องต้น แนะนำด้วนค่ะ

1. wat1416

wat1416 New Member Member

82
    0
    0
    ที่ไปซ่อมกันบ่อยๆ ก็ช่างปื้ดแต่อยู่ใกลหน่อยแถวบางบ่อสมุทรปราการ ราคาไม่แพงส่วนใหญ่ซ่อมแล้วหายครับลองโทร087-8115804 ช่างคุ้นเคยกับ NX ดีครับอ้างชื่อประธานออ็ด หรือเสี่ยตี๋ได้ครับ55

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ให้ลองเช็คตามขั้นตอนครับ
    1.ฟิวส์แอร์ขาดมั๊ย
    2.ชุดคลัตช์ทำงานมั๊ย

3. goldberg

goldberg New Member Member

90
    2
    0
    ขอรบกวนถามเพิ่มนะครับพี่ๆ

เวลาเปิดแอร์ แล้วน้ำมันซดกว่าปกติมากๆ จนสังเกตได้กว่าเมื่อก่อน
    และแอร์ เปิดเบอร์4 ลมก็ออกไม่แรงเหมือนแต่ก่อน

ต้องเช็คหรือซ่อมอะไรตรงไหนครับ

4. ค่ะขอบคุณมากเลยที่ที่เข้ามาตอบคำถาม ฟิวส์ขาด เลยเอาฟิวส์สำรองมาใส่
    พอเปิดก็กลับมาเย็นปกติเหมือนเดิม แต่พอรถวิ่งไปสักพักฟิวส์ก็ขาดอีกล่ะค่ะ สงสัยจะต้องมีตรงไหนช็อดกันแน่นเลย
    แต่ไม่รู้ตรงไหน คงต้องไปพบช่างจริงๆๆ ซะแล้วล่ะ (แต่จริงๆแล้วชอบทำเองมากกว่าถ้าทำได้) แต่ยังไงก็ขอขอบคุณพี่ๆ ด้วยค่ะที่เข้ามาช่วยแนะนำ

5. Devil007

Devil007 New Member Member

37
    0
    0
    อาการเดียวกันเลย น่าจะคอลย์แม่เหล็ก(ไม่รู้เรียกถูกป่าว)ตรงคอมแอร์นะ

6. ขอบคุณมากๆเลยค่ะ จะได้ไปซ่อมให้ถูก ต้องมีความรู้ไปก่อนเข้าร้านบ้าง เพราะมีช่างบ้างประเภท ที่คิดว่าเราไม่รู้อะไรเลย จะฟันอย่างเดียว

7. Phantom_Art

Phantom_Art New Member Member

51
    0
    0
    เคยเป็นประมาณนี้เหมือนกันครับ
    คลัชแอร์ช็อต ตอนนั้นเปลี่ยนไปเกือบๆพันบาทมั้งครับ

8. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    แหม...ยกนิ้วให้เลยครับ ทำเองด้วย
    แถมยังรู้ด้วยว่าเปลี่ยนฟิวส์แล้วขาดอีกแสดงว่าต้องมีอะไรที่โอเวอร์โหลด ถูกต้องครับ
    แต่ผมถามก่อนว่าคุณเปลี่ยนฟิวส์ใหม่นั้น ใส่ขนาดกี่แอมป์เข้าไปล่ะครับ เพียงพอมั๊ยครับ
    ถ้าโอเคแล้วก็ไปดูว่ามีอะไรที่กินกระแสผิดปกติครับ

9. ค่ะฟิวส์ที่ใช้ตามขนาด 10A ตามที่ช่องฟิวส์บอกว่า แต่ต้องนี้พาไปซ่อมมาเรียบร้อยแล้วค่ะ คสัสมันช็อตค่ะ ที่ร้านเอาแอมป์มิเตอร์จับให้ดู ทำการเปลี่ยนใหม่ เลยถือโอกาศ เซ็ตระบบแอร์ใหม่เลย เปลี่ยนน้ำมันคอม แวคระบบเรียบร้อยตอนนี้ 7 องศาค่ะ อากาศหนาวใจเลย ขอบคุณค่ะที่ช่วยแน่ะนำ

10. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    ไปซ่อมที่ไหนมาเหรอครับ ผมอยากจะไปเช็คบ้างครับ

11. แถวรามคำแหงค่ะ ร้านอมรแอร์ค่ะ ก่อนถึงแยกavon น่ะค่ะ พอดีชอบไปช็อปปิ้งแถวนั้น ทำดีช่างมีความรู้จริง แต่มีราคาค่ะ

12. Anankhet

1,282
    5
    38
    บอย อยู่แถวนี้ไปหาช่างปื้ดดีกว่านะ ที่บางบ่อ

13. photo_boya

926
    0
    0

รู้แล้วครับว่าร้านไหน เคยอ่านกระทู้

****ที่ว่ามีราคา คือราคาแพงเหรอครับ???

14. photo_boya

926
    0
    0

15. Devil007

37
    0
    0
    พึ่งเอาไปทำกับช่างปื้ดวันนี้เหมือนกัน

16. ค่ะมีราคาแพงเลย พอดีชอบมาแถวนี้บ่อยๆ อยากไปหาช่างปื้ดเหมือนกันแต่มันไกลค่ะ ก่อนหน้านี้เคยมีปัญหา คอมแอร์กินรอบเครื่องอยู่เหมือนกัน แต่ไม่เคยทราบสาเหตุ ที่แรกคิดว่าล้าง A/C valer จะหาย เครื่องก็ยังเดินกระตุกเหมือนเดิม รอบยังขึ้นๆ ลงๆ และมีอาการกระตุกขณะรอบต่ำ จนมากระทั่งมันเสียถึงได้เข้าซ่อมแอร์ อาการรอบกระตุกก็ดีขึ้น เนื่องจากคอม์แอร์ทำงานผิดปกติ มีเพรสเชฮร์ทางด้าน Hi สูง คอม์กินกำลังเครื่องขณะรอบต่ำ อีกทั้งยังเป็นสาเหตุความเย็นของแอร์ไม่เย็นเท่าที่ควรจะเป็น การเติมนำยาแอร์ในปริมาณมากไม่ได้ทำให้แอร์เย็นเสมอไป แต่เป็นสาเหตุให้คอม์กินแรงเครื่องและยังทำให้ข้อต่อต่างๆเกิดการแตกรั่วของน้ำยาได้ เราต้องใช้นำยาที่มีจุดเดือดต่ำ ทำให้ เพรสเชฮร์ทางด้าน Hi ไม่สูง คอม์ก็ทำงานไม่หนักแอร์ก็จะเย็นเร็ว เขียนสะเยอะเลยไม่รู้ถูกเปล่า อิอิ (ชอบClub จังมีแต่คนมีนำจัย)

17. photo_boya

926
    0
    0
    เย็นจนหนาวเลยไหมครับ

18. photo_boya

926
    0
    0

ขอบพระคุณครับ
    บอกอาการมา นึกว่าเป็นช่างครับ อิอิ

มาช็อปปิ้งแถวรามบอกด้วยนะครับ จะขับไปให้ดูอาการหน่อยครับ ผมพักอยู่พัฒนาการ 25
    ตรงอุโมงค์ลอด พระราม 9 ไปโผล่หน้ารามอะครับ

19. keacha

keacha New Member Member

31
    0
    0
    ที่โพสมานี้แสดงว่าแรงดันด้านไฮสูงเราปล่อยน้ำยาแอร์ด้านไฮออกบ้างนิดห่นอจะช่วยได้ไหมครับ

20. Devil007

37
    0
    0
    ใช่แล้วครับ เย็นจนหนาวเลย

21. Anankhet

1,282
    5
    38
    ผมล่ะทึ่งคุณจริงๆ
    คุณเก่งจนผมไม่คิดว่าผู้หญิงสมัยนี้จะคิดได้แบบนี้เลยนะ
    ช่างปื๊ดน่ะ บางคนมาจากเชียงใหม่ยังมาเลยนะครับ บางทีก็คุ้มนะ
    ปัญหาเรื่องโหลดเครื่องยนต์ตอนรอบต่ำนั้น ต้องดูให้ดี เพราะมีเงื่อนไขหลายอย่าง
    ถ้ามีเวลาจะเหลาให้แหลมเอ๊ยให้ฟัง
    ส่วนบางทีการเติมสารทำความเย็นมากไปก็ทำให้ความดันด้านไฮสูง เป็นสาเหตุหนึ่งครับ
    หรือแม้แต่การที่คอนเดนเซอร์มีประสิทธิภาพในการแลกเปลี่ยนความร้อนต่ำก็มีผลเหมือนกันครับ
    ความดันด้านโลว์ บางที แค่ 25 ก็พอ

22. photo_boya

926
    0
    0

เหลาเลยครับพี่ รออ่านครับ เพื่อรอยหยักในสมอง

เนื่องจาก เสียค่าฉลาดน้อย ไปพอสมควร เลยเริ่มรู้จักกับระบบแอร์ ขึ้นมาบ้างครับ

23. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    ของผมเย็นบ้างไม่เย็นบ้างครับไม่มีเวลาไปเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้