ช่วยหน่อยคับ แอมป์ ร้อนมากทำไงดี

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย hanaga, 19 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ผมใช้ แอมป์ MA Audio : M483ix
    800W 4 Channel High Performance Amplifier
    100w RMS X 4 Output @ 4 Ohm
    200w RMS X 4 Output @ 2 Ohm
    400w RMS X 2 Output @ 4 Ohm Bridge
    Dimensions (HxWxL) : 2" x 9.5" x 13"

กับ Sub mds md 102 t
    10 นิ้ว voice เดี่ยว เป็นตู้แบบบาซูก้า แต่ไม่ทราบว่ากี่ watt

ใช้ chenel 1 , 2 มา บริดจ์ ขับ Sub chanel 3,4 ขับ 6x9 แต่พอใช้ไปได้ซักพัก แอมป์
    ก็จะร้อนมาก(ตอนกลางวัน) แต่มันไม่ตัดนะครับ มันจะตัดที่ 160 องศาฟาเรนไฮ

คือผมกลัวแอมป์มันจะพัง แอมป์ อยู่ท้ายรถคับ
    ถ้าย้ายมาไว้ในรถมันจะดีขึ้นไหมหรือว่าต้องเปลี้ยนแอมป์คับ
    หรือว่ามีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้คับ

2. ^_^PreluDe_H22A^_^

^_^PreluDe_H22A^_^ New Member Member

27
    0
    0
    สมัยก่อนผมเคยเอา ADX 4 CH ซึ่งดูแล้วเกรดคงไม่ได้ต่างจาก MA audio มาลองบริจด์ขับซับ 1 คู่ครับ ที่ 4 ohm ปรากฎว่าร้อนจนตัด เปิดได้ไม่ถึงเพลงเอง พอจะสรุปได้ว่ามันเป็นแอมป์ไว้ขับกลางแหลมไม่ได้ออกแบบมาเพื่อรีดพละกำลังไว้สำหรับงานหนักๆแบบขับซับวูฟเฟอร์ครับ
    กรณีของคุณ hanaga ถ้าไม่ตัด ไม่น่าจะต้องกลัวอะไรครับ เพราะยังไงแอมป์ก้อมีระบบโปรเทคชั่นให้อยู่แล้ว ไม่น่าจะพังครับ ถ้าร้อนมากจนทนไม่ไหวแอมป์มันจะตัดก่อน ส่วนที่มันร้อนมากนี่ผมไม่ทราบว่าร้อนขนาดไหนกับแอมป์ตัวนี้นิสัยเป็นยังไง ถ้าแบบพวก Blue wave ก้อร้อนมากครับ แต่ไม่ตัดและไม่พัง แต่ยี่ห้อนี้ไม่เคยลองครับ นอกจากนี้ยังมีปัจจัยอีกหลายอย่างที่จะทำให้แอมป์ร้อนไปกว่าปกติวิสัยของมันได้ครับ ไม่ว่าสภาพแวดล้อม การตั้งเกน ทำเลเวลแม็ทชิ่ง ระดับความดังในการฟัง โหลดการต่อใช้งาน ฯลฯ

สรุปผมเห็นว่าหากจะขับซับ หาแอมป์ที่ตรงกับงานดีกว่าครับ แต่ระบบ ณ ปัจจุบัน เอาแบบไม่ต้องเสียเงิน ลองทอลองดูครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะพัง เปิดไปเลยครับ ลองดูว่าตัดไม๊ โอกาสน้อยครับที่จะเจอแอมป์พังก่อนที่มันจะตัดการทำงาน (ถ้าซับไม่พัง หรือ ไฟไม่ช๊อต นะครับ)

3. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    เเอมป์คลาส เอบี ยิ่งร้อนเสียงยิ่งดี ถ้าไม่ตัดก็ไม่ต้องกลัวครับ

4. [LeNGy~MaSTeR]

[LeNGy~MaSTeR] New Member Member

35
    2
    0
    ร้อนมากกลัวพังทำพัดลมให้มันซะเลยสิครับ หุๆ

5. Ratchakorn

Ratchakorn New Member Member

14
    0
    0
    เห็นเพื่อนก็เอา พัดลม CPU มาต่อคับ 2 ตัวเลย หุหุ

6. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากคับ
    เมื่อวานผมลองเอามิเตอร์ มาวัด Ohm ที่ลำโพงซับดู ปรากฎว่า วัดได้ 3.8 Ohm คับ
    ปกติหรือป่าว พอลองวัดที่ลำโพง เสียงกลาง ได้ 4.2 ohm
    และก็ลอง ไม่ Bridge แต่เอา ch 1 มาขับซับโดยตรงเลย ปรากฎว่า ไม่ร้อนเลยคับ
    เสียงก็ออกมาดังใช้ได้คับ โดย ปรับ gain แค่นิดเดียวประมาณ 9 นาฬิกา คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้