เจี๊ยกกก!!! เติมน้ำมันเกียร์เกิน เป็นไรอ๊ะป่าว??

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย ข้าวสารซิ่ง, 1 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดีวันนี้วัดน้ำมันเกียร์ตอนเครื่องเย็น น้ำมันเกียร์เกินตั้งเยอะเเน่ะ
    เกือบ2ลิตรได้มั้ง(อู้ที่วางเครื่องเติมมา) มันจะมีผลเสียไงป่าวครับ จะได้เอาออกหน่อย:cool:

1. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ไม่รู้เลยครับ มารอหมอเป็นเพื่อนครับคุณเอ๋

ปล. ขนาดน้ำมันเกียร์เกินนะเนี่ย ยังวิ่งซะขนาดนี้

2. elek

elek New Member Member

845
    5
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ...เกินอยู่ครับ....!!!

3. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ลองเช็คตอนร้อนด้วยก็ดีนะครับ

อาจจะไม่เกินก็เป็นได้ ทางที่ดีอะ

แก้หม้อพักกลาง มาก่อนดีกว่ามั้งงงงงงงงงงงง

วันเสาร์เดี๋ยวขอขับหน่อยยยยยยยย

4. ร้อนก็เกินนะเเมน เกินเป็นสิตรๆเลย เสาร์มาลองดู 55+

5. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    เสร็จงานอาจจะตามไปครับ...

6. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    หุหุหุ
    ไม่แน่ใจเลยคับ
    เพราะมีแต่เกียธรรมมะ

7. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    แล้วมันล้นออกรูระบาย บนเกียร์แล้วกระเด็นไปตามใต้ท้องรถมั้ยครับ... ถ้าไม่ ก็ปล่อยมันไปงั้นแหล่ะ ..

8. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ก็ถ่ายออกก่อนเลยพี่

ใช้เครื่อง 0 ยากาศอะ สระรี บ้านนอกแต่ก็คงมีอะนะ

หม้อพักด้วยนะ อย่าลืมเอาออกหน่อยเห้ออออออออออ

9. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ต้องดู ว่าตำแหน่ง ออยล์เกียร์อยู่สูงป่าว เวลาเราวิ่งมันจะดันน้ำมันเข้าออยล์ จึงต้องวัดเวลาที่มันร้อน คือวิ่งมาจอดแล้วรีบวัดเลยถึงจะรู้ เพราะเวลาจอดน้ำมันในออยล์จะไหลกับมาที่เกียร์ ในกรณีที่ ออยอยู่ต่ำ ก็วัดปกติ แต่ต้องวัดตอนร้อนๆ อย่างที่ป้อมบอก ถ้ามันไม่ล้นออก แสดงว่ามันอยู่ในระดับ ถ้าเกินก็ไม่มาก หรือจะถ่ายออก 1/4 ลิตรก่อนแล้วลองวัดดูก็ได้ครับ

10. งั้นไม่ดูดออกแระ ปล่อยมันงั้นแหละ

เรื่องท่อเปลี่ยนเป็นพักกลางใส้ตรงแล้ว ไม่เห็นดีขึ้นเลยง่า

11. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    เจอเเละสาเหตุที่พี่บอกรถวิ่งไม่ดี++++555
    น้ำมันเยอะไปนี่เอง

ส่วนหม้อพักอะไม่ต้องไปใส่หรอก ยิงมาตรงๆเลย
    โล่ง ปรื๊ด ๆๆๆๆ

รีบทำให้เสร็จนะ เดี๋ยวไม่ทัน
    อะอะอะ

12. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ต้องศึกษาไว้เผื่ออนาคต

13. เดี๋ยวไปเช็คของเรามั้งดีก่า

14. ท่อตอนนี้เป็นใส้ตรงทั้งพักกลางและปลายแล้วอ่ะ หนวกหูใช้ได้เลย อิอิ

15. WiN_Diesel

WiN_Diesel New Member Member

1,850
    13
    0
    คงไม่เป็นรัยมั้ง....เพราะถ้าพังก็วางใหม่เลยอิอิ ไหนๆก็ยังไม่ได้อินวอย55555555

16. โหๆเอางั้นเลย พึ่งได้อินวอยมามะวานเองน๊า งั้นเอาตังที่จะซื้อเบาะให้ยืมหน่อยสิ เท่าไรนะแว่วๆมาว่าคู่ละ6หมื่นไรเนี่ย อิอิ

17. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    อาจจะมีผลตอนคาวมร้อนแล้ว น้ำมันจะขยายตัว เติมอย่าให้เกินขีดดีกว่าครับ

18. JZ_std.

8,075
    74
    0
    มารอ ดูเบาะ สวยๆๆ จาก วิน ดีเซล

19. แว่วๆว่าคนที่บ้านอนุมัติแล้ว ให้ได้ทุกอย่าง ยกเว้น ความเเรง ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

20. NEANG

NEANG New Member Member

188
    1
    0
    เมื่อก่อนผมก็คิดว่าดีนะที่เติมเกิน

แต่อย่าลืมว่าเวลานำมันมันร้อนเกิดการขยายตัวจะไปเบ่งซิลหน้าเครื่องและซิลท้ายเครื่ง

แต่ถ้าเป็นเกียรก้จะไปดันซิลหน้าเกียรตรงช่วงครัทนะครับและจะไปดันด้านหลังเกียร

สรุปแล้วว่าถ้าเติมเกินก็จะทำให้ซิลรี้ว ผลจากซิลร่วขั้นต่อไปก็นำขาดต่ำกว่าระดับก็ต้องเติมเรื่อยเรื่อย

ค่าซ่อมซิลก็ตั้งยกเกียรลงมาราคาก็ลองเช็คดูนะครับว่าเท่าไหรแต่ที่รู้รู้มาประมาณ 1500นะครับยังไม่รวมค่าซิล

แต่ค่าซิลนะ ตัวล่ะไม่กี่บาท แต่จะไปแพงค่ายกเกียรนะครับ เพราะมันต้องถอดเยอะเสียเวลาเราด้วย

ถ้าเป็นผมนะจะย้าย oil coolingไม่ว่าจะป็นออยเครื่องหรืออยเกียรทั้ง2นั้นล่ะครับ ให้ตำอยู่ในระดับนำมันเกียร

ถ้าอยู่สูงกว่าเวลเราดับเครื่องน้ำมันจะไหลกลับอ่างเกียรหรืออ่างนำมันเครื่อง

แล้วเวลาเราสตาทเริ่มแรกนำมันจะขาดในสายอาจเกิดศูนยากาศทำให้น้ำมันไม่ไหลเกิดนำมันขาดผลคือ

ชาปละลายครับ ยกเครื่องใหม่

INTER_ZONE ถูกใจสิ่งนี้
  21. ขอบคุณครับพ้ม

22. WiN_Diesel

1,850
    13
    0
    BRIDE สู้ราคาไม่ไหว เลยไปเอา SR3 มาแล้วอะ:D:D

23. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้เพิ่มเติม..

24. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    อืม...ข้อมูลดีๆ อีกแล้ว

25. เข้ามาอ่าน thank

26. เบื่อแล้วเอามายืมใส่มั่งน๊า แล้วโคมดำทำเองเหรอ

27. WiN_Diesel

1,850
    13
    0
    แฮะๆๆ เอางั้นเหรอ:D โคมดำจ้างเค้าครับแต่ถ้ามีไดร์เป่าผมอันใหญ่ๆสักหน่อยก็ไม่แน่นะ..5555

อ่ะหล่อเลยทีนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้