ช่วยด้วยครับ....จ้าวเข้าประทับในรถ ?......

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย PHOP B15, 1 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PHOP B15

PHOP B15 New Member Member

30
    0
    0
    สืบเนื่องจากไอ้เจ้า B14 ท้ายแยก ปี 2000 ของผม เกิดสนิมในหม้อน้ำและทำให้น้ำไม่สามารถเดินในเครื่องยนต์ได้ ทำให้เกิด Heat จนต้องเข้าอู่ อยู่ประมาณ 1 อาทิตย์ได้ และในเมื่อต้องเปิดเครื่องแล้วก็เลยเปลี่ยนทุกอย่างที่สามารถเปลี่ยนได้ (หลายรายการ) แต่ที่สังเกตได้ชัดก็คือ ซิลจานจ่ายรั่วครับ (มันเป็นมาประมาณ 1 เดือนก่อนหน้านั้น) เพราะมันมีน้ำมันซีมออกมา ช่างก็ซ่อมให้เรียบร้อยทุกอย่าง เมื่อรับรถออกมาได้ประมาณ 1-2 วัน อาการเก่าหายเป็นปกติ แต่อาการใหม่เกิดขึ้นมาอีกครับ คือ
    1. เวลาคลิกดาวน์ แล้ว มันเขกมากมายครับ เปลี่ยนเกียร์แล้วยังเขกอีกครับ จะเป็นตอนใช้น้ำมัน แต่พอตัดเป็นแก้ส ( LPG หม้อต้ม) ปรากฎว่าไม่เขกครับ เป็นปกติ งง ? ผมพยายามให้ช่างตั้งไฟ แล้ว คิดว่าไฟแก่ไป ตั้งแล้วก็ยังไม่ดีขึ้น เฉพาะน้ำมันครับ (เฮ้อ)
    2. ตอนใช้แก้ส เมื่อเหยียบเบรคแล้วรอบจะตกเกือบดับ ต้องคอยเลี้ยงคันเร่ง เมื่อจอดรอบจะสวิงอยู่ระหว่าง 1000- 1200 จูนแก้ส + ตั้งรอบแล้วก็ไม่หาย ดีอยู่พักเดียว วิ่งไปสักพักเอาอีก
    3. เมื่อแอร์ตัด รถจะสั่นมากๆ ครับ แรกๆ ก็ไม่มากครับ แต่ ณ ปัจจุบัน สั่นเป็นจ้าวเข้าเลยครับ (เหมือนที่ตั้งเป็นหัวข้อกระทู้)
    ตอนนี้เริ่มเกิดอาการท้อใจ แล้ว คิดในใจ เด๋วจะขายแล้ว สิ้นปีนี้เด๋วเจอกัน รถก็ดันดีขึ้นมาซะงั้น (จิงๆไม่ขายหรอก รถคันแรก) เอาหละผมเกริ่นมาตั้งนาน จึงอยากจะขอคำแนะนำ พี่ ๆ ด้วยครับ ว่าจะต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ อาการเนี่ยเป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้วครับ ทุกวันนี้ เดินลงจากรถแล้วตัวยังสั่นอยู่เลยครับ ขอบคุณครับ ต้องขออภัยที่เขียนยาวไปนิส ครับ ช่วยด้วย ! จ้าวเข้าอีกแล้ว....

2. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

เวลาเหยียบเบรคหม้อลมเบรคทำงาน รอบจะตก ขอผมก้อเป็นครับเวลาใช้น้ำมันรอบตกมากมายถ้าเปิดแอร์
    เผลอๆรถดับ ตอนนี้หน้าหนาวของผมเป็นคาร์บูรอบไม่นิ่งเลย เดี๋ยวต้องรอผู้รู้มาตอบครับ:)

3. PHOP B15

30
    0
    0
    ขอบคุณครับ คุณ art-HB12

4. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0
    ผมว่าน่าจะเป็นที่ คอยล์ นะครับ สังเกตจากรถของผมอาการคล้ายกันฮะ

ลองให้ช่างเช็คดูนะ ถอดจานจ่ายออกมาต้องเจอคอยล์ที่เปื้อนน้ำมันเครื่องอยู่แน่นอนฮะ :D:D

5. PHOP B15

30
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ dekrca มากครับ
    แล้วราคา คอยล์ ตกประมาณเท่าไรครับ

6. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ผมก็เคยฮีตครับ เลยจำใจต้องยกเครื่องนะคับ ช่างบอกซ่อมไม่คุ้ม เศร้าครับหมดไปเยอะครับ ไงขอให้กลับมาใช้ดีเหมือนเดิมครับ

7. PHOP B15

30
    0
    0
    ขอบคุณครับ คุณ ta.911 ที่เป็นกำลังใจ แต่ตอนนี้ต้องทนไปก่อนนะครับ ไม่รู้จะแก้ยังไงแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้