ขอถามเรื่องลิ้นปีกผีเสื้อหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย love ek lev, 7 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. love ek lev

love ek lev New Member Member

51
    0
    0
    ลิ้นปีกผีเสื้อ d16y8 ของ ek99 เปลี่ยนใส่ลิ้นปีกของ b20 หรือ b16 ได้ป่ะครับ พอดีเคยจะใส่แต่เพื่อนบอกใส่ไม่ได้อ่ะครับ รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

2. ถ้าเป็น D16Y เกียร์ธรรมดาอยู่แล้ว เอาลิ้นของ B16A มาใส่ได้ครับ

ถ้าเป็น D16Y เกียร์ออโต้ ใส่ไม่ได้ครับ

3. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    d16y เกียร์m/t เอาลิ้นb16ใส่ได้เลยคับ

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    หาข้อมูลครับ

5. love ek lev

51
    0
    0
    ของผมออโต้ครับ แล้วจะใส่ลิ้นตัวไหนได้บ้างครับ ขอบคุณนะครับ

6. Pikba

Pikba New Member Member

258
    1
    0
    ออโต้ เหมือนกันครับ อยากรู้ด้วย ดันปาย...

7. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ไม่ได้อยากขัดใจนะครับ จะบอกว่าเกียร์ออโต้กับลิ้นเดิมหน่ะดีอยู่แล้วครับ ถ้าไปใส่ใหญ่ขึ้นจะพาลวิ่งแย่กว่าเดิมเปล่าๆ ลงทุนกับเกียร์ออโต้มันได้มาไม่คุ้มเงินครับ :rolleyes: :rolleyes:

8. Win...

Win... New Member Member

794
    10
    0
    แล้วขนาดของลิ้ง d16y8 mt กับ at

ต่างกันไหมคับ หรือว่าเท่ากัน

ขอบคุณมากๆคับ

---------- Post added at 20:21:54 ---------- Previous post was at 20:21:32 ----------

แล้วขนาดของลิ้ง d16y8 mt กับ at

ต่างกันไหมคับ หรือว่าเท่ากัน

ขอบคุณมากๆคับ

9. เท่ากันครับ

ส่วนเกียร์ออโต้ ต้องคว้านเอาครับ ค่าคว้านก็เกือบ ๆ สองพัน

10. Win...

794
    10
    0
    ขอถามอีกนิดนะคับ งงๆ

แล้วมันต่างกันตรงไหนอะคับ คอไอดีauto ถึงเอาลิ้น b16a มาใส่ไม่ได้อะคับ

รถผม d16y8 mt แต่คอไอดีเป็นของ ออโต้คับ

ขอบคุณมากๆคับ:):)

11. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    MT หรือ AT ไม่ต้องสนใจคับ ดู ตำแหน่ง มอเตอร์คุมรอบเดินเบา(IAC VALVE) คับ
    เครื่องตระกูล HONDA แต่ละตัว ตำแหน่ง มอเตอร์คุมรอบฯ จะมีอยู่ 2 จุดคือ
    1 หลังท่อร่วมไอดี ส่วนใหญ่ BทุกB - FทุกF - D15บางตัว - D16บางตัว-ZC (รูป 1)
    2 ใต้ลิ้นปีกฯ ส่วนใหญ่ D16บางตัว-D15บางตัว(รูป 2)
    วิธีสังเกตุ
    ถ้า มอเตอร์คุมรอบเดินเบา ติดอยู่ที่ตัวเรือนลิ้นปีกผีเสื้อ ลิ้น ที่จะเอามา ใส่ ก็ต้องมีมอเตอร์คุมรอบฯติดอยู่ เหมือนกัน
    ถ้า ที่ลิ้นฯ ไม่มี มอเตอร์คุมรอบฯ ลิ้นที่จะหามาใส่ ก็ต้องเป็นลิ้นที่ไม่มีมอเตอร์คุมรอบฯ เหมือนกัน
    เพราะ รูนำอากาศ ในลิ้นฯ ที่จะเอาอากาศไปชดเชยรอบ โดยมีมอเตอร์คุมรอบ เป็นตัว เปิด และ ปิด รูนำอากาศนั้น
    มีทิศทาง ไม่เหมือนกัน
    ก่อนจะซื้อ ลิ้นปีกของพวก B มาใส่กัน ก็ดูของเดิมเราก่อนคับ เป็นแบบไหน
    (ไม่งง นะคับ)
    รูป 1
    รูป 2

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 ธันวาคม 2009
  12. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    ถามหน่อยครับ แล้วอย่างงี้ถ้านำมาใส่ประจำการในรถกระผมแล้วต้องปรับตั้งจูนมั้ยครับ หรือพื้นทั่วไปเหมือนของเดิม หรือต้องให้ช่างเขาทำให้ครับ แล้วราคาค่าตัวของมันอยู่ประมาณเท่าไหรครับผม ขอขอบคุณครับ

13. Win...

794
    10
    0

ชัดเลยคับพี่ ขอบคุณมากๆคับ

:D:D:D

14. love ek lev

51
    0
    0
    ขอขอบคุณข้อมูลทุกข้อมูลเลยนะครับเป็นประโยชน์มากเลยครับ

15. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ข้อมูลชัดเจนเลยครับ สุดยอด

16. zooz

zooz New Member Member

106
    0
    0
    ตามข้างบนเลยครับ..เพิ่มเติมนิดนึง ZC ตัวคุมเดินเบามีทั้งสอง

แบบครับ

17. EK5039

EK5039 New Member Member

52
    8
    0
    ช่างบอกว่า...ลิ้นปีกผีเสื้อ เปิด-ปิดไม่ดี ถ้าจะเปลี่ยนควรเปลี่ยนที่ไหนดี ของศูนย์หรือมือสองดี
    ช่วยแนะนำอู่แถวอ่อนนุช ประเวศ ด้วย อ้อ...เป็น EK96 Vtec Auto

18. zooz

zooz New Member Member

106
    0
    0
    ของศูนย์ซื้อไม่ลงหรอกครับ..เช็คราคาดูได้..ลองหาของมือสอง

สภาพดีๆครับ ( ดูลิ้นที่เป็นทองเหลืองที่ใหม่ๆหน่อยแล้วลองปิด-เปิดดูที่สปริงแข็งๆ )

ราคาไม่แน่ใจครับ..D16Y8 AUTO ลิ้นปีกผีเสื้อจะมีมอเตอร์เดินเบาไฟฟ้าอยู่ที่ด้านใต้ลิ้น ( เดิมๆน๊ะ )

จะไม่เหมือนกับเกียร์ธรรมดาครับ

19. m6827

m6827 New Member Member

61
    1
    0
    เกียร์ at ถ้าเอาคอไอดีของเกียร์ mt มาใส่สามารถใส่ลิ้น b16 ได้ไหมครับ
    สายไฟต้องแปลงไรไหมครับ รบกวนด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้