เช็คปะเก็นฝากับฝาสูบว่าโก่งไหม ราคาแพงไหมครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย green_t, 19 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. green_t

green_t Member Member

157
    1
    18
    เช็คปะเก็นฝากับฝาสูบว่าโก่งไหม ราคาแพงไหมครับ
    ไม่แน่ใจว่าปะเก็นแตกหรือฝาโก่ง

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เกือบหมื่นอ่ะคับ

3. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  4. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    เช็คด้วยวิธีสังเกตง่ายๆก่อนก็ได้ครับ

-ติดเครื่องเปิดฝาหม้อน้ำ ดูว่าน้ำดันขึ้นมารึป่าว

-ความร้อนปกติมั้ยขึ้นสูงรึป่าว

-มีน้ำมันเครื่องมาผสมในหม้อน้ำบ้างมั้ย

ถ้าพอจะมีอาการเหล่านี้ก็สันนิษฐานว่าฝาสูบอาจจะโก่งแล้วค่อยเสียตังครับ :)

5. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    เข้ามาเก็บข้อมูล

6. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    เบื้องต้นตามคุณดิวเลยครับ

เมื่อเครื่องได้รับความเสียหายก็ซ่อมตามอาการให้ครบทุกจุด

ส่วนงบก็เตรียมเอาไว้พอสมควรอยู่ที่ความสนิทสนมกับช่างอีกที

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามความเห็นข้างบนเลยครับ

8. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    เข้ามาเก็บข้อมูล คับ ขอบคุณคับ

9. BOSSAPP

BOSSAPP New Member Member

179
    1
    0
    จากประสบการปาดฝาสูบนะครับ เนื่องด้วยฝาสูบโก่งเกิดจาการที่เมาเลยให้เพื่อนขับแล้วมันไม่ได้ดูเกความร้อน เครื่องฮีทจนฝาโก่ง งบปาดฝาสูบอยู่ที่ประมาณ 7,000 บาท ( ไม่รวมค่าเหล้าที่นั่งกินกะช่าง ) ช่างบอกว่าถ้าแตกต้องมี หมื่นอัพ อ่ะครับ

10. mai#NV

mai#NV New Member Member

88
    0
    0
    รถผมก็มีปัญหาความร้อนอยู่ไล่เปลี่ยนทั้งระบบและยังไม่จบเลยวันนี้เลยให้อู่เปิดฝาเช็คแล้วอะรวมๆแล้ว
    ชุดเปิดฝาปะเก็นค่าแรงค่าปาดราวๆ3000กว่าบาทอะครับ

11. BOSSAPP

BOSSAPP New Member Member

179
    1
    0
    มีคนแนะนำว่าให้ใส่ปาเก็นสองชั้น แล้วก็เปลี่ยนเป็นหัวเทียนเย็น ไม่ทราบว่าจะช่วยได้มั๊ยครับเพราะรถผมปาดฝาสูบมาแล้วมีปปัญหาเรื่องความร้อน เหยียบ 130 - 140 ยาว ๆ ความร้อนขึ้นสูงมากต้องผ่อนลงมาเหลือ 90 - 100 รอให้เกความร้อนตกค่อยเหยียบต่อ

ถามผู้รู้หน่อยครับว่าวิธี ช่วยได้มั๊ยครับ

---------- Post added at 23:29:18 ---------- Previous post was at 23:29:01 ----------

มีคนแนะนำว่าให้ใส่ปาเก็นสองชั้น แล้วก็เปลี่ยนเป็นหัวเทียนเย็น ไม่ทราบว่าจะช่วยได้มั๊ยครับเพราะรถผมปาดฝาสูบมาแล้วมีปปัญหาเรื่องความร้อน เหยียบ 130 - 140 ยาว ๆ ความร้อนขึ้นสูงมากต้องผ่อนลงมาเหลือ 90 - 100 รอให้เกความร้อนตกค่อยเหยียบต่อ

ถามผู้รู้หน่อยครับว่าวิธี ช่วยได้มั๊ยครับ

12. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0

ก่อนอื่นต้องดูก่อนว่าปาดเยอะมั้ย การใสประเก็นสองแผ่นเป็นการช่วยลดกำลังอัด

ของของลูกสูบเพื่อชดเชยพื้นที่ของฝาสูบในส่วนที่เสียไปจากการปาดฝาสูบน่าจะช่วย

เรื่องปัญหาความร้อนครับได้ในระดับนึงแต่ใช้ไปนานๆอาจมีปัญหาปะเก็นรั่วได้ครับ

แต่ถ้าจะใส่จริงแนะนำให้สั่งตัดปะเก็นให้หนาขึ้นได้ครับมีร้านรับทำปะเก็นโดยเฉพาะครับ:)

ส่วนเรื่องหัวเทียนผมว่าไม่น่าเกี่ยวรอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ:)

13. nv_note

nv_note New Member Member

138
    7
    0
    แนะนำว่าเปลี่ยนฝาไปเลยครับ ราคาต่างกันไม่มาก
    หาดูฝาใหม่ๆ สวยๆ หน่อย เอาแบบยังไม่ได้ปาดมาเลยอ่ะครับ จะทนกว่า
    ของผมปาดได้ไม่เท่าไหร่ก็โก่งอีกจนร้าว เลยตัดสินเปลี่ยนใหม่ ดีกว่าปาดเยอะเลย ครับ
    เคยซื้ออยู่ 2500 ที่ แถวเกษตรนวมิน แต่คราวล่าสุดนี่ซื้อที่ชลบุรี ได้มารา 4000 ฝากิ๊ปมาก
    ลองดูเป็นตัวเลือกครับ

---------- Post added at 11:52:43 ---------- Previous post was at 11:52:20 ----------

แนะนำว่าเปลี่ยนฝาไปเลยครับ ราคาต่างกันไม่มาก
    หาดูฝาใหม่ๆ สวยๆ หน่อย เอาแบบยังไม่ได้ปาดมาเลยอ่ะครับ จะทนกว่า
    ของผมปาดได้ไม่เท่าไหร่ก็โก่งอีกจนร้าว เลยตัดสินเปลี่ยนใหม่ ดีกว่าปาดเยอะเลย ครับ
    เคยซื้ออยู่ 2500 ที่ แถวเกษตรนวมิน แต่คราวล่าสุดนี่ซื้อที่ชลบุรี ได้มารา 4000 ฝากิ๊ปมาก
    ลองดูเป็นตัวเลือกครับ

14. singcoohteam

5,303
    108
    0
    หายไปนานเลยนะน้อง ไม่เห็นอยู่แถวๆซอยเขาน้อยเลย คิดถึง
    รอให้ออกพรรษาก่อนแล้วเจอกันซักร้านดีมั๊ย พูดแล้วเปรี้ยวปาก555

15. nv_note

nv_note New Member Member

138
    7
    0

ก็เขามาดูเรื่อยอ่ะพี่ แต่เค้าตอบไปแล้วเลยดูอย่างเดียว ตอนนี้ผมกลับมาอยู่เมืองชลล่ะ
    วันไหนดีกว่า ครับพี่ นัดวันมาเลย หรือจะชวนกันมา meetting กันที่ บางแสนดีครับ ตอนนี้พร้อมเสมอ 555+++ :cool:

16. green_t

157
    1
    18
    ติดเครื่องเปิดฝาหม้อน้ำไว้ มันก็ดันน่ำล้นออกมาครับ ปรกติมันก็ต้องล้นออกไปที่หม้อพักไม่ใช่เหรอ เริ่มงง

ไม่มีน้ำมันเครื่องผสมในน้ำนะครับ

ตอนนี้ผมลองเอาวาล์วน้าออกดูความร้อนก็จะไม่เกินขีดกลาง ตอนก่อนนี้ มันขึ่นสูงเกินขีดกลางเลยครับ เหมือนอาการวาวล์น้ำไม่เปิดเลย แบบว่าขึ่นสูงจนผมต้องจอดเลย

ตั้งแต่เอาวาวล์น้ำออกยังไม่ได้ไปลองวิ่งไปไหนเลยครับ
    ขับอยู่แต่ในหมู่บ้านกับไปปากซอย แค่ไปกลับ4 โลเอง

17. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ปั๊มน้ำพังครับ ฟันทิ้ง

18. ถ้าพอมีตังค์เปลี่ยนฝาดีที่สุดอยู่แล้วคับ แต่ถ้างบจำกัด ปาดฝาก็พอช่วยได้ ถ้าขับถนอม และดูแลดีๆหน่อย ฝาที่ผมใช้ปัจจุบัน ก็เป็นฝาปาดคับ ใช้มาเกือบ 2 ปีแล้วก็ยังปกติดี (เข็ดแล้ว รอบแรกเปลี่ยนฝาไปแล้วใบนึง เพราะตอนนั้นห้าว ซัดตลอด ฝาโก่ง โก่งก็ปาด ปาดเสร็จก็ซัดต่อ แล้วก็แตก ครบเซ็ท) ถ้าเปลี่ยนปะเก็นอย่างเดียว รวมค่าแรงที่เคยโดนฟันมา อยู่ประมาณ 2500- ครับ ถ้ามีปาดฝาด้วยบวกค่าปาดไปอีก 6-800 คับ

19. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ผมว่าเปลี่ยนฝาไปเลยดีกว่า ส่วนใส่ประเก็นผมว่าไม่โดนนะไม่เชื่อลองถามอีตาคนเลี้ยงแมวดูว่าแกเจ็บมาเยอะ ไอ้เรื่องฝาเนี้ย เครื่องบางตัวทำจบบางตัวทำเหมื่อนตัวทำจบกับไม่จบมันจะเสียเงินเยอะนะครับฝาไม่กี่ตั้งตามเจ้าโน๊ตเลย:D

20. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    :confused:
    ปั้มน้ำพัง มันจะรั่วไม่ช่ายหรอพี่ :confused:

21. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ลืมบอกว่าปั๊มที่บ้านว่ะอ่ะก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

22. mujjurach

mujjurach New Member Member

24
    0
    0
    แถวสระบุรีมีมั้ยครับ อาการที่ว่ามาตรงเลย

23. green_t

157
    1
    18
    เสร็จแล้ว เปิดฝาดู ปะเก็นไหม้เลย ฝาไม่โกง เปลี่ยนปะเก็น หัวเทียนใหม่4หัว กับกระโหลกตรงหลังวาวล์น้ำ(มันผุ)
    ตอนนี้ใช้งานได้ดีแล้ว
    โดนไป 3300 รวมถ่ายน้ำมันเครื่องกับกรองน้ำมันเครื่องแล้ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 ธันวาคม 2009
  24. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ไม่แพงครับ ประเก็นแท้ผมไปซื้อมาจากศูนที่ระยอง788 บาท ราม vet7% แล้ว ค่าแรง 2000 ครับ ของผมก็เปลียนมาอาทิตย์ที่แล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้