มีปัญหา บูสขึ้น....แล้วตกครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย opasu, 5 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. opasu

opasu New Member Member

19
    0
    0
    รบกวนสอบถามหน่อยคับ ตอนนี้ใช้ evo 6.5 อยู่มีปัญหาเรื่อง บูสตกครับ ลักษณะปัญหาคือ บูสจะขึ้นมาเต็มก่อน ประมาณ 1.2 บาร์ แล้วจึงค่อยตกลงไปเหลือประมาณ 0.3 ถึง 0.5 บาร์ โดย ตัวคุมบูสผมใช้ปรับบูสไฟ้าของ Blitz Dual SBC ส่วนเวสเกตใช้เวสเกตกระป๋องเดิมครับ และมีข้อสังเกตุดังนี้ครับ

1. บูสจะขึ้นมาเต็มก่อนแล้วจึงค่อย...ตกทุกครั้ง อาการเครื่องตอนเกิดปัญหาไม่มีอาการสะดุดเลย เพียงแต่รู้สึกว่าแรงดึงน้อยลง+บูสตก
    2. อาการจะเป็นรุนแรงและเห็นชัดถ้าซัดตั้งเกียร์ 1,2
    3. สังเกตเวลากดคันเร่งเฉพาะที่เกียร์สูงเช่น เกียร์ 4 หรือ 5 อาการบูสตกจะแทบไม่มีอาการเรย
    4. ลองถอดสาย vacuum ที่ต่อเข้าเวสเกตกระป๋องดู ลองแล้วอาการก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ (ผมเลยคิดว่าปรับบูสไฟฟ้า กับเวสเกตกระป๋องน่าจะยัง OK อยู่)
    5. ลองเปลี่ยน เวสเกต กระป๋องแล้วยังเป็นเหมือนเดิม
    ุ6. ลองกลับทิศ โบออฟแล้ว อาการยังเหมือนเดิม

ไม่ทราบจากอาการข้างบนนั้น ปัญหาน่าจะมาจากอะไรเหรอครับ หรือเราจะตรวจสอบอะไรเพิ่มเติมได้บ้างครับ
    เนื่องจากผมอยู่ระยองจึงอยากตรวจสอบอการเบื้องต้นเองก่อนเข้า กทม. ครับเพราะเข้าที ค่าน้ำมันก็เหนื่อยแล้ว

ปล. ผมได้แนบไฟล์ VDO ตอนผิดปกติ โดยบันทึก เกจวัสบูส กับ Fuel press ตอนลองถอดสาย vacuum ของเวสเกตกระป๋องไว้ด้วยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Jbqho4GDMA8

อันนี้อัดเฉพาะเกียร์ 4-5 บูสก็ดูนิ่งดีนะ

http://www.youtube.com/watch?v=Jh70l2F0m5s

ขอบคุณครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อาการแบบนี้ไล่ 2 อย่างครับ
    1. สปริงเวสเกตล้าคุมบูสท์ไม่อยู่
    2. มีการรั่วในระบบไอดี

---------- Post added at 11:49:42 ---------- Previous post was at 11:49:27 ----------

อาการแบบนี้ไล่ 2 อย่างครับ
    1. สปริงเวสเกตล้าคุมบูสท์ไม่อยู่
    2. มีการรั่วในระบบไอดี

3. opasu

19
    0
    0

ขอบคุณมากครับ ผมอยู่ระยองมีอู่ดีๆแนะนำไหมครับ แล้วถ้าเข้า กทม. มีอู่ไว้ใจได้ไหมคับ ขอคำแนะนำคับ ขอบคุณครับ

4. opasu

19
    0
    0
    มีแผนที่กะเบอร์โทรไหมคับ ไปไม่ถูกครับ อีกอย่างผมมีรถคันเดียว คงจอดทิ้งไว้ไม่ได้เลยอยากโทรไปดูคิวก่อนครับ

5. opasu

19
    0
    0
    อีกอันนึง อู่ กวงไถ่ อ.ต๊ะ เลียบทางด่วนรามอินทรา อันนี้ผมค่อนข้างสะดวกเพราะทางไม่ซับซ้อน ไม่ทราบว่า โอ ไหมคับ

6. opasu

19
    0
    0
    ยังมะหายครับ เราจะลองอะไรได้เองก่อนบ้างครับ มีรถคันเดียวเลยไม่อยากทิ้งไว้ที่อู่ครับ ขอเป็น idea ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้