ตามหากล่อง ECU 4G93T ครับผม + มีเรื่องเดือดร้อนจริงๆครับ อยากถามด้วยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย apache64, 3 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. apache64

apache64 New Member Member

2
    0
    0
    ตามหากล่อง ECU 4G93T บอร์ดี้ E-CAR ครับผม ใครมีบอกหน่อยครับ

เดือดร้อน มากๆ เลยครับ

อยากเล่าอาการให้ฟังครับ

1.เมื่อเดือนก่อนผม ขับรถไปราชบุรีมาครับ ฝนตกทางเปียกๆ แต่ไม่มากครับ ขากลับพอถึงบ้าน(ชัยนาท) เติมน้ำมันเต็มถังเอารถเก็บที่โรงรถตอนเช้ามาผมไปสตาร์ทรถ รถสุดที่รักไม่ติดแล้วครับผม เช็คไป เช็คมา ไฟไม่ออกหัวเทียนครับ (เช็คเองกับพ่อผมครับ + โทรหาช่างแก้ว และช่างอีกหลายๆที่ เพื่อขอความรู้ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ) ผมก็ซื้อคอยล์พร้อมโมดูลตรงรุ่นสภาพดีจากคุณก้องมาใส่ครับ (คอยล์ใช้ได้ปกติคุณก้องเทสแล้ว) ปรากฎว่ารถผมก็ยังสตาร์ทไม่ติดอยู่ดี ผมเลยทิ้งไว้ครับ ปล่อยทิ้งไว้ 3 วัน ลองสตาร์ทใหม่ติดเฉยเลยแฮะ

2.ใช้มาได้สักอาทิตย์ ขับเข้ามาเรียนที่รามคำแหง ขับมาจอดที่ลานจอดรถแล้วขึ้นไปเรียน พออกมา 21.00 น. งานเข้าอีกแล้วครับ รถสตาร์ทไม่ติดครับ เซ็งเป็ดเลย โทรเรียกรถยกครับ หมดไป 1400 บาท จากม.รามไปอู่พี่แก้ว (รามอินทรา) ตอน 23.00 น.ครับ (สุดยอดครับอู่นี้ พี่แก้วใจดีมากเลย) รับรถเกือบๆเที่ยงคืน ผมนั่ง TAXI กลับบ้าน พอรุ่งเช้าพี่แก้วลองสตาร์ท ก็ติดเอาง่ายๆ เลยครับ พี่แก้วก็เลยเช็คดูพวกปลั๊ก และสายไฟต่างๆ รื้อๆ และทำความสะอาด+ไล่ความชื้นครับ ตรวจเช็คจานจ่ายก็ยังปิ้งๆ ไม่มีคราบสกปรกใดๆ แต่ก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ครับว่าเป็นที่ไรแน่ เพราะสตาร์ทกี่ที่ กี่ทีก็ติดครับ เลยโทรให้ผมมารับรถกลับครับ

3.ใช้มาได้สัก 3 อาทิตย์ (ตลอดเวลาที่ใช้ก็กลัวๆ อยู่ ตลอดว่าจะดับเมื่อไรก็ไม่รู้) ผมขับกลับมาที่ชัยนาทครับ เหมือนเดิมเอารถเก็บ รุ่งเช้าจะใช้งาน สตาร์ทติดครับ ฟรีเครื่องทิ้งไว้สัก 5 นาที เครื่องดับและสตาร์ทไม่ติดอีกเลยครับผม (อาการเดิมครับ ไฟไม่ออกหัวเทียน แต่เช็คไฟทุกจุดแล้ว โดยใช้หลอดไฟไล่เช็ค มีไฟมาทุกจุดครับ แต่สตาร์ทไม่ติด)

สรุปครับผม

1.ไฟมาครบ
    2.น้ำมันก็มาครบ
    3.ไฟเช็ค ENGINE ก็ปกติครับ
    4.แบ็ตไฟเต็มๆ
    5.ไดร์สตาร์ทก็ปกติ

แต่ทำไมไม่ติดนี่สิ งงงงงงงง มาก เพื่อนๆ พี่ สมาชิกท่านใดพอทราบ หรือเคยเจอปัญหาแบบผมก็ขอความคิดเห็นด้วยครับ :cry:

ผมเลยอยากเปลี่ยนกล่องดูครับว่าตกลงมันเป็นที่กล่องช่ายป่ะ

ที่สำคัญรถจอดอยู่ที่ ชัยนาท ไปไหนไม่ได้เลย ช่างแถวนี้ก็พากันบอกว่าซ่อม บ่อเป็น เคยแต่เครื่องคาบิวครับ
    ขอบคุณครับผม :eek:

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ลองถอดกล่องออกมาเปิดดู ไอซีตัวไปเสียหรือเปล่า
    ผมว่าอาการนี้กล่องน่าจะเสียครับ

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ลองสลับกล่องใบอื่น ดู ตามหมอก้องว่าครับ

4. apache64

apache64 New Member Member

2
    0
    0
    พี่ๆครับ แล้วมีที่ไหนพอเช็คได้เปล่าครับจะลองถอดกล่องไปเช็คดูครับผม กล่องผมเบอร์ 7701 ครับเป็นของ evo1 แปลงใส่ 93t ครับ

ขอบคุณพี่ๆ ครับผม

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อู่ทำมิตซูทั่วไปๆน่าจะมีกล่องให้ยืมครับ
    หรือโทรไป อาจาร์ยกำธรคลีนิก 089-2046850

---------- Post added at 16:01:38 ---------- Previous post was at 16:01:23 ----------

อู่ทำมิตซูทั่วไปๆน่าจะมีกล่องให้ยืมครับ
    หรือโทรไป อาจาร์ยกำธรคลีนิก 089-2046850

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้