D.I.Y. แอร์ >>>> รถใครแอร์ไม่เย็นเชิญทางนี้ ทำเองได้ไม่ต้องพึ่งร้านแอร์ CLICK<<<

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย ต๊อบ ล้อเขียว, 19 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    แอร์สู้แดดตอนกลางวันไม่ได้ แต่ตอนกลางคืนแอร์เย็นเป็นปกติ ปัญหานี้มีทางแก้ผู้ใช้รถแก้ไขได้ด้วยตนเองค่าใช้จ่ายไม่เกิน 100 บาท .....ข้อคิดสำหรับผู้ใช้รถแอร์สู้แดดไม่ได้ตอนกลางวันแต่กลางคืนเย็นปกติ...ถ้ารถอาการแบบนี้วาลว์ ดรายเออร์ไม่เสียครับ...ถ้าสองอย่างนี้เสียเปิดแอร์ตอนไหนก็ไม่เ เย็น
    รถยนต์ทุกยี่ห้อเมื่อใช้งานมา 2 ปีจะเริ่มมีปัญแอร์สู้แดดไม่ได้ปัญหานี้มีทางแก้และผู้ใช้รถแก้ได้ด้วยตน

:D:D:D:):):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 เมษายน 2008
  1. ...วิธีการฉีดล้างน้ำยาล้าง...
    1.รถกระบะ....ถอดกระจังหน้าออก แล้วบีบขวดน้ำยาฉีดได้เลยครับ
    2.รถเก๋ง...ถอดกระจังหน้าและพัดลมแอร์ออก แล้วบีบขวดน้ำยาฉีดได้เลยครับ

ฉีดน้ำยาล้างคอยล์ร้อนแอร์....ที่ด้านหน้ารถตามรูปครับ

ปล่อยให้น้ำยาทำงานประมาร1-5นาที...แล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาด..ผลที่ได้ตามรูป

....ฝาขวดน้ำยามีรูเล็กๆสำหรับบีบฉีดได้เลยครับ....
    ไม่กัดสีรถครับ...ขวดหนึ่งควรล้าง2ครั้งติดต่อกัน...ครั้งละ1/2ขวด...
    ไม่ต้องไปเสียเงิน1000-10000ให้ร้านซ่อมแอร์...เอะอะก้อจะเปลี่ยนตัวโน้นตัวนี้ไปเรื่อย
    มันเป็นเส้นผมบังภูเขา....

2. ย้ำๆครับว่า...แอร์รถท่านต้องทำงานเป็นปรกติน่ะครับ...เพียงแต่มีปัญหาที่สู้แดดไม่ได้ เจอแสงแดดทีไรความเย็นละไม่มี...วิธีนี้แก้ได้แน่นอน100%ครับ

ลืมบอกไปคับ.....ถ้าแผงคอล์ยร้อนสกปรกให้ใช้ น้ำฉีดที่แผงให้เปียกก่อนนะคับ
    วิม,เป็ด ที่ใช้ขัดคราบตามห้องน้ำก็ใช้ได้นะคับ ...... ใช้ฉีดให้ทั่วแผงคอล์ยร้อนทิ้งไว้ซัก 5-10 นาทีแล้วใช้น้ำสะอาดล้างออก หรือใช้แปลงสีฟันเก่าๆ รูดลงตามแนวตั้ง พยายามอย่าให้แผงมันล้มนะคับ เท่านี้แผงคอล์ยร้อนก็สะอาดแล้วคับ ลองทำดูจัสังเกตุได้เลยว่าแอร์เย็นขึ้น เพราะ แผงคอล์ยร้อนนั้นมันจะมีพวกคราบน้ำมันต่างๆตามท้องถนน พวกคราบน้ำมันนี้มันติดที่แผงแล้วใช้น้ำสะอาดล้างอย่างเดียวมันไม่ค่อยออก มันจะฝั่งแน่นทำให้แผงระบายความร้อนไม่ค่อยออก:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 เมษายน 2008
  3. touch029

touch029 New Member Member

24
    1
    0
    เคยลองทำดูแล้วครับ ของผมใช้เป็ดล้าง ได้ผลดีครับ แต่ตอนนี้เปลี่ยนตู้ไปแล้ว เพราะตู้รั่วครับ เหอๆ

4. anuwatwls

anuwatwls New Member Member

458
    10
    0
    คุณทัชรถสวยนะครับ... ไม่สนใจหางพร้อมฝา 3 แท้บ้างเหรอ.. ครับ

5. lovewithme69

lovewithme69 New Member Lady Member

279
    10
    0
    ขอบคุณค่ะ ...

6. ngng123

ngng123 New Member Member

15
    2
    0
  7. sorayoot kotcharuk

sorayoot kotcharuk New Member Member

10
    1
    0
    แล้วผมจะลองทำดูครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ

8. Cyber-Asti

Cyber-Asti New Member Member

1,682
    4
    0
    ขอบคุณที่แนะนำคับ...

ถามต่ออีกนิดคับ??

แล้วน้ำยามันจะไปทำลายหรือกัดครีบแผงคอยด์ร้อนรึป่าวคับ(เวลาใช้ไปนานๆ)

ขอบคุณสำหรับเกร็ดความรู้ที่มีประโยชน์มากๆเลยคับ

อัพให้คับ...

9. อ๋อ ไม่หรอกคับ แต่ว่านานๆค่อยล้างทีจะดีกว่าคับ....คือว่ามันจะชะล้างสิ่งสกปรกออกนั่นเองอ่ะคับ เวลาฉีดน้ำยาเข้าไปควรปล่อยไว้ไม่เกิน 10 นาทีกพอคับ นานกว่านั้นมันจะกัดซะเกินควร คับ:D:D:D

10. Cyber-Asti

1,682
    4
    0
    จะลองทำดูนะคับ...ขอบคุณที่แนะนำครับผม

11. เปา4G

เปา4G New Member Member

293
    7
    0
    ต้องไม่ลองแล้วครับ

อืม พี่ครับ แล้วซื้อ น้ำ ยาได้ที่ไหน อะ ครับ:D

12. ตามร้านเติมน้ำยาแอร์เลยครับ มีทุกที่เลย ลองสอบถามเอาครับ...:D:D

13. Cyber-Asti

1,682
    4
    0
    ผ่านเข้ามา ++ ให้คับ

ยังไม่ได้ลงมือทำเลย อาทิตย์หน้านี้จะหาเวลาทำดูคับ...

ได้ผลอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังนะคับ...

14. D_kill

D_kill New Member Member

2
    0
    0
    ต้องลองทำบ้างแล้วโดนแดดแล้วแย่ครับ ขอบคุณครับ

15. จัดไป......อิอิอิ

16. NeoVIP

NeoVIP New Member Member

380
    2
    0
    อิๆๆ ลองทำแล้วไม่ดีขึ้นเลยครับ

สุดท้าย .......

พอไปเช็คเลยรู้ว่า...........

ต้องล้างคอมแอร์ใหม่ เปลี่ยนน้ำมันคอม(ดีนะ คอมไม่พัง) แต่วาล์วแอร์เน่า เลยต้องเปลี่ยน dryer ตาม พอล้างแผงแอร์ใน (คอล์ยเย็น) ก็เลยเห็ฯว่ามันรั่ว เลยต้องเปลี่ยนอีก

งานนี้ ค่าของ + ค่าล้าง + ค่าน้ำยา + ค่าแรง โดนไป 4600

17. Cyber-Asti

1,682
    4
    0
    ถามเพิ่มครับ..

แล้วไอ้เจ้าตู้แอร์ภายในรถ มีวิธีล้างไหมคับ??

ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ....(อยากลองทำเองอ่ะ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง)

ขอบคุณล่วงหน้าเลยคับ....อัพๆๆๆๆๆ

18. 49ers

49ers New Member Member

3
    0
    0
    วิธีนี้ช่วยได้บ้าง หากไม่มีจุดรั่วซึมของน้ำยาแอร์
    ใช้วิธีนี้เหมือนกัน รถ 9 ปี ไม่เคยทำแอร์
    น้ำยาล้างหาซื้อได้ที่ร้านขายอะไหล่แอร์
    35 บาท

ไม่ต้องถอดกระจังกับพัดลมก็ได้ครับ
    หาสายยางเส้นเล็ก ๆ เท่ากับรูที่จุกขวด
    เสียบไว้แล้วก็ สอดไปตามจุดต่าง ๆ ก็ได้แล้วครับ
    ง่ายดีไม่เสียเวลาถอดประกอบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กันยายน 2008
  19. Cyber-Asti

1,682
    4
    0
    ขอบคุณมากค๊าบ....แสดงว่าได้ผลจิงๆ

20. 49ers

49ers New Member Member

3
    0
    0
  21. Cyber-Asti

1,682
    4
    0
    เข้ามาอัพให้อีกคับ...

ว่าจะหาวิธีล้างฯ สำหรับรถเต่าบ้างอ่ะคับ...ทำไงดีคับ ช่วยบอกหน่อยนะคับ..

22. หน้าร้อนแล้วลองเอาไปทำกันดูนะครับ

23. Keng@7GT-A

Keng@7GT-A Well-Known Member Privilege

1,750
    177
    63
    ขอบคุณคร้าบบ

24. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    คุงคับ เขียว ๆ ๆ

25. ช่วงนี้อากาศร้อน จนรมเสีย แดดแยงตาแทบบอดอ่า

26. ขอบคุงสำหรับ คำแนะนำคับ คริๆๆ

27. samatong

samatong New Member Member

11
    6
    0
    ขอบคุณคับ..

28. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    แจ๋วววว ครับ !!!!!

ขอบคุณทุก่ทานๆเลยนะครับ
    สำหรับคำขอบคุณ

เดี๋ยวว่างๆจะหาการทำd.iy. อย่างอื่น มาลองทำดีกว่า อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้