Shock Up กับ ชาว EK

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย shinra, 30 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. shinra

shinra New Member Member

14
    0
    0
    สวัสดีคับชาว EK ทั้งหลาย
    ใกล้จะสิ้นปีแล้วก้อระวังรักษาสุขภาพ ขับรถขับราด้วยความปลอดภัย ด้วยนะคับ

เข้าเรื่องเลยดีกว่า พอดีใกล้จะปีใหม่แล้ว ก้อเลยว่าจะเปลี่ยนอะไหล่ให้มันซะหน่อย ชอคอัพซึ่งใช้มาเปนระยะเวลายาวนาน ก้อใกล้ถึงเวลาที่จะต้องลาโลกกันแล้ว ตอนนี้ในใจ มี อยุ่ 3 ยี่ห้อ ที่น่าสนใจ ในราคาที่ไม่ไกลกันมาก
    1. K-sport ราคา 36500-
    2. BC Sport ราคา 32000-
    3. GAB SS ราคา 34500

อยากให้ร่วมแสดงความเหนกับ 3 ยี่ห้อนี้หน่อยว่าตัวไหนเหมาะกะEKของพวกเรา

ปล. ผมเปนคนซื้อของมาใช้แล้วไม่เคยคิดจะขาย เพราะฉะนั้นจึงมักจะซื้อมือ1 เผื่อท่านใดจะมาคอมมเมน ให้ซื้อมือสอง
    ปล. ใครเคยใส่ยี่ห้อข้างต้น ก้อร่วแสดงความเหนได้นะคับ

2. ถ้าเป็นตัวผม จะไม่เลือกทั้งสามยี่ห้อที่ว่ามา เพราะไหน ๆ จะซื้อใหม่ทั้งที
    ราคารนี้ สำหรับ K-Sport, BC Sport, Gab มีตัวแทนขายจริง แต่ศูนย์
    บริการหลังการขาย หรือศูนย์ซ่อม ยังไม่มีแน่ชัด

กับราคา 3 หมื่นกว่าบาท เป็นผมกำตังค์ไปซื้อ TEIN SS เบิกใหม่ดีกว่า อย่าน้อย
    ก็สบายใจว่ามีศูนย์บริการไม่ต่ำกว่า 2 - 3 ที่แล้ว ยิ่งถ้าเบิกใหม่ที่ ATP สามารถ
    Upgrade เป็น Mono ได้ด้วย โดยเทิร์นอะไหล่เดิม

ถ้าเล่นมือ 2 กับงบแค่นี้ คงได้ของที่ดีกว่านี้ครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ จะเชื่อ
    หรือไม่เชื่อก็แล้วแต่ครับ ของเบิกใหม่ ประกันปีเดียว ปีที่สองขับโหด ๆ ก็พังกันมา
    เยอะแล้ว จะเป็นรุ่นไหน พังขึ้นมา ค่าซ่อมก็ไม่หนีกันเท่าไหร่

ส่วน 3 ตัวเลือกที่ให้มา ไม่อยู่ในสายตามผมเลยครับ

3. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    เป็นผมเปลี่ยนใจไปเล่นTEINหรือOHLINSเลยดีกว่าคับไม่ต้องคิดอะไรมากเลย

4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ถ้าเเป็นผมเลือกยี่ห้อ tein เบิกไหม่เลยคับส่วนรายละเอียดอื่นๆตามท่าน ชอลิ้วเฮียง เลยคับ

5. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    ความรู้ดีๆ เก็บๆๆๆ
    ขอถามเพิ่มเติมด้วยคับ ที่บอก upgrade โดยเทิร์นอะไหร่ คือยังไงอะคับ หมายถึง เอาตังค์ไปส่วนหนึ่งกับโช้คที่ถอดไปเทิร์น (ยี่ห้ออะไรก้ได้) บวกกันแล้วได้ Mono อย่างนี้ป่าวคับ

6. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ชอบฟิลลิ่ง แบบไหนล่ะครับ

7. ก็คืดซื้อโช๊คใหม่กับเค้า แล้วก็รื้อกันตรงนั้นเลย
    เอาอุปกรณ์อัพเกรดเป็น Mono Tube ส่วนอะไหล่ของเดิม
    ก็เทิร์นร้านเค้าไป แต่ต้องเป็นของใหม่เท่านั้นนะครับ และก็
    ต้องซื้อกับ ATP เท่านั้นด้วยครับ

8. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    TEIN ไม่ ก็ koni ครับ

9. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    มีงบขนาดนี้ ตามที่ข้างบนบอกน่าจะคุ้มกว่านะครับ.

10. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    แทง ยู เลยค๊าบบบ :D

11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    Tein คับ กลับงบขนาดนั้นคับ

12. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ถ้าเป็นผม จะใส่ Gab ครับ
    เพราะว่าเคยนั่งมาแล้วชอบครับ
    ไม่ยวบตอนขับเร็วๆๆ แล้วก็ไม่ดีดด้วยครับ
    ฟิลลิ่งกำลังดี นั่งแล้วไม่จุกครับ

ผมว่า Tein มันดีดแรงไป
    พอขับช้าๆๆแข็ง แต่ขับเร็วแล้ว นิ่มไปเลยย้วยๆๆโยนๆๆ เปลี่ยนเลนเร็วๆๆ มีตูดออกด้วยครับ(ปรับแข็งสุดแล้วนะครับ)
    ฟิลแบบดีดๆๆ โดดๆๆ ดิบๆหน่อย แต่ไม่เกาะ นั่งแล้วจุกครับ

ปล ความเห็นส่วนตัว
    ทางที่ดีลองหารถนั่งดูก่อนจะดีมากครับ

13. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    ถ้าสนใจ Tein มาลองรถผมได้ครับ

14. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    TEIN ครับ

15. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    พอจะทราบราคาสเต็ปนี้มั้ยครับว่าจบที่เท่าไหร่

16. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    มาเก็บเกี่ยว จ้า ความรู้รอบรถ ทั้งนั้น

17. จำราคาไม่ได้แล้วครับ ถ้าสนใจจริง ๆ ค่อยไปถามที่หน้าร้านได้เลยครับ

18. shinra

14
    0
    0

ขอบคุณสำหรับความเห็นที่มีประโยชน์นะครับ อันที่จริงขอบอกจากใจเลยว่า อยากใส่ Tein ครับ แต่ที่ยก 3 ยี่ห้อดังกล่าวขึ้นมาพุดเพราะ มันถูกกว่าTeinประมานหมื่นกว่าได้ เผอิญว่ามีงบแค่ ไม่เกิน 35K เลยไม่มีปัญญาจะจัด TEIN SS หรือ Flex [มีคนบอกมาว่า Tein SS มือ1 ราคาประมาน 45K-47K] เลยจำที่จะต้องลดสเปคลงมาที่ยี่ห้อและราคาข้างต้น

ส่วนเรื่องของมือสองนั้น ถ้าผมดูเป็นผมคงเลือกซื้อมือสอง แต่เพราะไม่มีความมรู้ในเชิงลึกขนาดนั้น กลัวว่าซื้อมือสองมาแล้วมันจะมีปัญหา เพื่อนฝูงก้อไม่มีใครดูเปนแบบว่าฟันธงได้ ก็เลยเปนเหตุผลให้ต้องซื้อมือ1

19. shinra

14
    0
    0
    ผมคาดหวังกับช่วงล่างที่หนึบในช่วงการใช้ความเรวสูง ทั้งทางตรงและเข้าโค้ง เพราะยอมรับเลยว่าเปนคนขับรถเรวตลอด แม้ช่วงใช้ความเร็วต่ำ จะกระด้าง กระเด้ง กระดอนยังไง ก้อรับได้ ขออย่าโคลงตอนอัดละกัน [ที่ใช้อยู่ตอนนี้มันเด้งมากเวลาขับเกิน 140] เคยนั่งรถCamry ของพี่เค้าใส่ Tein มันให้ฟิลลิ่งที่ต่างจากรถตัวเองโดยสิ้นเชิง

ปล. ปัจจุบันใช้ Koni+H&R มาเปนเวลา 6ปี

20. zev

zev New Member Member

208
    25
    0
    มือสองครับ OHLINS PCV

21. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    ที่อยากรู้ราคาเพราะว่าจะได้ดูครับว่างบมันถึงรึเปล่าครับพี่เต้ กลัวไปถึงหน้าร้านแล้วสู้ราคาไม่ไหว เสียดายอีก:D

22. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ตอบยากแล้วครับทีนี้

ถ้าชอบ ฟิลลิ่ง ของ Camry + Tein

เพราะ น้ำหนักรถ ระบบช่วงล่าง

ต่างกันโดยสิ้นเชิง

ถ้างั้น ขอแนะนำ BC Sport ตามตัวเลือกด้านบน

ถ้าลองใส่แล้ว ฟิลลิ่งยังไง

รบกวนมาเล่าให้ฟังด้วยครับ

23. คนที่บอกมา เค้าเคยซื้อหรือยังครับ หรือว่าเค้าใส่โช๊คอะไรอยู่ ?

เพื่อนผมซื้อมา 32,xxx ไม่รวม Upper Mount ที่ TEIN Master Shop
    อีกคนซื้อที่ ATP ก็ราคาไม่ต่างกันมากครับ พอ ๆ กัน

ลองไปเช็คดูก็แล้วกันครับ ไม่ได้โม้ เพราะพาไปซื้อมาหลายชุดแล้ว
    กำตังไป 35K ได้ TEIN SS กลับมา พร้อมลังกระดาษใส่โช๊คเดิม
    ทิ้งไว้หลังรถแน่นอน

24. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    อัพเกรด ต้นละ สามพันห้าครับ คูณ สี่เข้าไป อัพ หมื่นสี่ครับ

25. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ผมก็ว่าราคา tein ss ไม่น่าจะถึง 45-47k นะครับ เท่าที่เคยถามมาแต่นานแล้วครับ

26. ชอบคุณครับเชน ไปถามมาตอนไหนเนี่ย หรือว่าโดนมาแล้ว

27. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
    ถ้ามีแค่ 3 ยี่ห้อด้านบนให้เลือก ผมเลือก GAB ครับ :)

แต่ผมว่า tein SS ราคาไม่น่าถึง 4 หมื่นนะครับ
    :sad:

28. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    Tein
    ของใหม่ไม่แน่ใจนะครับ ว่าจะยังมีอยู่หรือเปล่า ทั้งสองที่เลย
    เพราะว่าเหมือนกับว่าจะไม่เอาเข้ามาแล้ว โทรไปถามเลยครับ

ราคาอยู่ที่ 35xxx
    ต่อดีดีอาจมีลดซักหน่อย

โอเวอร์ฮอลใหม่ต้นละ 2500
    เปลี่ยนชิมวาว์ลด้วย ต้นละ 3500

29. shinra

14
    0
    0
    เช็คราคามาแล้วนะครับจาก Tein mastershop[รามคำแหง] ในรุ่น Super Street มี 2 ราคา
    1. 38000 บาท ใช้เบ้าเดิม
    2. 48000 บาท ได้ยางหัวชอคใหม่ กระด้างกว่าเดิมนิดนึง [เปน monotube สามารถใส่ EDFC ได้]
    จากข้อมูลข้างต้นสอบถามจาก TEIN Master Shop โดยตรง ส่วนลดก้อไม่มี
    จะเหนได้ว่า ถ้าเทียบกับ BC Sport นั้นแพงกว่าถึง 8000 บาท เลยทีเดียว เพราะ BC sport สนนราคาอยุ่ที่ 30000 ถ้วน เชคจาก ร้าน SMB ส่วนต่างขนาดนี้ผมว่ามันเยอะนะครับ

30. the_secretest

746
    13
    0
    แล้วยี่ห้อDAIYAMA ตัวปรับแข็งอ่อน-สูงต่ำได้ละครับ น่าเล่นมั้ยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้