ยาง Soft หมดสภาพดูยังไงคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TUMKUNG_naraka, 29 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    1 ถ้ามันหมดสภาพดูยังไงตรงไหนคับ สําหรับยาง Soft

2 มันเป็นเนื้อยางตัวเดียวกับยาง สลิค รึป่าว ถ้าดอกใกล้หมดเเล้วจะเป็นยางลลิคได้รึป่าว

3 ถ้าปีเก่าๆ อย่างเช่น 02-03 ยังใช่ได้อยู่รึป่าว คับ

4 เเล้วใช่งานในเมืองได้ดีรึป่าวคับยาง Soft

ขอบคุณล่วงหน้านะคับ

2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    มันจะแข็งครับ

3. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    ยางทุกประเภทผมว่าเกิน3ปีกว่าๆ มันอันตรายเเล้วนะครับ

4. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    มันหมดเร็วครับ เพราะเนื้อมันนิ่ม

แต่ของผม

ใส่ยางสลิควิ่งถนน

วิ่งได้นะ อย่าเจอน้ำเป็นพอ อิอิ

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    มันจะแข็งและจะเริ่มร้าวครับ
    ส่วนอายุการใช้งานไม่ควรจะให้เกินสองปี
    และเก็บได้ไม่เกิน6ปีครับ

6. 1. ยางSoft กับยาง Slick หมดสภาพในลักษณะใกล้หมด มันจะมีจุดกลม บนหน้ายางคับ จุดจะเป็นสองชั้น ถ้ายางสึกจนชั้นแรกหายไปแสดงว่าใช้ยางไปประมาณ50%แล้ว แต่ถ้าสึกจนจุดหายไปเลยแสดงว่ายางใกล้จะหมดควรเปลี่ยนแล้วคับ และก็จะมีอีกที่ตรงแก้มยางจะเป็นสามเหลี่ยม จะบอกการสึกหรอของยางในลักษณะรถที่ตั้งแคมเบอร์ไว้สูงยางจะกินนอกในไม่เท่ากัน บางยี่ห้อมีทั้งสองอย่าง บางยี่ห้อก็มีอย่างใดอย่างหนึ่งแล้วแต่คับ
    2. อันนี้ไม่ทราบคับ แต่คิดว่ามันน่าจะมีแบ่งว่าเนื้อนิ่มมากนิ่มน้อย นิ่มมากก็เกาะมากหมดเร็ว นิ่มน้อยก็เกาะน้อยลงหน่อยแต่หมดช้านิดนึง ของผมที่ใช้อยู่เป็น YOKOHAMA A048 มันมีปั๊มตัวอักษร M มา น่าจะเป็นลักษณะปานกลาง
    3. ถ้าเนื้อมันแข็งมากแล้วอย่าดีกว่าคับ ยางประเภทนี้ค่อนข้างกลัวน้ำ
    4. เท่าที่ใช้อยู่นะคับ เสียงยางหอนดัง และมันค่อนข้างดูดถนน คือถ้าถนนมันไม่เรียบหรือเอียงมันจะดึงไปข้างที่เอียงทันที ต้องฝืนพวงมาลัยบ่อยๆ และยางมันเก็บหินทรายเม็ดเล็กๆ ดีดใส่ซุ้ม โป๊ง เป๊งๆ บ่อยๆเวลาเจอกับพวกเศษหินเศษทราย ต้องพยายามไม่เอาล้อไปวิ่งทับ เวลาเหยียบน้ำมันจะดีดน้ำเลอะกว่ายางปกติหน่อย และถ้าน้ำขังหน่อยๆถ้าขับเร็วมันจะสะบัด และสุดท้ายคับสิ้นเปลือง
    ป.ล. ยางประเภทนี้ควรหลีกเลี่ยงน้ำคับ (^__^)

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    มาเก็บความรู้ครับ :D

8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอเข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนนะคับ

9. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18

ผมใช้ RE55S เจออาการแบบนี้เลย ยางจะหอนสุดๆ เจอถนนมีสันดึงจนตกใจเลย เก้บหินกรวดทุกเม้ด
    ยางปีเก่าเปิดหน้ายางไปหน่อยก็หนึบได้อยู่:D

10. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48

ตามนั้นเลยครับ เเน่น......

11. Mr.j

Mr.j New Member Member

277
    9
    0
    ของผมนะคับ ใส่แบบเฉพาะกิจ A048 ปี05 วิ่งถนนลาดยางเก็บทราบเก็บกรวดเป็นอย่างมาก จนน่ารำคาน

แต่วิ่งในสนาม พีระ ก็ยังหนึบดีนะคับ ระดับมือสมัครเล่นนะคับ ใช้ได้หนึบดี...............

ความรู้สึกส่วนตัวนะคับ

12. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    1 ถ้ามันหมดสภาพดูยังไงตรงไหนคับ สําหรับยาง Soft

- ดอกยางหมด เเละยางเเข็ง

2 มันเป็นเนื้อยางตัวเดียวกับยาง สลิค รึป่าว ถ้าดอกใกล้หมดเเล้วจะเป็นยางลลิคได้รึป่าว

- เนื้อยางเเทบจะเหมือนกันเลยครับ ถ้าดอกใกล้หมดก็ควรเปลี่ยนครับ ไม่ใช่ดอกใกล้หมดเเล้วจะเป็นยางสลิคต่อ

3 ถ้าปีเก่าๆ อย่างเช่น 02-03 ยังใช่ได้อยู่รึป่าว คับ

- อันนี้ตามหลักเเล้วยางเก่าขนาดนั้นบริษัทเค้าจะไม่ให้ใช้เเล้ว เเต่ตามจริงเเล้วไม่ได้เป็นเเบบนั้นเสมอไปหรอกครับ อยู่ที่สภาพยางมากกว่า ของผมเกิน 5 ปีเเล้ว เเต่ยังใช้ได้ดีครับ

4 เเล้วใช่งานในเมืองได้ดีรึป่าวคับยาง Soft

- ดีครับ ดีกว่ายางทั่วไปเเน่นอนในเรื่องของความเกาะถนน เเต่ถ้าถนนหัวโล้นเเบบใช้มานานเเล้วก็ใช่ว่าจะเกาะกว่ายางทั่วไป เรื่องของความสิ้นเปลืองถ้าไม่ขับโหดเเบบเจอโค้งเเล้วเหยียบคันเร่งใส่ ก็ไม่เปลืองมากหรอกครับ ข้อเสียยางพวกนี้ดอกยางจะน้อย เจอถนนเปียกต้องยกเเต่ไกลเลยครับ

ข้อมูลที่ให้ไปพูดจากความรู้สึกเเละประสบณ์การส่วนตัวนะครับไม่ได้เปิดตำราใดใด อาจจะผิดก็ได้

13. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ติดตามด้วยคนครับ

14. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    เข้ามารับความรู้ครับ

15. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ของปมใช้ 55S อยู่ มันจะมีสันบอกเหมือนกับยางปกติครับ

ยางถ้าไม่ได้ใช้ก็ควรเก็บในที่เย็นและไม่โดนแสงแดดครับ :D

16. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    เข้ามารับความรู้

17. 100cent

100cent New Member Member

115
    1
    0
    ตามข้างบนเลยครับ

18. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    เวลาเก็บ ก็ใส่ถุงดำ มัดปาก วางนอนไว้ อย่าวางตั้ง อย่าวางซ้อนกัน อย่าให้โดนแดดหรือความร้อน เก็บได้นาน จ้า

19. Aof_Car selection shop

Aof_Car selection shop New Member Member

941
    14
    0
    ขอถามนอกเรื่องนิดนึงนะครับ

ใครพอมีเศษยาง Soft หรือสลิคขอบ 17"

(เป็นขอบอื่นๆก็ได้นะครับ แต่ถ้าได้ 17"หรือ13"ยิ่งดีเลยครับ)

ที่หมดสภาพไม่ได้ใช้แล้ว ขายให้ผมมั่งอ่ะครับ

ผมอยากได้มากๆอ่ะครับ เส้นเดียวก็ได้หรือใครมีกี่เส้นบอกได้นะครับ

ขอบคุณครับ

20. Aof_Car selection shop

Aof_Car selection shop New Member Member

941
    14
    0
    ขอถามนอกเรื่องนิดนึงนะครับ

ใครพอมีเศษยาง Soft หรือสลิคขอบ 17"

(หรือเป็นขอบอื่นๆก็ได้นะครับ แต่ถ้าได้ 17"หรือ13" ยิ่งดีเลยครับ)

ที่หมดสภาพไม่ได้ใช้แล้ว ขายให้ผมมั่งอ่ะครับ

ผมอยากได้มากๆอ่ะครับ เส้นเดียวก็ได้หรือใครมีกี่เส้นบอกได้นะครับ

ขอบคุณครับ

21. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    รับความรู้ครับ

22. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48

ต้องลดลมยาง และ เบริ์นมาก่อน เลยปะ 555+

23. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    หน้ายางมันแข็ง(หมดอายุ)แล้วถ้าเบิร์นหน้ายางทิ้ง มันจะนิ่มขึ้นบ้างไหมครับ :D

24. God_darg_Zone

God_darg_Zone New Member Member

25
    1
    0
    พึ่งไปหิ้วมาสด ๆร้อน ๆเลยเดียวคืนนี้ลองวิ่งดู

25. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0

เส้นเท่าไรคับเนี้ย

26. assanai

assanai New Member Member

263
    3
    0
    ใช้ nt01 วิ่งถนนอยู่

1 มันมีจุดกล้ม ลึกสองชั้น ถ้าหมดถึงชั้นสองแสดงว่าใช้ไป50เปอเซน

2 เท่าที่คุยกะคนขายบอกเก็บไว้แบบไม่โดนแดดอากาศคงที่ ได้6ปีขั้นไป

3 เจอน้ำเยอะๆมันจะดื้อๆหน่อยเหมือนมันลอย

4 เจอตะเข็บถนน หรือรอยต่อใหญ่ๆ พวงมาลัยจะดึงไปอีข้างเลย

5 วิ่งทางด่วนปกติไม่กล้ายัดโค้งหน้ามันจะบานออก ใส่ยางsoftมาละหน้าหนึบยัดโค้งส่งคันเร่งต่อได้เลย

ไอ้เรื่องแข็งแตกลายงาเนี่ยไม่รู้จิงๆ เพราะพึ่งใช้ได้ไม่นานขับอาทิตยสองวันเอง รอผู้รู้มาตอบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้