เพื่อนๆเคยสัมผัสและลองใช้เครื่องตัวแรงเหล่านี้หรือไม่ กระทู้เช็คอายุป่าวเนี้ย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย na_mme, 10 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. na_mme

na_mme New Member Member

85
    13
    0
    เพื่อนเคยสัมผัสและลองใช้เครื่องตัวแรงเหล่านี้หรือไม่

เท่าที่จำความได้ตั้งแต่สมัยเล่นมิดไนท์เรซซิ่งหน้าST.JOHNปี37-39

เครื่องเหล่านี้ได้มีความโด่งดังและฮิตมากๆๆ

ผมได้สัมผัสมาก้มีBP TURBO วางใน323 colorkey วิ่งตับแล่บเวสต์เกตุลั่นถนนดีจัง

1G-GTE วางในกะบะไมตี้โหลดเตี้ยเปิดประทุน ก้วิ่งดีเหมือนกันนะคุ่กัดกะRB20

7M-GTE FJ20 Turbo ส่วนสองตัวนี้ไม่เคยได้สัมผัสแต่เห้นเค้าวิ่งกันหน้าเริดเชิดหยิ่งดีคับ

ไม่รุ้ว่าวัยรุ่นสมัยนี้ยังทันและเคยสัมผัสเครื่องพวกนี้มาบ้างหรือไม่

แล้วคนที่ทันและได้เคยสัมผัสมายังคิดถึงและมีประสบการณ์ประทับใจกับมันบ้างไหม

มีรถเพื่อนผมคันนึงสมัยปี40ที่เรียนศรีปทุมมาด้วยกันมันขับ อีซูซุวาง1G-GTE โบเดี่ยว วิ่งไล่จน

1JZหน้าหงายมาหลายคันแระ ลองนั่งครั้งสองครั้ง ยังจำได้เลยว่ามันดึงหน้าหงายเงิบเลยฮิๆ

ผลสุดท้ายไปมิดแถบบางปะกง จนยับ เลยจบตำนาน1G-GTEที่แรงไปอีกลำ

2. mkakak

คันสีแดง มีใครเป็นอะไรไหมอ่ะ

ผมเกิดมา20+กว่าปียังไม่มีรถเป็นของตัวเองเลย
    แต่เป็นลูกน้องอยู่ตามอู่ เดี๋ยวนี้ไม่เคยเจอเลยนะ
    เจอแต่ J

3. SuMo_ChAmP

SuMo_ChAmP New Member Member

319
    14
    0
    คัน แดง นี่ท่าจะแรงจิงๆ

4. ผมมาเห็นเอาก็ช่วงปลาย ๆ ยุดของเครื่องพวกนี้แล้วอ่ะครับ
    รุ่นที่กำลังจะเปลี่ยนมาเป็นเครื่อง J กัน

5. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18
    ต้องยุค MMC :D

6. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    เคยนั่งfjในsd22กับในdxคับ ขอบอกว่ามันส์พะยะค่ะ ส่วน1gนี่ก้อเสียงหวานมากๆคับ(ใจผมชอบมากกว่าเจเสียอีก)
    7mนี่ก้อเสียงดุคับ แต่สมัยนั้นมันซดจนใจหายเหมือนกันคับ อีกตัวที่เคยนั่งก้อ3t-gteในl200คับตัวนี้ก้อดึงดีเหมือนกันคับ
    ผมทันติดตามมิดไนท์ภูธรคับอิอิ(บางใหญ่)

7. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ไม่อยากใช้คำว่าทันอ่ะครับ เอิ๊ก ๆ

แต่ว่าทันเครื่องทุกตัวที่กล่าวมาเลย ยิ่งพวก FJ20 เนี่ย เพื่อนสนิทเล่นอยู่ ก่อนจะมาเปลี่ยนมาวาง VG30Dett

สมัยนั้น 1G กะ RB20 เค้าคู่กัดกันอยู่แล้วครับ แล้วทันพวก Sirius บ้างไม๊ครับ เพราะคันแรก ๆของผมวางตัวนี้อ่ะ

แล้วก็ 3T GTE ทวินปลั๊กอย่างที่ข้างบนบอกอ่ะ เครื่องตัวนี้ผมเคยได้นั่งรถพี่ไก่ทรงไทยหนนึง ดึงหงายหลังเลย

8. KhunKuad

KhunKuad New Member Member

100
    2
    0
    bp turbo gti-r ด้วยหรือเปล่า หรือ 1g-gze ยังจำได้อยู่

9. ^ man ^ จัง...

^ man ^ จัง... New Member Member

231
    0
    0
    ผมไม่ทันครับ ... แต่มันเป็นตำนานจริงๆ

10. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ทันสมัย 7 m คราบ แต่ผมอายุยังน้อยอยู่นะ 555 เพราะผมริ่มคลุกคลี ตั้งแต่ตอน ม1 อ่ะ

แล้วข่าวว่า ในเมืองไทยมี 7 M มีแรงม้า 450-500 ม้าจากโรงงานมาเลยนะ มีอยู่ 5 ตัว

อยู่ที่ช่างพะเยาว์ 2ตัว อีก 3ตัวไม่รู้อยู่ไหน

11. พูดถึงช่างเยาว์นึกถึง7 m-gte เลย...เคยถาม2-3ปีล่ะว่าไม่มาทำรถวิ่งแดรกแล้วเหรอ....คำตอบที่ได้คือไม่ไหวทุนไม่เยอะเหมือนคนอื่นเขา.....ล่าสุดได้ข่าวไปติดแก็สพวกรถใหญ่ล่ะ.....เสียดายคนมีฝีมืออีกคนของวงการ.แดรก..

12. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมมาสัมผัสเอาช่วงปลายๆของเครื่องรุ่นที่กล่าวมาทั้งหมดเหมือนกันคับ ช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อที่เครื่อง J เริ่มระบาดกันมากขึ้นอ่ะคับ

สมัยก่อนวาง 2J นี่แสนจะแพง ยิ่งพวก 26 ไม่ต้องพูดถึง สมัยนี้ราคาหายไปเยอะเลย

13. ผมเกิดมารถพ่อก้อวาง1Gแล้วครับ.....รุ่นผมเลยทันแต่เครื่องJ

14. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    เคยสัมผัส 3T-GTE ในหน้าแหลมของพี่ชายมากะตัว อยากบอกว่าเป็น 4 เม็ดที่แรงใช้ได้เลยทีเดียว เป็นคู่กัดกับพวก Z18 ไม่ก็ Sirius ในกล่องไม้ขีดในสมัยนั้น แต่ส่วนใหญ่มักจะเจอกระบะดีเซลเทอร์โบอยู่ประจำ

พอปลดระวางเจ้า 3T ก็หันมาคบกับ 1G-GTE (ทันขับเครื่องตัวนี้) ชอบตรงเสียงที่หวานเอามั่กๆ บอกได้ว่าเพราะกว่า J โบ เสียอีก :D

ปัจจุบันกำลังคบกับ 4K อยู่........ อายุพอๆ กับเครื่องที่กล่าวมาข้างต้น แต่วิ่งได้แค่ 80 :(

15. OG

OG Guest

0
    0
    0
    ทัน 1G กับ 7M ครับ แต่น่าจะช่วงปลายๆแล้ว

เมื่อก่อนแม่ใช้ อีซุซุ วาง 1G และที่บ้าน เคยเป็นอู่วางเครื่อง เลยได้เจอเครื่องพวกนี้ตั้งแต่อายุ เกือบๆ10ขวบ

^_^

16. ANTILAG

ANTILAG New Member VIP

1,268
    31
    0
    แหม อย่าลืมตระกูลมิตซูด้วยนะครับ ซีรีอุส มีทั้งอุสฝาดำ อุสแดช สมัยนั้นวางกันในมิตซูแอโร่บอดี้ วิ่งตับแล่บ กินรุ่นพี่แรงๆอย่าง 1G 7M ได้ด้วยนะบางคัน มะก่อนเส้น รัตนาธิเบศเลย มันโคตร กระบะวิ่งกันให้ว่อน ดีเซลเสียง แซดๆๆ เหมือนลากถุงพลาสติกตลอดทาง

17. ศาลายา_ ปป+10

ศาลายา_ ปป+10 New Member Member

77
    2
    0
    ...เด็กๆ อาชอบพานั่ง DX - 12A โรตารี่ พ่อก้ E-30 CA-18 DET ก่ะ ซิริก้า 4AG อ่ะคับยุค พาเลส

โตมาหน่อยก้ได้เล่น3TG-GTE ทวินปลั้ก 8 หัวเทียน 1G-Gte แอร์โฟร์ชอบรวนยุคสนาม เรสฮาด ก่ะ MMc

อีกนิสก้ 7M-GTE ขี่ควายคับ อย่างอืดๆยุคเบริน์ยาง

เร้วก้ SR20-DET กระเดื่องชอบพัง คู่กัด RB

ดีเซลบางใหญ่ 4D 4JA-ปั้ม 12 มม.ไส้แตก ลูกถก บรรลัย บางใหญ่นี่ชอบ สตาร์ด้า2JZสีทองครอบ ซูปร้า สุดเล่นไปหลายศพ

วีเทค เกือบโดน แต่ม่ะมีตัง เครื่องแพง

ปัจจุบัน jZ -GTE เท่านั้นคับ สุดยอดด แต่ที่กล่าวมานี้ทั้งหมด พังกับพังคับบ

อิอิ เอ้ เรายังไม่แก่น่ะนี้

18. เคยนั่ง FJ 20DET ในบอดี้ R 30 ของรุ่นพี่ครับเครื่องโมยุ่นมาแรงมั๊ก ๆ เสียวโว้ย

19. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เคยสัมผัสทุกตัวยกเว้น FJ ชอบ7M ในความรู้สึกเสียงเพราะมาก

20. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    กะลังเริ่มเล่นรถเลยครับ

21. platongtato

platongtato New Member Member

118
    4
    0
    รู้แต่7M นอกนั้นไม่รู้จักเลย ฮาฮา

22. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    เคยลองอยู่ครับทั้ง 7M และ 1G ส่วนมากจะเป้นวางในกระบะเพราะเมื่อก่อนฮิตกันเหลือเกิน ยิ่งถ้าเป็น 7M นะ ต้องบอกว่าหลอนสุดๆ เครื่องแรงเวอร์ชิตที่ว่าทำเอาคนขับต้องพลีชีพมาหลายรายแล้วถ้ามือไม่ถึงจริงๆ สำหรับรถส่วนตัวเมื่อก่อนก็เคยใช้ 1G-GZE อยุ่ครับ จริงๆ อยากได้ GTE แต่ที่บ้านไม่ปลื้มก็เลยกล้อมแกล้มเอาตัวนี้มา วิ่งใช้ได้เหมือนกัน โดยเฉพาะ 3 เกียร์แรก รับประกันว่า J ไม่ได้กินแน่นอน กว่าจะขึ้นได้คงเป้นช่วงปลายเกียร์ 3 เข้าไปล่ะ แต่ด้วยความที่เครื่องมันไปได้แค่นั้นสุดท้ายก็เลยต้องมาคบ JZ ที่อนาคตไกลและมีของให้เล่นมากกว่าครับ

ปล.ได้ลองแล้วจะติดใจ 1G

23. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    สมัยนั้นได้แต่ดูๆอ่านๆในหนังสือรถของพี่ครับ เพราะว่ายังมัธยมต้นอยู่เลย :D

24. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    7M รหัสนี้ทำให้เราเสียตังค์ค่าเครื่องเป้นครั้งแรก อิ อิ

25. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    สมัยเข้าวงการใหม่ๆก็ได้ยินแค่ G กับ M แล้ว Jก็ฮิตขึ้นเรื่อยๆ

26. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    1G-GTE GZE ครับ ทัน srius dash ก็ทัน CA18DET ก็ยังทัน
    แถม 2T-GTE ก็ทันอีก

---------- Post added at 09:47:12 ---------- Previous post was at 09:46:57 ----------

1G-GTE GZE ครับ ทัน srius dash ก็ทัน CA18DET ก็ยังทัน
    แถม 2T-GTE ก็ทันอีก

27. PRO-N/A

PRO-N/A New Member Member

54
    6
    0
    เคยใช้มาตั้งแต่เครื่องที่ใช้แข่งยุควัชรภูมิ หน้าสวนสยาม และ ยุคพาเลส หมดเงินไปเยอะ แต่ได้ความทรงจำที่ดีและมิตรภาพที่ดีสำหรับนักแข่งรุ่นเก่าๆ (สี่สิบขึ้น)

เห็นด้วยกับหลายความเห็น เครื่องหนึ่งจีเสียงหวานจริงๆ

28. PRO-N/A

PRO-N/A New Member Member

54
    6
    0
    เคยใช้มาตั้งแต่เครื่องที่ใช้แข่งยุควัชรภูมิ หน้าสวนสยาม และ ยุคพาเลส หมดเงินไปเยอะ แต่ได้ความทรงจำที่ดีและมิตรภาพที่ดีสำหรับนักแข่งรุ่นเก่าๆ (สี่สิบขึ้น)

เห็นด้วยกับหลายความเห็น เครื่องหนึ่งจีเสียงหวานจริงๆ

29. Yellow EK 96

Yellow EK 96 New Member Member

187
    1
    0
    ทัน sirius วางในกระบะมิซู ของลุง ตอนเด็กๆ นั่งประจำ จากนั้น ก็มา 7m ใน L200 ถ้าจำไม่ผิด โหลดๆ ตัดตูดสั้นๆ แต่ตอนนั้นเด็กมากๆ เท่าที่จำได้มีเท่านี้หะ

30. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    1G ของท่านเมื่อก่อนก็แรงอยู่น้า อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้