เข็มวัดรอบสวิงทุก 5 วิ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย invoice, 2 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. invoice

invoice New Member Member

36
    0
    0
    เข็มวัดรอบผมสวิงทุก 5 วิ จะสวิงจาก 800 ขึ้นไปถึง 1200 แล้วก็ลงมาที่ 800 เป็นอย่างนี้ทุกๆ 5วินาทีเลยอยากถามเพื่อนพี่ๆครับว่าทำไมเวลาจอดติดไฟแดงถ้าวันไหนไม่เปิดแอร์ทุกอย่างจะปกติเข็มจะนิ่งที่800ตลอดตอนติดไฟแดงแต่ถ้าเปิดแอร์เข็มจะสวิงทุกๆ 5 วิตอนจอดติดไฟแดง รบกวนด้วยนะครับขอบคุณมากครับ

2. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    น่าจะเป็นที่ ตัว ชดเชยรอบเดินเบา นะครับ อาการ นี้ ลองล้างตัวชดเชยรอบดูก่อนนะคับ

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ล้างลิ้นปีกผีเสื้อและชุดตัวชดเชยรอบเดินเบาดูครับ สายปลั๊กตรงชุดลิ้นปีกผีเสื้อดูให้ดีครับหลวมหลุดหรือเปล่า

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ลองล้างตัวช่วยรอบแอร์ด้วยครับ EACV

5. JIT_SISSLY

JIT_SISSLY New Member Member

91
    0
    0
    ลองดูข้อมูลนี้

พอดีไปเจอในเน๊ตมายังไงลองอ่านแล้วก็วิเคราะหืกับอาการของคุณดูนะครับ
    อาการ รอบสวิง สำหรับ honda คิดว่าคงมาจาก idle control valve สกปรกครับ พบบ่อยใน honda ด้วย และไม่ทราบว่าคุณใช้กรองอากาศดีหรือเปล่าด้วย

อีก อย่างก็คงเป็นที่ การปรุบจานจ่ายไปด้านไฟอ่อนสุดน่ะครับ การที่องศาไฟต่ำกว่า spec ก็มีผลได้เหมือนกัน ว่า รอบเดินเบาจะต่ำผิดปกติ ดังนั้น รถจะทำการแก้ไข โดยการเปิด idle valve ให้มากขึ้น เพื่อชดเชยอาการรอบต่ำดังกล่าว และมันจะเป็น loop ไปเรื่อยๆ คือ พอเปิด valve มาก รอบขึ้นสูง กล่องมันก็จะปิดวาล์วกลับลงมา ก็มีผลให้รอบมัน hunt แบบ สูงต่ำๆ สลับกันไปเรื่อยๆ ก็เป็นได้ครับ

จนกว่า เครื่องยนต์จะอุ่นได้ที่แล้ว รอบถึงจะนิ่งใช่มั้ยครับ อาการนี้ กับข้อมูลที่ว่า มีการหมุนปรับจานจ่ายไปทางอ่อนสุด เพื่อลดอาการเขก ก็จะทำให้ กำลังเครื่องยนต์ในรอบเดินเบา มีต่ำกว่าปกติครับ ดังนั้น อาการ "หอบ" ก็จะมาเยือน แบบนี้ครับ เชื่อว่าไม่น่าเกิดจาก sensor เสียหรอกครับ มันเป็นเพราะเครื่องยนต์ไม่มีกำลังตอนเดินเบา หรือ warm up มากกว่าครับ

ของคุณ ต้องไปดูแก้ไขเรื่อง tuning ครับ และถ้าให้ดีควรล้าง idle control valve ด้วยครับ
    :)

6. invoice

invoice New Member Member

36
    0
    0
    คือผมล้างลิ้นปีกผีเสื้อกับตัวคุมรอเดินเบาแล้วครับก็ไม่หายครับคือผมกำลังแปลกใจว่าทำไมถ้าไม่เปิดแอร์แล้ววิ่งรอบไม่มีสวิงเลยแต่ถ้าเปิดแอร์วิ่งรอบสวิงตลอดเลยครับเกี่ยวกับคอมแอร์มีผลหรือเปล่าครับหรือเป่ลาครับเพราะแอร์ผมตอนกลางวันไม่มีความเย็นเลยครับ

7. JIT_SISSLY

JIT_SISSLY New Member Member

91
    0
    0
    ระบบไฟ

น่าจะเป็นระบบไฟแล้วล่ะครับ...ลองไปปรับจูนองศาจานจ่ายดูครับ..ร้านที่ผมรู้จักที่ตั้งแบบมืออาชีพ...ร้านณรงค์การช่าง...อยู่ปากซอยลาดพร้าว71 ค่าแรง100-200 บาท (ตั้งไฟ) นอกนั้นก็ลองดูความสมบูรณ์อุปกรณ์ อาทิ จานจ่าย หัวเทียน ว่ากันตามระบบแสตนดาร์ดก่อนนะครับ แต่ผมเชื่อว่าของคุณเป็นเพราะระบบไฟแน่อน:sad:

8. boygaga

boygaga New Member Member

28
    1
    0
    อาการใกล้เคียงกับของผมเลย คือของผมจะมีอาการประมาณนี้ ประมาณสัก 2-3 เดือน แล้วอยู่ๆ มอเตอร์พัดลมแอร์หน้าเครื่องก็เสียชีวิตลง หลังจากซื้อของจากเซียงกงมาเปลี่ยนอาการนั้นก็หายไปเฉยๆ แต่อาจจะไม่เหมือนกันก็ได้นะครับ

9. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ตัวชดรอบเดินเบาคับ อาการแบบนี้ผมเจอมาแล้ว และล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูคับ เผื่ออาการจะดีขึ้นคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้