ใครมีวิธีแก้ขายึด Engine Damper ชอบหักมั่ง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Apple, 1 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ซื้อตัวขายึดมา 2 รอบแล้วหักแบบเดิมทุกรอบเลย ไครพอมีวิธีแก้บ้างมั้ยคับหรือหักเฉพาะยี่ห้อนี้หว่า

2. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ก่อนจะหาวิธีแก้ ให้ดูตรงนี้ก่อนครับ ว่า " มันหักเพราะอะไร "

1. เกิดจากเนื้อวัสดุที่มาทำขายึดไม่ดี อันนี้ก็ต้องเปลี่ยนเป็นเหล็ก เกรดอื่นๆ ที่เหนียวกว่า

2. เกิดจากลักษณะ Design ของขายึดทำมาได้ไม่เหมาะสม เล็กเกินไป หรือหักตรงรอยเชื่อมก็ต้อง Design กันใหม่

3. เกิดจากจุดที่ติดตั้ง ไม่พอดี ฝืน หรืออะไรก็แล้วแต่ ก็อาจจะส่งผลต่อการหักของขาได้

4. ยางแท่นเครื่องไปแล้วหรือเปล่าทำให้ภาระของแรงไปตกอยุ่ที่ Engine Damper

และจากประโยคที่ว่า หักแบบเดิมทุกรอบ หักมากี่รอบแล้วครับ

แล้วหลังจากที่หัก ไปซื้อมาเปลี่ยน หรือทำขึ้นมาเองครับ

ยังไงก็รอผู้รู้จริงๆมาตอบอีกทีดูครับ ผมไม่เคยใช้ก็พอบอกแนวทางตรวจดูได้แค่นั้น

PeNgMaN ถูกใจสิ่งนี้
  3. Apple

575
    8
    0
    ซื้อมาใหม่ครับแล้วก็หักที่เดิมเลย จุดเดิมเลย 2รอบแล้ว จะให้ Design เองคงจะลำบากอะครับ
    แล้วก็ยางแท่นเครื่องพึ่งเปลี่ยน :confused::confused::confused::confused:

4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    กำลังสนใจเลยคับ ขอเข้ามาหาข้อมูลด้วยนะคับ

5. ของผมก็มีปัญหาคล้ายๆแบบนี้เหมือนกันคือว่าแท่นเครื่องตัวหลักตัวท้ายเครื่อง(สามประตูD15B Turbo) แตกมาสองครั้งแล้ว(เป็นยูริเทน)เริ่มแรกมันจะเริ่มมีเสียงดังก่อน(อาจจะเริ่มสึกแล้ว)ต่อจากนั้นมันก็ดังๆๆๆมากขึ้นลองเปิดดูร้าวครับเป็นแบบนี้สองครั้งแล้ว สาเหตุคิดว่าเครื่องมันไม่ได้บาลานซ์หรือปล่าวเป็นไปได้ไหมครับ

6. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ลองเชื่อมแล้วก็ดามดูครับ เผื่อหาย

7. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    เอาแบบนี้ละกันครับ ลองซื้อขายึดมาใหม่อีกอัน

แล้วลองดามด้านหลัง ตามแบบในรูปนี้ดูครับ ผมวาดมาเพื่อให้ดุง่ายๆนะ

ส่วนความหนาของแผ่นที่จะมาดามก็ดูตามความเหมาะสมกับพื้นที่ครับ

ให้ร้านเหล็กเชื่อมสวยๆหน่อย ก็น่าจะใช้ได้แล้วนะครับ

8. Apple

575
    8
    0
    ขอบคุณมากๆเลยครับอุตส่าทำภาพมาให้ดู :):):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้