เกียร์ออโต้ เปลี่ยนเกียร์ตอนวิ่งได้หรือไม่

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย cyu, 1 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    อยากถามหน่อยครับ ถ้าขับ D4 อยู่ แล้วกำลังขึ้นเขา จะต้องเปลี่ยนเป็น D3 จะเปลี่ยนได้เลยหรือไม่ครับ ต้องจอดรถก่อนรึป่าวครับ ตอนเปลี่ยนควรให้รอบเครื่องต่ำ ๆก่อนรึป่าวครับ EK96 Vite

2. oak_99

oak_99 New Member Member

49
    5
    0
    เปลี่ยนได้เลยครับ ควรผ่อนเครื่องแล้วเปลี่ยนเลย ถ้ามัวจอดรถก่อน รถไหลตกเขาพอดี
    แนะนำนะครับ กรณีขึ้นหรือลงทางลาดชันใช้เกียร์ต่ำสุดไปเลย

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เปลี่ยนได้ครับผมเล่นประจำถ้าดึงลงมา D3 มันก็จะเหมือนคิกดาวน์ถอไปหนึ่งเกียร์

4. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เปลี่ยนได้เลยครับ...

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    เปลี่ยนได้เลยคับ

6. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ตามคำตอบหลายท่านเลยครับ แต่จิงๆเวลาขึ้นเข้า ไม่ต้องดึงมา d3 ก็ได้ เกียร์ มันเปลี่ยนเองอยู่แล้ว สาเหตุที่ดึง d3 เพื่อนการ click down ที่เร็วขึ้นเท่านั้นอะครับ หรือใช้ เวลาลงเข้าเพื่อ engin brake เพื่อให้เกียร์ไม่เปลี่ยนไปที่ ตำแหน่งเกียร์ 4 หรือถ้าใช้ 2 เพื่อให้เกียร์ไม่เปลี่ยนมาที่ เกียร์ 3 เท่านั้นอะคับ

7. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ แต่ผมแนะนำ พอจะขึ้นเขา ก็ใช้วิธีส่งเอาครับ ลดภาระเครื่องและเกียร์ได้เยอะ
    ตอนลงถ้าชันมากก็ให้ใช้ เกียร์ 2 ครับ
    เมื่อ มกราฯ ที่ผ่านมา ผมไปเที่ยวดอยอ่างขาง ตอนลงมันชันมาก ใช้วิธีเหยียบปล่อยๆเอาครับ มีวีโก้อยู่คันนึงไล่จี้ตูดผม
    ซักพักเดียววีโก้ จอดขายไก่ย่างเลย ควันท่วมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้