มีเรื่องการตรวจเช็คระบบแอร์ดิจิตอลมาฝากครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย nuapnbkk, 13 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nuapnbkk

nuapnbkk New Member Member

29
    0
    0
    พอดีได้มาจากพี่ๆที่คลับ NV ครับเค้าใช้แอร์ดิจตอลเหมือนกัน ส่วนของผม R11 ครับ ทดลองตามนี้แล้วก้อรู้ว่าระบบอะไรเสีย

ลองทดสอบโหมดการทำงานดูก่อนครับ โดยมีขั้นตอนคร่าว ๆ ดังนี้
    1. กดสวิทช์ OFF ที่หน้าจอแอร์ค้างไว้ 5 วินาที แล้วเปิดสวิทช์กุญแจ (โดยกด OFF ค้างไว้) ประมาณ 10 วินาทีจะเข้าสู่ระบบการตรวจสอบการทำงาน

2. กดปุ่มเพิ่มอุณหภูมิ หน้าจอจะขึ้นเลข 2 รอดูว่าจะขึ้นเลขอะไร ถ้าเป็นเลข
    20 แสดงว่า ปกติ
    21 แสดงว่า เซ็นเซอร์อุณหภูมิภายนอกบกพร่อง
    22 แสดงว่า เซ็นเซอร์อุณหภฺมิภายในบกพร่อง
    25 แสดงว่า เซ็นเซอร์แสงบกพร่อง (การทดสอบต้องมีแสงน๊ะครับ)
    26 แสดงว่า การเปิดของมอเตอร์ผสมอากาศเปิดผิดปกติ

3. กดปุ่มเพิ่มอุณหภูมิอีกหนึ่งครั้ง หน้าจอจะขึ้นเลข 3 รอประมาณ 16 วินาที หน้าจอจะแสดงหมายเลข
    30 แสดงว่า ปกติ
    31 แสดงว่า ตำแหน่งเป่าหน้าบกพร่อง
    32 แสดงว่า ตำแหน่งเป่าหน้าและเท้าบกพร่อง
    34 แสดงว่า ตำแหน่งเป่าเท้าบกพร่อง
    35 แสดงว่า ตำแหน่งเป่าเท้าและไล่ฝ้าบกพร่อง
    36 แสดงว่า ตำแหน่งไล่ฝ้าบกพร่อง

4. กดปุ่มเพิ่มอุณหภูมิอีกครั้ง หน้าจอจะขึ้นเลข 4 กดปุ่มไล่ฝ้า จะมีผลการทำงานตามตาราง
    Code Mood Door Intake Door Mix Door Blower (V) Compressor
    41 VENT REC. GOLD 4-5 ON
    42 B/L REC. GOLD 9-11 ON
    43 B/L 20% REC. GOLD 7-9 ON
    44 FOOT FRE. HOT 7-9 OFF
    45 F/D FRE. HOT 7-9 OFF
    46 DEF FRE. HOT 10-12 ON

5. กดปุ่มเพิ่มอุณหภูมิอีกครั้ง หน้าจอจะขึ้นเลข 5
    5.1 กดปุ่มไล่ฝ้าครั้งหนึ่ง จะแสดงอุณหภูมิภายนอก
    5.2 กดปุ่มไล่ฝ้าอีกครั้ง จะแสดงอุณหภูมิภายใน

2. P@LMprimeraP11

P@LMprimeraP11 New Member Member

184
    0
    0
    อยากได้แอร์ดิจิตอลเหมือนกัน ... แล้วนี่ใช้ได้กับ p11 ด้วยรึป่าวครับ

ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์มากครับ ^^

3. P@LMprimeraP11

P@LMprimeraP11 New Member Member

184
    0
    0
    อยากได้แอร์ดิจิตอลเหมือนกัน ... แล้วนี่ใช้ได้กับ p11 ด้วยรึป่าวครับ

ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์มากครับ ^^

4. dokapon2524

dokapon2524 New Member Member

37
    0
    0
    ได้ความรู้อีกล่ะ เดี๋ยวไปลอง ขอบคุณมากค่ะ

5. โตโต้

โตโต้ New Member Member

158
    0
    0
    R 11 เรานี่มันล้ำยุคงี๊เลยหรอเนี่ย ยังกะกดสูตรอมตะได้เลยนะ ชั่งเป็นรถอัจฉริยะจริงๆ ยุ่นเมื่อ 10 ปีก่อน นี่มันเก่งเนอะ ไว้ลองไปทำดูมั่งดีก่า สงสัยของเรา จะไม่มีอะไรลงท้ายด้วย ศูนย์เลยนะเนี่ย

6. SolidKK

SolidKK New Member Member

34
    0
    0
    หุหุหุ ผมขึ้น 25 - 26 แหะ...... สงสัยต้องไปล้างตู้แอร์ซะแหละ ^_^ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม ^o^

7. theeagleone

theeagleone New Member Member

113
    0
    0
    สุดยอดแล้วคับ

8. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    มีใครลองไปทำและผลเป็นอย่างไรบ้าง สำหรับ R11 นะครับ ผมยังไม่ได้ลองทำเลย

9. theeagleone

113
    0
    0
    เซ็นเซอร์แสงบกพร่อง แล้วมันอยู่ตรงไหนครับ ไอ้ senser แสงนี้ครับของผมลองทำแล้วขึ้น 25 ครับ
    อยากรู้ว่าถ้าเสียมีทางแก้ไขไหมคับแล้วจะทำอย่างไร

10. theeagleone

113
    0
    0
    เซ็นเซอร์แสงของแอร์ดิจิตอล r11 อยู่ตรงไหน

เซ็นเซอร์แสงบกพร่อง แล้วมันอยู่ตรงไหนครับ มันทำหน้าที่อะไร ไอ้ senser แสงนี้ครับถ้าเสียมีผลอย่างไรกับแอร์บาง ของผมลองทำแล้วขึ้น 25 ครับอยากรู้ว่าถ้าเสียมีทางแก้ไขไหมคับแล้วจะทำอย่างไร

11. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ยังไม่ได้ลองซักที เด๋ววันนี้ต้องลองให้ได้ อิอิ :D

12. nuapnbkk

nuapnbkk New Member Member

29
    0
    0
    เซ็นเซอร์แสงมันอยู่ตรงหน้ากระจกด้านซ้ายเป็นตัวกลม ของผมก้อเสียครับ ขึ้น 25- 26 เหมือนกัน ตอนนี้ทนๆใช้ไปก่อนเด๋วหาอะไหล่ปีหน้า อิ อิ

13. theeagleone

113
    0
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้