มาถามพวกGTR ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย sanomans, 30 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sanomans

sanomans New Member Member

3
    0
    0
    มีมาถาม 3 ข้อครับ

1.r32 กินน้ำมันเท่าไหร่กี่กิโลลิตรครับ
    2. 32กับ34 ต่างกันตรงไหน
    3. 34 ที่ไม่ใช่4WD ที่เป้น34แบบ ขับ2 อะครับ มันให้กำลัง แรงกว่า
    หรือเบากว่า 34 4WD และ R32 ยังไงครับ

มาถามแค่นี้อะครับ ขอบคุณครับ:cool:

ต้องขอโทดด้วยนะครับ ตอบมาที่พวกพี่ๆ เข้าใจก็ได้นะครับ

เพราะผมอายุ 14 เรื่องรถก้ไม่ข่อยรู้ เลยมาถามอะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 ตุลาคม 2010
  2. sanomans

3
    0
    0
    เลือกตอบมาสักข้อก่อนก็ได้ครับ

3. ผมว่าลองเข้า Google หาข้อมูลคร่าว ๆ และ Spec ในแต่ละรุ่นก่อนดีกว่าครับ
    น่าจะให้คำตอบ Basic ในข้อ 2 และ 3 ได้

คำถามไม่ได้ยากเลย แต่บางทีมันก็ดูกำปั๊นทุบดินเกินไป ลองหาข้อมูลคร่าว ๆ
    ให้ตัวเองก่อน แล้วค่อยมาถามดีกว่า บางทีคำถามมันกว้างมากเกินไป ไม่รู้จะเริ่ม
    ตอบยังไงดี

4. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ทั้ง 32-34 มันมีเครื่อง rb20-25-26 ทั้ง 2-4 ประตู ทั้งขับ 2-4 อย่างที่คุณ "ชอลิ้วเฮียง" ว่ามาต้องลองศึกษาด้วยตัวเองก่อนคร่าวๆ คำถามกว้างมากเลยครับ 32 กับ 34 มันคนระเรื่อง เทพพี่กับเทพน้อง คงต้องระบุ รุ่น-เครื่อง ที่สนใจ จะได้ช่วยตอบให้ตรงประเด็นมากขึ้นครับ

เพื่อนผมใช้ 32 เครื่องเดิม rb20det เดิมจากโรงงาน บริโภคน้ำมัน 12 กม/ ลิตร รถผม วางเครื่อง ตัวเดียวกัน กัน 9-10 กม/ลิตร และพังหันมาวาง rb25det กิน 8-9 กม./ลิตร อันนี้กรณี วิ่ง ตจว. ส่วน 26 ยังไม่เคยลอง
    ส่วนที่ถาม 34 ขับสองที่สนใจ เครื่อง 20 หรือ 25 neo คับ

5. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ลองดูประวัติใน วิกิพีเดีย ก่อนก็ได้ครับ มีคำตอบหลายอยางที่อาจยังไม่ได้ถามอยู่ด้านใน http://en.wikipedia.org/wiki/Nissan_skyline สงสัยแล้วมาถามอีกรอบ rcweb มีผู้ที่จะให้คำตอบคุณได้อีกมาก

6. sanomans

3
    0
    0
    ต้องขอโทดด้วยนะครับ ที่มาถามอะไรแบบนี้ ผมอายุแค่ 14 เองอะครับ ก็ผมอยากรู้เลยมาถามอะครับ

7. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ตอบคราวๆเท่าที่รู้นะครับ

r32 ถ้าเป็นสเปคประหยัดสุด CA18 ในรุ่น4ประตูกินน้ำมันอยู่ 8-9โลลิตรครับ
    R32 RB20 DET กินอยู่ 10-11โล/ลิตร RB20 ขับสี่ล้อ DET GTS-4 กินอยู่ 7-8 โลลิตร
    R32 RB25DET กินอยู่ 7-8 โล/ลิตร

R32GTR RB26 DET ออกตัวสี่ล้อเวลาล้อฟรี แล้วเทคแรงกลับมาเป็นขับสองเดิมๆ กินน้ำมันอยู่ 4-6โลลิตร ไม่มีประหยัดกว่านี้ครับ

ทั้งหมดที่ว่ามาขึ้นอยู่กับสภาพเครือง น้ำหนักบอดี้ และแรงเท้าครับ กดเยอะกินเยอะ นิสสันวิ่งอยู่แล้ว แต่ก็บริโภคหนักตามแรงม้าที่ได้มาครับ

R32 กับR34 ต่างกันที่น้ำหนักและรูปทรง ผมว่าถ้าวิ่งความเร็วสูงR34 จะนิ่งกว่าครับ ทั้งในทางตรงและทางโค้ง แต่ถ้าทำเครื่องพอๆกัน R32 น่าจะไปได้ดีกว่าในทางตรงครับ

ข้อ3 ผมไม่เข้าใจคำถามครับ

เอาเป็นว่าถ้าน้องเลือกได้ ผมแนะนำให้เล่นR34 ระบบใหม่กว่า รูปทรงสวย+ของเล่นเยอะกว่า คำตอบทั้งหมดมีทั้งผิดและถูกโปรดพิจารณา

8. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    อายุ 14 ลองศึกษาหาข้อมูลใน Google ดูก่อนก็ได้ครับไม่ยากหรอกศึกษาเรื่องเครื่องยนต์และระบบขับเคลื่อนดู
    ถ้ารักจะเล่น Skyline ผมว่าอย่ามาห่วงเรื่องน้ำมันเลยเพราะถ้าคิดค่าน้ำมันกับค่าดูแลรักษาก็เอาการอยู่เหมือนกัน
    ไม่งั้นอย่างน้องลองดู Silvia ดูก่อนดีกว่านะ พอเริ่มรู้เรื่องอะไรเป็นอะไรค่อยเขยิบมาเล่น Skyline ดีกว่านะ

9. new_soi_tait

new_soi_tait New Member Member

544
    4
    0
    +1 ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้