ขอถามเรื่องไดสตาร์ทหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Nithivat, 4 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    พอดีวันนี้ขับรถไปแล้วก็ไปจอดในปั๊มครับ ก่อนหน้าจะจอดก็เหยียบประมาณ 130-140 พอเลี้ยวเข้าปั๊ม ก็ดับเครื่องตามปกติ แต่พอกลับมาสตาร์ทอีกครั้งมันไม่ติดอ่ะครับ ลองบิดกุญแจอาการเหมือนไดมันอืดๆ สตาร์ทไม่ติด พอดีมีพี่ใจดีคนหนึ่งเค้ามาช่วยเอาสายพ่วงมาต่อกับรถอีกคัน โดยเอาสายแดงต่อกับแบ็ต สายสีดำพี่เค้าต่อกับตัวไดสตาร์ท ปรากฎว่าติด เลยอยากรู้ว่า อาการแบบนี้ไดสตาร์ทของผม ถึงคราวต้องเปลี่ยนแล้วใช่มั๊ยครับ หรือว่าแค่ล้างไดสตาร์ท อาการแบบนี้จะหาย อีกอย่างครับแล้วถ้าต้องเปลี่ยน ราคาไดสตาร์ท ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ
    ปล.เครื่องผม d16y4 ครับ ขอบคุณล่วงหน้าทุกความช่วยเหลือครับ

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ไม่แบต ก้อไดซาตาท

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    แบตฯ ดีอยู่หรือเปล่า
    เห็นบอกว่าเอาสายสีดำ (กราร์ว) ไปต่อที่ตัวไดร์สตาร์ท แล้วติด
    แล้วถ้าต่อกับขั้วลบมันติดหรือเปล่า ถ้ามันไม่ติด ก็ให้ดูที่สายขั้วลบที่ลงกราร์วตัวถัง
    มันอาจจะไม่แน่นหรือหลวมครับ

4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    อาการแบบนี้น่าจะเป็นที่ไดสตาร์ทคับ

5. ของผมก็เคยเป็นครับ แต่แบตเสื่อมแล้ว แต่พอเปลี่ยนแบตแล้วหายเลยครับ ดูว่าแบตกี่ปีแล้ว

6. พ่วงแบตแล้วติด ก็น่าจะเป็นที่แบตครับ หรือไม่งั้นก็อาจจะเป็นที่ไดร์ชาร์จไม่ชาร์จ
    ทำให้แบตหมดครับ

7. Nithivat

345
    2
    0
    แบตยังดีครับ ตอนที่เอาเข้าอู่คราวที่แล้วช่างเค้าบอกว่าสตาร์ทหนืด แต่ผมยังไม่ได้ล้างเพราะสตาร์ทครั้ง(ตอนเครื่องเย็น) มันติดอ่ะครับ

8. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    ผมเคยเป็นแบบเดียวกัน มันจะอืดๆเหมือนแบตหมด เกือบหลวมตัวเปลี่ยนแบตและสังเกตุดูจะเป็นตอนที่เครื่องร้อนๆ ตอนเย็นไม่เป็นแหะ ลองเช็คแบตดูก่อนครับไปร้านแบตเค้ามีเครื่องวัด
    ปรากฏว่าเป็นที่ไดร์สตาร์ทครับ ไม่อยากซ่อม ไม่อยากได้ของบิ้ว ไปเชียงกงดีกว่าได้ของนอกด้วย ไปจับมา 1500 บาทครับคุยถูก พร้อมใส่เลยหน้าร้าน ฟรี เสียงเวลาที่สตาร์ออกมาเสียงผิดกับของเดิมเลยนิ่มเลย
    ลองดูครับ ขอให้อาการหายไวๆละกันครับ

---------- Post added at 11:32:57 ---------- Previous post was at 11:32:41 ----------

ผมเคยเป็นแบบเดียวกัน มันจะอืดๆเหมือนแบตหมด เกือบหลวมตัวเปลี่ยนแบตและสังเกตุดูจะเป็นตอนที่เครื่องร้อนๆ ตอนเย็นไม่เป็นแหะ ลองเช็คแบตดูก่อนครับไปร้านแบตเค้ามีเครื่องวัด
    ปรากฏว่าเป็นที่ไดร์สตาร์ทครับ ไม่อยากซ่อม ไม่อยากได้ของบิ้ว ไปเชียงกงดีกว่าได้ของนอกด้วย ไปจับมา 1500 บาทครับคุยถูก พร้อมใส่เลยหน้าร้าน ฟรี เสียงเวลาที่สตาร์ออกมาเสียงผิดกับของเดิมเลยนิ่มเลย
    ลองดูครับ ขอให้อาการหายไวๆละกันครับ

9. Nithivat

345
    2
    0
    ขอบคุณมากครับพอดีว่าพรุ่งนี้จะเอาไปเช็คดูอ่ะครับ อาการแบบนี้ถ้าล้างไดมันจะหายมั๊ยครับหรือต้องเปลี่ยนอย่างเดียว

10. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    ไม่เคยล้างเหมือนกันนะครับ คือไหนๆถอดออกมาแล้วถ้ามันไม่ดีแล้ว เปลี่ยนเลยดีกว่ามั้งครับ ลองดูละกันครับ

11. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    ชองเช็คสายพานด้วยนะครับ บางทีมันสายพานเริ่มไม่ดีแล้วมันก็ไม่หมุนไดชาร์จ ไฟมันก้ไม่ชาร์จให้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้