สอบถามหน่อยครับ อยากแปลงฝาท้ายมิร่า จาก ฝากครึ่งเดียว เป็น ฝาเต็ม

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย namp00, 17 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. namp00

namp00 New Member Member

30
    0
    0
    คือผมอยากจะแปลงฝาท้ายมิร่าของผม จาก ฝากครึ่งเดียว เป็น ฝาเต็มจะได้ไหมครับ....
    หรือไม่อย่างงั้นผมสงสัยว่ามิร่ารุ่นผมเนียะจะเอาไปแปลงให้มันเปิดกระบะได้ จะได้ไหม...
    เพราะผมเห็นมันมีหูบานพับเหมือนมิร่ากระบะทั่วไปผมก็เลยคิดว่าน่าจะทำได้.....
    รบกวนพี่ๆตอบข้อสงสัยของผมหน่อยนะครับ..........ขอบคุณครับ

2. ผมว่า ช่างไทยทำได้ทุกอย่างคับ. ..

3. namp00

30
    0
    0
    555 ช่างไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก.....ช่างไทยจงเจริญ

4. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ทำได้ทั้ง 2 กรณีครับ

1.แปลงฝาครึ่ง เป็น ฝาเต็ม เทพเคยทำแล้วครับ ทำโดยเอาฝาเต็มของ TR-xx ตัวนอกมาแปลง
    ขนาดต่างกันตั้งเยอะ ช่างยังทำได้เลยครับ คิดว่าถ้าเป็นฝาเต็มของบ้านเราก็ไม่น่ามีปัญหา
    แต่งบประมาณจะบานไหมเนี่ยต้องแล้วแต่อู่ครับ

2.ทำฝาครึ่งล่างให้เปิดได้ อันนี้ง่ายนิดเดียวครับ ลองรื้อดูด้านในครับมันจะมีแค่แผ่นเหล็ก
    ยึดด้วยรีเวตไว้ทั้ง 2 ด้าน (เด่วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ) พอปลดออกแล้วเปลี่ยนเป็นตัวล๊อค
    แบบกลอนสปริงก็ใช้ได้แล้วครับ แต่จำไม่ผิดรู้สึกจะเปิดได้ไม่สุดนะเพราะติดกันชนครับ
    ต้องลองถามเชด สระบุรีดูอีกทีครับ ที่แน่ๆทำใจรับเรื่องน้ำรั่วไว้ด้วยนะครับ อาจมีบ้างนิดหน่อย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 เมษายน 2010
  5. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    :Dเอารูปมาให้ครับ มองจากในรถนะ
    ลองดูจะเห็นว่ามันพอกซิลิโคนมาหนาตั๊บ! 555+

6. MiRa_JuM

MiRa_JuM New Member Member

88
    1
    0
    ระวัง เรื่องน้ำรั่วครับ !!!!!

ตามที่พี่ปาล์มบอกเลยงับ

7. namp00

30
    0
    0
    ขอบคุณครับ.....ผมจะลองไปแงะๆดูตามที่พี่ๆบอกก่อนงับ.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้