ช่วยด้วยครับผมอยากยกเครือง efi ของผม

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย namp00, 2 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. namp00

namp00 New Member Member

30
    0
    0
    ผมอยากยกเครื่อง efi 660 หัวฉีด ของผมอ่าครับ....
    คือตอนนี้มันอืดมาก...วิ่งได้ 105
    และเปลืองน้ำมันด้วย ทั้งน้ำมันเชื้อเพลิงและน้ำมันเครื่อง..
    ผมเลยคิดอยากจะลองยกเครื่องใหม่ดู...
    ถ้าเปลี่ยนแค่ชุดลูกสูบแหวนกับวาวล์ ไม่ต้องเปลี่ยนก้านจะได้ไหมครับ....
    คืองบมีไม่มากนะครับเลยอยากจะเซพบ้าง....
    ผมเองทำงานอยู่ลำพูนแต่บ้านอยู่เชียงใหม่ครับ....
    พี่ๆท่านใดมีอู่ดีๆแถว เชียงใหม่-ลำพูน ช่วยรบกวนแนะนำหน่อยได้ไหมครับ....
    ขอบคุณครับ

น้ำพุ

2. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    ทำได้ครับก็เหมือนรื้อ ออกมาโอเวอร์ฮอลล์ ผมทำไปเมื่อปีที่แล้ว เปลี่ยนพวก แหวนชาพ ซีล ทั้งตัว แต่ ราคา จำไม่ได้อะครับ

3. namp00

30
    0
    0
    แล้วอะไหล่หาได้ที่ไหนครับ....
    หรือว่าช่างเขาจะเอาอะไหล่เราไปเทียบเอา....
    คือผมไม่มีความรู้ด้านนี้นะครับ....

4. namp00

30
    0
    0
    เอ้อลืมถามไปครับ....
    เวลาทำต้องยกเครื่องออกมาหรือเปล่าหรือแค่แกะฝากะเสื้อออกก็ทำได้ละ....
    ขอบคุณครับ

5. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    อะไหล่มีตรงรุ่นครับ แต่ต้องรู้ที่ซื้อ
    ตอนทำจะทำบนรถ หรือยกเครื่องออกมาก็ได้ครับ แล้วแต่ช่างถนัด
    ขอแนะนำนิดนะครับ พอดีเคยยกเครื่องเอง 2 ครั้ง แต่เป็น ED ทั้งคู่
    ทั้ง 2 ครั้งทำ Step เดียวกัน คือเปลี่ยนลูก ตีปลอก เปลี่ยนแหวน เปลี่ยนวาวล์
    ต่างกันที่ตัวนึงเปลี่ยนชาร์ป กับอีกตัวไม่เปลี่ยน สรุปว่าวิ่งต่างกันคนละเรื่องเลย

ที่พล่ามมานี่แค่อยากจะบอกครับว่ามันไม่ได้ยกกันบ่อยๆ ไหนๆเปิดแล้วอะไรเปลี่ยนได้
    ก็เปลี่ยนเถอะครับ เพราะของผมเป็นตัวอย่างชาร์ปชุดเดียว ไม่กี่ร้อยบาท แต่ประกอบไปแล้ว
    จะให้ยกเครื่องมาเปลี่ยนชาร์ปอีกรอบมันจะไม่คุ้มนะครับ

สนใจเรื่องยกเครื่องน่าจะมีข้อมูลในกระทู้เก่าๆที่ Emporio (ปอ) เคยเอามาลงไว้ให้แล้วนะครับ
    มีทั้งราคาอะไหล่ กับ ขั้นตอนที่ทำ ยังไงลองค้นดูครับ
    กดที่นี่ >>> http://racingweb.net/forums/showthr...ยดสำหรับคนที่กำลังคิดจะโอเว่อร์ฮอลเครื่องเดิม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 เมษายน 2010
  6. namp00

30
    0
    0
    ขอบคุณคร๊าบ............พี่ปาล์ม
    ผมเข้าไปดูแล้วครับ
    แต่มีคำถามนิดหน่อยครับ......
    ลูก1500 นี่ได้ 3 ลูกเลยเหรอครับ...
    วาล์วนี่ไม่เห็นพี่เขาเอ่ยถึงเลย...สงสัยไม่ได้เปลี่ยน
    ที่สำคัญแถวเชียงใหม่จะไปหาซื้อที่ไหนละครับ......
    อยากได้อะไหล่ตรงรุ่นด้วย.....หรือต้องสั่งจากเมืองกรุงซะแล้ว......งานนี้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 เมษายน 2010
  7. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    3 ลูกเลยครับ ^^

แต่ตอนนี้ไม่มั่นใจว่าราคาขึ้นรึเปล่านะคับ

8. PALM@ARCH

341
    2
    18
    ขอบคุณโต๋ครับ
    เป็นราคา 3 ลูกครับ ปัจจุบันราคาขึ้นรึยังไม่รู้นะ
    ส่วนวาวล์ไม่ได้เปลี่ยนครับ แต่เอามาบดใหม่กันเอง(ทำแบบขำๆ)
    ของที่เชียงใหม่ไม่ทราบจริงๆครับ แต่ถ้าเป็นกรุงเทพก็ร้านสวัสดี ร้านชาญชัย ฯลฯ
    ที่มีในหน้ากระทู้สหกรณ์ร้านค้าจะมีของครบ เกือบทุกร้านครับ

9. namp00

30
    0
    0
    ขอโทดนะครับมันอยู่ตรงไหนเหรอครับ.....ผมหาไม่เจอ....(เด็กใหม่นะครับ......)

10. MIRADRAG

MIRADRAG New Member Moderator

115
    3
    0
    อยากได้อะไรบ้างครับ เดี๋ยวเช็คราคาให้ ถ้าเอาก็โอนเงินมาแล้วเดี๋ยวจัดส่งไปให้ครับ

ปล.ไม่แน่สงกรานต์อาจได้ไปเชียงใหม่ครับ เดี๋ยวดูเจ้าอั๋นอีกที ว่าอู่ที่เชียงใหม่ทำให้ได้ป่าว
    ถ้าไม่ได้คงได้ขึ้นไปทำให้ที่เชียงใหม่ครับ

11. namp00

30
    0
    0
    ขอบคุณครับ.............
    ผมคงต้องรบกวนพี่แน่นอนเลยครับ....

12. MiRa_JuM

MiRa_JuM New Member Member

88
    1
    0
    แหนะ ไปเชียงใหม่ มีแผนไรป่าว อิ อิ ...

13. PALM@ARCH

341
    2
    18
    เป็นกระทู้ติดหมุด อยู่หน้าแรกของบอร์ด DAIHATSU CLUB เลยครับ (ด้านบนๆ)
    ชื่อเต็มๆว่า "รวม Link น่าสนใจ & อู่ซ่อม VS สหกรณ์ร้านอะไหล่ไดฮัทสุ ^^" ครับผม
    หรือกดเข้าไปตามลิงค์นี้เลยครับ >>> http://racingweb.net/forums/showthr...่าสนใจ-amp-อู่ซ่อม-VS-สหกรณ์ร้านอะไหล่ไดฮัทสุ

14. namp00

30
    0
    0
    ขอบคุณคร๊าบ

15. namp00

30
    0
    0
    พี่จะมาเมื่อไหร่ครับ....คือเรื่องของผมไม่แน่ใจว่าจะต้องใช้อะไรบ้างรู้แค่ว่า
    เวลายกเครื่อง เขาเปลี่ยนลูกสูบแหวน....ประเกน...ส่วนวาวล์ผมไม่รู้ว่าถึงเวลาจะเปลี่ยนหรือยัง
    แล้ว ชาป นี่มันคืออะไรครับ....ผมไม่รู้จิงๆแล้วต้องเปลี่ยนด้วยไหมครับ
    แล้วผมจะติดต่อพี่ได้ยังไงครับ.........ขอเบอร์ได้ไหมครับ
    เอ้อขอโทษครับ...พี่ชื่ออะไรครับ.....ผมชื่อ พุ....
    ขอบคุณครับ......

16. อยู่เชียงใหม่เหรอคับ. ..มีไรให้ช่วยก็บอกคับ

17. namp00

30
    0
    0
    จะยกเครื่องใหม่...นะครับ....กะลังหาอู่อยู่....มีอู่ที่ไหนดีๆมั่งครับ.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้