ยืดอายุแบตเตอรี่เก่า ให้ใช้ได้อีกนาน

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย art_project, 16 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0

แบตเมื่อมีอาการรวน เก็บไฟไม่ค่อยอยู่ ก็เลยจัดการทำดังนี้

1.คว่ำแบตฯเอาของเหลวในแบตฯ ออกให้หมด แล้วตากแดดไว้ประมาณ 1 วัน

2.ไปซื้อน้ำกรดซัลฟุริค ที่ใช้เติมแบตฯ จำนวน 3 ขวด ราคาขวดละประมาณ 13 บาท เติมให้ได้ระดับ ทั้ง 6 ช่อง

3.เติมหัวเชื้อแบตเตอรี่ Longa Batt ขนาด 100 ซีซี ขนาดขวดใหญ่กว่าขวด ลิโพ นิดหน่อย เติมช่องละ 16 ซีซี จะหมดขวดพอดี ครับ

หัวเชื้อนี้ลองค้นหาในกูเกิ้ล ดู หัวข้อ "ยืดอายุแบตฯ" ผมซื้อขวดละ 290 บาท ไม่ทราบว่าตอนนี้ราคาเท่าไรแล้ว

4.นำแบตฯไปชาร์ทไฟ ให้เต็ม จากนั้นก็นำมาติดรถของเรา วันแรกๆ อาการเก็บไฟ ไม่อยู่ อาจยังมีอยู่ เมื่อใช้รถไปประมาณ 1 อาทิตย์

จะดีขึ้น อย่างเห็นได้ชัดครับ ของผมใช้ได้มาประมาณ ปีกว่า หลังจากที่ทำแล้ว ถือว่าคุ้มค่าแล้วครับ

ท่านใด อยากทดลองทำดู ก็ได้ครับ ได้ผลอย่างไร แจ้งผลให้ทราบกันบ้างครับ

ปล. เวลาเติมหัวเชื้อ Longa Batt ไม่ต้องดูดน้ำกรดในแบตฯ ออกก่อนครับ เพราะว่าเติมแค่ช่องละ 16 ซีซี เอง

รับรองน้ำไม่ล้นออกมาแน่นอนครับ

เครดิต http://www.cefiro-ff-club.com/forum/index.php?topic=22727.0

2. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    เเจ่มครับ

3. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    เคยทำเมื่อหลายปีมาแระ...แต่ไม่ได้เติมหัวเชื้อแบบข้อ 3 อ่ะ...ใช้น้ำกรดล้วน ๆ ใช้ได้อีกประมาณ 6 เดือน...

สำคัญเลยต้องคว่ำแบตฯ ให้แห้งจริง ๆ อาจจะถึงสองสามวัน...แล้วทำตามที่แนะนำครับ...ได้ผล...ประหยัดตังค์ได้อีกเยอะ...

แต่รู้สึกว่ามันจะทำแบบนี้ได้แค่ครั้งเดียวครับ...ครั้งที่สองไม่ได้แระ...

4. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    เข้าท่าดีครับ แต่รถใช้งานทุกวันต้องหาแบตสำรองสิครับ :D:D:D

5. sia87

sia87 New Member Member

52
    0
    0
    ขอบคุณคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้