DIY : ถอดแผงไมล์ เปลี่ยนหลอดไฟ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย FirstCar, 5 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    รอบนี้ใช้มือถือถ่ายนะครับ ลืมเอากล้องมาด้วย ก่อนอื่นก็เตรียมอุปกรณ์หลอดไฟที่จะเปลี่ยนให้พร้อมก่อนนะครับ

วิธีทำนะครับ
    1) กดที่ปัดน้ำฝนลงมาอยู่อันล่างสุด แล้วก็ปลดพวงมาลัยลงมาให้ต่ำสุดด้วยเหมือนกันครับเวลาถอดแผงแอร์ออกมามันจะได้ไม่ติด
    2) ถอดน๊อตสองตัวด้านบนแผงแอร์เพื่อเอาที่ครอบแผงแอร์ออก ( ไม่ได้ถ่ายรูปมาด้วยแต่คงมองเห็นกันนะครับที่ครอบหน้าปัดสีดำน่ะครับ
    3) พอถอดน๊อตออกมาเสร็จก็ค่อยๆ ดึงออกมาครับ แล้วก็ปลดสายไฟไล่หมอกออกดึงแผงครอบมันออกมา ต่อมาก็ถอดน๊อตสามตัวตามภาพเลยครับ

2. FirstCar

105
    0
    0
    ต่อเลยนะครับพอถอดออกมาแล้วก็ปลดสายไฟออก

ขั้นตอนนี้สำหรับมือใหม่อย่างผมแล้วยากมากเลยครับ มันต้องกดแล้วค่อยดึงครับใครถอดสายไฟบ่อยคงรู้เทคนิคนะครับกว่าจะปลดได้มือแทบหักเพราะมันฟิตมาก

พอปลดสายไฟออกมาแล้วก็จะได้ภาพข้างล่างสุดครับ

3. FirstCar

105
    0
    0
    ขันสุดท้ายก็เปลี่ยนหลอดไฟครับ

ตอนแรกผมกะจะเปลี่ยนเป็นหน้าปัดสีฟ้าน่ะครับ แต่ว่าตรงไฟสีม่วง หลอดมันติดอยู่กับแผงวงจร IC เลยที่เป็นตัวยาวๆ น่ะครับรบกวนพี่ๆ ที่ทราบหน่อยครับว่ามันสามารถหาซื้อได้จากที่ไหน ต้องเปลี่ยนทั้งตัวไอซียาว ๆ นั้นเลยหรือเปล่า หรือสามารถเปลี่ยนแค่หลอดไฟบนตัวไอซีได้ ( ต้องบักกรีด้วยป่าว )

ผมขอจบไว้แค่นี้นะครับ ถอดเองไม่ยากครับ หลอดไฟหลอดเล็ก เกียร์ D ผมขาดครับเวลาเข้าเกียร์ D แล้วไฟหน้าปัดมันไม่โชว์ แต่ผมเปลี่ยนหมดทุกตัวเลยครับไหนๆ ก็แกะมาแล้ว ซื้อมาสองกล่อง กล่องหนึ่งมี 10 หลอด หลอดละ 15 บาทครับ ส่วนหลอดใหญ่ก็หลอดละ 40 บาทมั๊งถ้าจำไม่ผิด

คงเป็นประโยชน์นะครับ ขอบคุณทุกท่านครับบบบ

FirstCar Presea R11

4. NOOM_P11

NOOM_P11 New Member Member

173
    0
    0
    ยอดเยี่ยมเลยครับ :D :D

5. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ขอคัดลอกไป ลงบ้านใหม่เราน่ะท่านหนึ่ง..:D:D:D

6. FirstCar

105
    0
    0
    เอาไปได้เลยคร๊าบบ

เอาไปได้เลยคร๊าบบบท่านหม่อม :)

7. โตโต้

โตโต้ New Member Member

158
    0
    0
    ความรู้แน่นๆ

8. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    `เจ้าของเค้าอณุญาติแล้ว..ท่านหนุ่ม..ลุยเลย..:D:D:D

9. ekasit 25

ekasit 25 New Member Member

88
    0
    0
    ดีมากๆเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้