ไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่ q-quik มาครับแล้วช่างบอกว่า น้ำมันเครื่องซึมเข้าเบ้าหัวเทียน...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย backbone, 12 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. backbone

backbone New Member Member

40
    1
    0
    ไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่ q-quik มาครับแล้วช่างบอกว่า น้ำมันเครื่องซึมเข้าเบ้าหัวเทียน...

พอดีผมก็ไม่สันทัดเรื่องรถมากมาย ช่างเค้าก็เดินไปเปิดกระโปรงหน้าให้ดูแล้วก็ดึง ฝากลมๆ ขึ้นมาอันนึง (รู้สึกจะมี 4 อัน)

ด้านในจะเป็นแท่ง ๆ แล้วมีน้ำมันหยดๆ น่ะครับ

เค้าก็บอกว่าน้ำมันเครื่องมันซึมเข้ามา อาจจะทำให้สตาร์ทติดยาก เครื่องอืดหรือเดินไม่เรียบ หรืออาจจะดับบ้าง

อะไรประมาณนี้ ก็เลยลองถามเค้าว่าควรจะทำยังไง

เค้าก็บอกให้ลองให้ช่างไปเช็คดู อาจจะประมาณ 2-3 พันบาท แต่เค้าไม่กล้าทำเอง

กลัวเคาะแล้วฝาอะไรสักอย่างแตกนี่แหละครับ แต่สรุปแล้วคือว่าน้ำมันมันเข้าหัวเทียนน่ะครับ อาการนี้จะแก้ยังไงดีละครับ

แล้วจะมีค่าเสียหายประมาณกี่บาทครับ หัวเทียนเพิ่งจะเปลี่ยนไปได้ประมาณ 4 เดือนละครับ 4 อัน 480 บาท

แล้วอาการก็คือเครื่องมันอืด ๆ เหยียบไม่ค่อยจะออกครับผมช่วงเกียร์ 1 - 2 ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำทุกท่านเลยครับ

:)

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เปลี่ยน ยางเบ้าหัวเทียน ใต้ฝาวาล์ว

ราคา รวมค่าแรง ไม่กี่ร้อย

3. backbone

40
    1
    0
    ถ้าไมกี่ร้อยก็ค่อยยังชั่วหน่อยครับ พรุ่งนี้วันหยุด คงได้เข้าอู่แบบสบายใจหน่อย ขอบคุณมากครับ

4. 1ST

5,672
    583
    0
    ต้องอู่ที่เป็น และเคยเปลี่ยน จะดีนะครับ

เพราะมันต้อง ตอก สกัดออกมา ถ้าไม่ดี มีงานเข้า

5. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ตามคุณ 1st ไปเลยครับ...
    เปลี่ยนซีลเบ้าหัวเทียน หายจ้อยครับผม

6. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    เสริมนิดครับ ฝาวาลว์เครื่องพันห้า เจ้าซีลเบ้าหัวเทียนเนี้ยถอดเปลี่ยนยากนะ
    ครับเพราะมันมีแผ่นแบคกาไลท์บังไว้ ส่วนมากเปลี่ยนทั้งฝาครอบ
    เชียงกงราคาไม่เท่าไหร่หรอกครับ
    ไม่เหมือนเครื่องพันหกเปลี่ยนแต่ซีลได้ :):)

7. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    มายืนยัน เปลี่ยนฝาไป 2 รอบแล้วครับช่างทำแตกกำ

8. backbone

40
    1
    0
    อ้อ ... โอเคครับ หวังว่าช่างคงไม่หางานเพิ่มให้ผมนะ

-..-

ดูจากรูป ใช่เลยครับ ตรงนั้นที่ช่าง บีควิก ดึงออกมาให้ดู

พรุ่งนี้ลองดูครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านมากๆครับ

^^

---------- Post added at 15:26:22 ---------- Previous post was at 15:26:07 ----------

อ้อ ... โอเคครับ หวังว่าช่างคงไม่หางานเพิ่มให้ผมนะ

-..-

ดูจากรูป ใช่เลยครับ ตรงนั้นที่ช่าง บีควิก ดึงออกมาให้ดู

พรุ่งนี้ลองดูครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านมากๆครับ

^^

9. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    หายแล้วมาบอกด้วยนะครับ

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ถ้าหาย โผ่มไม่บอก มี ไร ไหมพรี่ :D

11. 1ST

5,672
    583
    0
    GA15 ก็เปลี่ยนได้ ถ้าช่างมือถึงอ่ะนะ

12. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    อืม ข้อมูลเพียบบบ..;);)

13. backbone

40
    1
    0
    เสาร์อาทิตย์นี้ อู่ปิดครับ คงต้องไปเป็นเสาร์หน้าแทน เฮ้ออ...

14. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    มาดูน้ำมันเครื่อง

15. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ เพิ่งเคยเห็นอาการนี้

16. backbone

40
    1
    0
    รอช่างซื้อฝาอยู่คับ เค้าบอกรุ่นนี้ต้องเปลี่ยนทั้ฝา ประมาณพันนิดๆ เพราฝาเปนฝาสีดำอะครับน่าจะเปนพลาสติก ไมใช่เหล็กแบบรูปข้างบนครับรอดูว่าจะเปนยังไงบ้างเห็นเค้าบอกปะเก็นน่าจะมีปัญหาด้วยเพราะน้ำในหม้อน้ำมันลดทุกอาทิตย์ครับ

17. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    Ga15 ตามข้อมุลของคุณ 1 STเลยครับผม

18. backbone

40
    1
    0
    กลับมารายงานผลนะครับ สรุปว่าเมื่อวานช่างไปหาฝาใหม่ไม่ได้ ของขาดตลาด (ซะงั้น) เค้าเลยกลับมาโมฝาอันเก่าให้เรียบร้อยละครับ รอบเดินนิ่งปกติดีแล้ว ขอบคุณทุกท่านมากนะครับสำหรับคำแนะนำ รอบนี้หมดไป 750 บาทครับ ค่าแรง 200 รวมล้างปีกผีเสื้อไปด้วยเลย ^0^

19. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    ใครรู้บ้าง SR20VE มีรึเปล่าครับ เพราะของผมดึงสายหัวเทียมขึ้นมา ก็มีน้ำมันเครื่องเกาะเหมือนกัน แต่ไม่เยิ้มเท่าในรูป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้